Aqua.c1ub.net
*
  Tue 07/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องปอมหน่อยคับ มันกัดกัน  (อ่าน 1994 ครั้ง)
ShrimpHouse-JJ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/01/10, [00:29:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมมีผมเลี้ยงปอมอยู่2ตู้ คือเลี้ยงปนๆกับพวกปลาออน ทั้งสองตู้มันจะมีตัวนึงไล่กัดอีกตัวตลอด ผมเลยจับไอตัวที่ไล่กัดตัวอื่นมารวมกันแล้วเอาอีกตัวที่มันเงียบๆไม่กัด
ไปรวมกัน สลับคู่กัน ทีนี้มันก็ไปกัดกันเหมือนเดิม ไอตัวที่ไม่กัดก็กลับไปกัด ผมเลยอยากทราบว่างี้มันเป็นปกติอยุ่แล้วหรือผมควรต้องทำยังไงคับ สงสารมันต้องไปซุกแอบ
ตามไม้น้ำ
Ka..KaR & Unifarm int'l ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/10, [11:15:10] »

ปกติครับ แสดงความเป็นจ่าฝูง หรือไม่ก็ ปลาใหญ่ข่มปลาเล็ก
เวลาให้อาหารพยายามทำให้อาหารมันกระจายๆ ทั่วตู้อ่ะครับ จะไ้ด้ไม่มีปัญหาปลาเกร็นเกิดขึ้น
spound ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/10, [19:24:13] »

เล่าสู่กันฟังครับ ตอนผมเลี้ยงแรกๆ ก็ไล่กัดกันตลอด ผมก็สงสารเค้าเหมือนกันครับ
เค้าจะเปลี่ยนกันเป็นตัวไล่-ตัวหนี แปลกใจเหมือนกันว่าทำไม
เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่ครับ แต่ผมชินละ ไม่สงสารแล้ว ปล่อยเค้าไล่กันไป
เดี๋ยว อีกสัก อาทิตย์ตัวที่ชอบไล่ไล่ ก็จะหยุดเอง
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่แนะนำให้ทำตาม  ้hahaha
discus_164 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/10, [19:53:35] »

ในตู้มีปอมกี่ตัวครับผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน เลยเพิ่มปลาลงไปมันเลิกซ่าครับมันคงเวียนหัวไม่รู้จะไล่ตัวไหนดีเดิมเลี้ยง 3 ตัวสลับยังงัยก็ไม่เลิกตอนนี้รวมเป็นตู้เดียวใส่ไปเป็น 10 ตัวแล้วมีบ้างแต่ไม่รุนแรงเหมือนกับ 2 ตู้
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/02/10, [00:46:12] »

ถ้ามีตัวหลบๆมุม แก้ไม่ได้จริงๆก็ป้อนมันถึงปากเลยครับ จะได้ไม่เกรน แต่ไอพวกตัวอื่นจะมาแย่งกิน
ผมลำเอียงให้ไอตัวหลบมุมกินมากหน่อย พอตัวมันไล่เลี่ยกันมันเริ่มมีปากเสียง กัดตอบบ้าง
ปอมที่บ้านเชื่องเกิน เอามือไปไหนในตู้ตามหมด ตอดมืออีกต่างหาก คิดว่าเป็นหัวใจหมู ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์