Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...........พระเครื่อง............  (อ่าน 72315 ครั้ง)
PinGku ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 25/08/11, [02:08:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แบ่ง ๆ กัน ชื่นชมครับ

เสือหุบปาก [mo_001] [mo_001] ขอซื้อแค่ขาเสือหน่อยได้ไหมครับ emb01 ทั้งตัวไม่มีปัญญาครับ
หมากทุย หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง

สิงห์ หลวงพ่อเดิม

สิงห์ หลวง่อทบ

ตะกรุดหลวงพ่อทบ ยุคต้นๆ

ชุดตะกรุด หลวงพ่อทบ ดอกสั้น

ตะกรุด ธงชาติ หลวงพ่อทบ

มีดหมอหลวงพ่อทบ+หลวงพ่อหน่าย วัดแจ้งนอก (เล่มเดียวมี 2 อาจารย์)

[mo_001]ของดีทำไมเยอะอย่างงี้อ่ะครับบบ [on_008] สงสัยต้องจัดชุดหลวงปู่ทวดให้ดูซะแล้ว [on_055]
Aod 63 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 25/08/11, [08:19:29] »

แถมองค์เล็ก ๆ อีก 2 องค์ น่ะครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: 25/08/11, [10:52:07] »

แถมองค์เล็ก ๆ อีก 2 องค์ น่ะครับ

ปากน้ำรุ่นแรกรึป่าวครับเนี่ย [เจ๋ง]
แต่ก่อนอากง อาม่า มีอยู่ แต่โดนอาผมใส่อาบน้ำ หน้าหายไปหมดเลย [on_008]เสียดาย
องค์แรกพระอะไรอ่ะครับ [งง]
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 25/08/11, [12:11:57] »

ปากน้ำรุ่นแรกรึป่าวครับเนี่ย [เจ๋ง]
แต่ก่อนอากง อาม่า มีอยู่ แต่โดนอาผมใส่อาบน้ำ หน้าหายไปหมดเลย [on_008]เสียดาย
องค์แรกพระอะไรอ่ะครับ [งง]

องค์แรก คือ พระครูวิมลคุณากร (ศุข) วัดอู่ทองคลองมะขามเฒ่า (เขียนบนเหรียญว่างั้น) ครับ

ส่วนวัดปากน้ำ เป็นรุ่นแรกครับ เ็ป็นมรดกจากพ่อ ท่านว่าไปรับกับมือ หลวงพ่อ ฯ เลย
ราคาทำบุญ 25 บาท (เมื่อประมาณ พศ. 2500 +/-)  ครับ

ใช่ครับ พระวัดปากน้ำ โดนน้ำไม่ได้ครับ จะละลาย พ่อเล่าว่า ไปเช่าองค์แรกมา เลื่ยมพลาสติกแล้วให้พี่ชายห้อยคอ พลาสติกเกิดร้าวรั่วนิดนึง วันนึงพ่อพาพี่ไปเล่นน้ำบางแสน ขึ้นมาละลายอยู่ในพลาสติกหมดเลย พ่อเลยกลับไปเช่าอีก คราวนี้ 3 องค์เลย (75 บาท) ไว้กันเหนียว  ก็เลยเป็นเหตุผลว่า รุ่นต่อ ๆ มา มีการเคลือบแล๊คเกอร์ เพื่อกันน้ำ

พ่อเล่าให้ฟังอีกว่า แบ่งองค์นึงให้พี่ชายพ่อ ก็ลุงผมแหละ ห้อยคอ เมื่อ 50 กว่าปีที่แล้ว แกไปหาเพื่อนที่ฝั่งธน ฯ สมัยนั้นไม่ค่อยมีบ้านหรอก มีแต่สวน ลุงเดินเข้าสวนไป ก็โดนหมาในสวนรุมทึ้ง เป็น 10 ตัววิ่งหนีหัวซุกหัวซุน ตกท้องร่อง เลอะเทอะ กลับออกมาได้ เสื้อผ้าโดนหมากัดขาดเกือบหมดเลย แต่ตัวไม่มีแม้ริ้วรอย

จริง ๆ แล้ว ที่เอามาอวดทั้งหมด คือ เป็นมรดกจากพ่อ หมดเลยครับ  ถ้ายังไม่เบื่อ จะทยอยเอามาโชว์ เรื่อย ๆ น่ะครับ
« ตอบ #34 เมื่อ: 25/08/11, [12:15:03] »

องค์แรก คือ พระครูวิมลคุณากร (ศุข) วัดอู่ทองคลองมะขามเฒ่า (เขียนบนเหรียญว่างั้น) ครับ

ส่วนวัดปากน้ำ เป็นรุ่นแรกครับ เ็ป็นมรดกจากพ่อ ท่านว่าไปรับกับมือ หลวงพ่อ ฯ เลย
ราคาทำบุญ 25 บาท (เมื่อประมาณ พศ. 2500 +/-)  ครับ

