Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ((( ปรึกษาปัญหาสนิมครับ )))  (อ่าน 2010 ครั้ง)
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/10/09, [06:42:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Snow ของผมเป็นสนิม ไม่ได้ลอกคราบมาร่วม 3-4 เดือนแล้วครับ ตอนแรกจะรอเค้าลอกคราบแต่ท่าทางต้องใช้ยาแล้วแหละ

เกิดมายังไม่เคยใช้ยารักษาสนิมเลย รอมันลอกคราบตลอด หายตลอด แต่เคสนี้ท่าทางอาการจะหนัก

Snow ขนาด 2 นิ้วนะครับ เลี้ยงตัวเดียวในตู้ 20 ใช้กรองฟองน้ำอย่างเดียว ไม่รองพื้นอะไรเลย ตู้โล่งๆ

คำถาม

1. ใช้ยาของอะไรดีครับที่จะรักษาสนิม หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ใช้ยังไง

2. ถ้าปล่อยทิ้งไว้โดยไม่ใช้ยาจะหายมั๊ยครับ(รอลอกคราบ) เพราะส่วนตัวไม่ค่อยอยากใส่ยา

3. ถ้าปล่อยไว้รอลอกคราบ โอกาสที่จะลอกคราบไม่ผ่านสูงมั๊ย

ขอถามเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
Hakuna-matata ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/10/09, [11:10:18] »

Snow ของผมเป็นสนิม ไม่ได้ลอกคราบมาร่วม 3-4 เดือนแล้วครับ ตอนแรกจะรอเค้าลอกคราบแต่ท่าทางต้องใช้ยาแล้วแหละ

เกิดมายังไม่เคยใช้ยารักษาสนิมเลย รอมันลอกคราบตลอด หายตลอด แต่เคสนี้ท่าทางอาการจะหนัก

Snow ขนาด 2 นิ้วนะครับ เลี้ยงตัวเดียวในตู้ 20 ใช้กรองฟองน้ำอย่างเดียว ไม่รองพื้นอะไรเลย ตู้โล่งๆ

คำถาม

1. ใช้ยาของอะไรดีครับที่จะรักษาสนิม หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ใช้ยังไง

EM ครับ แต่ผมไม่เคยใช้ครับ เลยไม่ทราบข้อมูล

2. ถ้าปล่อยทิ้งไว้โดยไม่ใช้ยาจะหายมั๊ยครับ(รอลอกคราบ) เพราะส่วนตัวไม่ค่อยอยากใส่ยา

ปล่อยไว้หายครับ แต่น้ำต้องสะอาด แล้วเอาคราบออกเมื่อเค้าลอกครั้งหน้าครับ

3. ถ้าปล่อยไว้รอลอกคราบ โอกาสที่จะลอกคราบไม่ผ่านสูงมั๊ย

ผ่านไม่ผ่านผมว่า ขึ้นอยู่กับอาหาร ที่สะสมครับ

ขอถามเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
0llpopll0 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/10/09, [11:36:33] »

em มันไม่ใช่ยา ใส่เพื่อกระตุ้นระบบแบบแบททีเรีย

ยามีหลายๆร้านขาย ยาไม่ได้ทำให้สนิมหายไปแต่ไปฆ่าเชื่อแบททีเรียที่ทำให้เกิดสนิม ไม่ทำให้สนิมลุกลามมากขึ้น และรอเค้าลอกคราบใหม่

หากมันการหนักแล้ว มันอาจจะลอกไม่ผ่าน ก็ต้องทำใจล่ะ  asspain

คำถาม

ลองถามร้านดูครับ ที่หาง่ายสุดคงร้านพี่กบ

มีโอกาส เหมือนกับตัวอื่นๆที่ลอกคราบแล้วหายไงครับ แต่ผมเคยมีตัวที่เป็นมากลอกเสร็จมันก็เป็นใหม่อีกเหมือนเชื้อมันลามเข้าไปข้างในแล้ว

ถ้าเป็นเยอะ ลอกไม่ผ่านสูง เพราะเชื้อมันกินเข้าไปข้างใน กุ้งจะอ่อนแอครับ ลองใส่ยาเพื่อหยุดการลุมลามของเชื้อโรคและรอเค้าลอกใหม่อย่างเดียว แต่ถ้าเป็นเยอะแบบไปแน่ใส่ยาไป แต่พอเวลาลอกคราบก็ไม่ผ่านอยู่ดี ยังไงรีบดูแลเค้าแต่เนิ่นๆนะครับ ความสะอาดนี่ก็สำคัญนะเปลี่ยนด้วยน้า
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/09, [01:12:21] »

