Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปอมเป็นโรคเน่าเปื่อย  (อ่าน 2226 ครั้ง)
nongoat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/01/10, [20:34:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น้องปอมผมตอนนี้ตายไป1แล้วคับตัวเป็นแผลเน่าเปื่อยผมใส่เมโทรฯลงไปแล้ว2เม็ดแล้วกับเกลือผมรักษาถูกวิธีไหมคับ
ขนาดตู้24x18x24 suicide suicide
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/01/10, [15:43:35] »

น้องปอมผมตอนนี้ตายไป1แล้วคับตัวเป็นแผลเน่าเปื่อยผมใส่เมโทรฯลงไปแล้ว2เม็ดแล้วกับเกลือผมรักษาถูกวิธีไหมคับ
ขนาดตู้24x18x24 suicide suicide

แผลเน่าเปื่อยเกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียภายนอก  ต้องใช้ยารักษาแผลเน่าเปื่อย
เคยใช้ยา Aquarium (ไม่แน่ใจว่าเบอร์ 1 หรือป่าว) กับ AZOO Anti Bacteria
เมโทรใช้ไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นยารักษาอาการติดเชื้อภายใน พวกท้องบวม ขี้ขาว
ไม่ทราบว่าแผลเกิดจากสาเหตุอะไร ใส่ยาตามโดส แล้วเปลี่ยนน้ำทุกวัน
ติดฮีทเตอร์อุณหภูมิ 28 องศา น่าจะดีขึ้นค่ะ
TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/01/10, [16:15:21] »

น่าจะเป็น Aquarium 2 นะครับสำหรับภายนอก
สำหรับภายใน Aquarium 1 (ถ้าจำไม่ผิด)
ติดฮีทเตอร์อุณหภูมิ 32 องศาไปเลยครับ
28 องศาไม่ต้องติดหรอก เปลี่ยนน้ำใหม่ๆ ก็ 30 องศาแล้วเด้อ
เลี้ยงปอมต้องขยันเปลี่ยนน้ำนะครับ เพราะว่าปอมชอบน้ำสะอาด
เปลี่ยนซักอาทิตย์ละ 2 ครั้งกำลังดี  เป็นโรคทีรักษากันวุ่นวาย กันไว้ดีกว่าแก้ครับ
เมโทรมันใช้แก้ขี้ขาวครับไม่น่าจะเกี่ยวเด้อ
Sir Oas ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/01/10, [11:05:25] »

ลองดูที่ DiscusProThai.com โรคนี้กำลังเป็นที่นิยมครับ ในเวปกำลังรักษาอยู่
spound ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/02/10, [19:23:20] »

ไม่ทราบว่าตอนนี้ปอมที่เหลืออาการเป็นไงบ้างครับ

ลองดูที่ DiscusProThai.com โรคนี้กำลังเป็นที่นิยมครับ ในเวปกำลังรักษาอยู่
เจ้าของคนไข้มาแนะนำเองเลยนะครับ ตามที่คุณ Sir Oas บอกเลยจ้า เค้ารักษาหายแล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์