ของผมน้ำถือว่าสะอาดนะครับ เปลี่ยนอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ครั้งละประมาณ 50% บางอาทิตย์ก็วันเว้นวันเลย แต่ทำไมโดนสนิมได้หว่า   n032  n032
NeJi_Boy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/10/09, [03:09:57] »

ตอบ

1 ใช้ยาร้านพี่กบครับราคาเท่าไหร่จำไม่ได้การใช้ก็ลองถามดูครับมีแบบ แล้วก็ลองใส่ EM ครับเปนแบททีรีเรียฝ่ายธรรมะแล้วก็ลบกวนดูแลสภาพน้ำให้สะอาดด้วย

2 ถ้าลอกคราบก็จะหายไปเองครับ(ถ้าเป็นไม่มากนะ)แล้วพอลอกเสร็จก็อย่าให้เขากินคราบตัวเองถ้ากินเชื้อก็จะกับมาอีก

3 มีโอกาสลอกไม่ผ่านครับเพราะถ้าเปนสนิมแล้วเขาจะไม่ค่อยกินอาหารครับทำให้สะสมอาหารไม่พอทำให้ลอกคราบไม่ผ่าน

ที่ตอบทั้งหมดนี้ไม่ช่ายผู้รู้นะครับเพียงแต่เคยประสบปัญหาแบบนี้มาเช่นเดียวกันแต่ไม่ได้เกิดจากผมนะคับผมไปรับน้องเขามาเลี้ยงต่อเขาเปนมาอยู่แล้ว
ที่ตอบทั้งหมดมาจากประสบการณ์ของตัวผมเองลองฟังมากๆจะรู้มากขึ้นเองครับ

เอาใจช่วย lau01
หะมวย~หมวยจ้า ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/10/09, [19:58:14] »

ไม่ไหวๆ กุ้งแค่2นิ้ว ...ทำเป็นสนิม  [แคะขี้มูก]
คุณพ่อน้องแพท ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/10/09, [23:22:38] »

เปลี่ยนแต่น้ำ แล้ว ดูเอา สิ่งสกปรก ปฎิกูลต่างๆ ที่อยู่ที่หิน ที่พื้นตู้ออกด้วยรึ๊เปล่าครับ

แค่เปลี่ยน้ำ แต่ปริมาณของเสีย ที่พื้นยังเท่าเดิม ก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ = สกปรกเท่าเดิมครับ
*FeeL~GooD* ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/10/09, [13:44:42] »

เอาใจช่วยหน้อ  KPS สู้ๆ   ้hahaha
thOngtOng ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/10/09, [16:11:34] »

โรคสนิมรักษายากครับ ต้องรอเขาลอกอยางเดียว

แต่ลอกมา ตัวที่ลอกไม่ผ่านก็เยอะครับ

ป้องกันด้วยการ รักษาคุณภามน้ำให้ดี ดีกว่าครับ EM ช่วยได้เยอะครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/10/09, [04:50:54] »

ไม่ไหวๆ กุ้งแค่2นิ้ว ...ทำเป็นสนิม  [แคะขี้มูก]

อาตมาพิมพ์ผิด 3 นิ้วน่ะโยม 3 นิ้วกว่าๆ ด้วยโยม

เปลี่ยนแต่น้ำ แล้ว ดูเอา สิ่งสกปรก ปฎิกูลต่างๆ ที่อยู่ที่หิน ที่พื้นตู้ออกด้วยรึ๊เปล่าครับ

แค่เปลี่ยน้ำ แต่ปริมาณของเสีย ที่พื้นยังเท่าเดิม ก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ = สกปรกเท่าเดิมครับ

ตู้โล่งครับ มีกรองฟองน้ำอันเดียว ตัวอื่นก็ไม่เป็นสนิมนะเป็นแต่ Snow

เอาใจช่วยหน้อ  KPS สู้ๆ   ้hahaha

เจริญพร

โรคสนิมรักษายากครับ ต้องรอเขาลอกอยางเดียว

แต่ลอกมา ตัวที่ลอกไม่ผ่านก็เยอะครับ

ป้องกันด้วยการ รักษาคุณภามน้ำให้ดี ดีกว่าครับ EM ช่วยได้เยอะครับ
[แคะขี้มูก]

โอ้ แบบนี้อาตมาเริ่มเสียวๆ แล้วนะครับเนี่ย กลัวเค้าลอกไม่ผ่านน่ะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์