ใช่ครับ พระวัดปากน้ำ โดนน้ำไม่ได้ครับ จะละลาย พ่อเล่าว่า ไปเช่าองค์แรกมา เลื่ยมพลาสติกแล้วให้พี่ชายห้อยคอ พลาสติกเกิดร้าวรั่วนิดนึง วันนึงพ่อพาพี่ไปเล่นน้ำบางแสน ขึ้นมาละลายอยู่ในพลาสติกหมดเลย พ่อเลยกลับไปเช่าอีก คราวนี้ 3 องค์เลย (75 บาท) ไว้กันเหนียว  ก็เลยเป็นเหตุผลว่า รุ่นต่อ ๆ มา มีการเคลือบแล๊คเกอร์ เพื่อกันน้ำ

พ่อเล่าให้ฟังอีกว่า แบ่งองค์นึงให้พี่ชายพ่อ ก็ลุงผมแหละ ห้อยคอ เมื่อ 50 กว่าปีที่แล้ว แกไปหาเพื่อนที่ฝั่งธน ฯ สมัยนั้นไม่ค่อยมีบ้านหรอก มีแต่สวน ลุงเดินเข้าสวนไป ก็โดนหมาในสวนรุมทึ้ง เป็น 10 ตัววิ่งหนีหัวซุกหัวซุน ตกท้องร่อง เลอะเทอะ กลับออกมาได้ เสื้อผ้าโดนหมากัดขาดเกือบหมดเลย แต่ตัวไม่มีแม้ริ้วรอย

จริง ๆ แล้ว ที่เอามาอวดทั้งหมด คือ เป็นมรดกจากพ่อ หมดเลยครับ  ถ้ายังไม่เบื่อ จะทยอยเอามาโชว์ เรื่อย ๆ น่ะครับ
ยินดีมากๆเลยครับ
องค์แีกเป็นหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเท่านี่เอง emb01
« ตอบ #35 เมื่อ: 25/08/11, [12:19:02] »

วันนี้ขอโชว์หลวงปู่ทวดหลังเตารีดพิมพ์เล็กปี05 พิมพ์หน้าแหงนหรือหน้าเชิด emb01
ขออนุญาติใช้รูปที่เช่ามา

สวดกันได้เต็มที่ครับ
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/08/11, [12:20:58] »

วันนี้ขอโชว์หลวงปู่ทวดหลังเตารีดพิมพ์เล็กปี05 พิมพ์หน้าแหงนหรือหน้าเชิด emb01
ขออนุญาติใช้รูปที่เช่ามา

สวดกันได้เต็มที่ครับ

โอว มีแต่ของแรง ๆ ทั้งนั้นเลยครับ  เยี่ยมเลย !!!!

ขออนุญาติ อวดองค์น้อง ๆ อีกสักองค์ น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/08/11, [12:31:07] โดย Aod 63 »
beblebike ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 25/08/11, [14:26:00] »

พระแต่ละองค์ที่พี่Aod 63 และพี่ PinGku เอามาโชว์ ทั้งสวยทั้งดูง่ายเลยครับ
เลยขอโชว์บ้างครับ หลวงปู่ทวด เท่าที่มีรูปครับ

ปั้มซ้ำ

เตารีด05

ปี24

« ตอบ #38 เมื่อ: 25/08/11, [14:59:32] »

โอว มีแต่ของแรง ๆ ทั้งนั้นเลยครับ  เยี่ยมเลย !!!!

ขออนุญาติ อวดองค์น้อง ๆ อีกสักองค์ น่ะครับ

สภาพสึกหน่อยแต่ถือว่ายังคมชัดเลยครับ [เจ๋ง]

พระแต่ละองค์ที่พี่Aod 63 และพี่ PinGku เอามาโชว์ ทั้งสวยทั้งดูง่ายเลยครับ
เลยขอโชว์บ้างครับ หลวงปู่ทวด เท่าที่มีรูปครับ

ปั้มซ้ำ

เตารีด05

ปี24

งานนี้ต้องหลีกทางให้พี่จริงๆครับ  [กู้ดครับ!]ถ้าเบื่อส่งมาทางนี้ได้ครับ emb01
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 25/08/11, [18:41:20] »

ปั้มซ้ำ

เตารีด05

ปี24

"เท่าที่มีัรูป"  แปลว่า ที่มีแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูป คงมีอีก ตรึม  แ่น่เลย  ฮา ฮา ฮา
พยายามอีกนิดครับ แล้วจะแต่งตั้งให้เป็นเจ้ากรม หลวงปู่ทวด  อิอิ
« ตอบ #40 เมื่อ: 25/08/11, [18:49:15] »

สงสัยต้องวิ่งไปถ่าย ปู่ทวด หลังหนังสือ05 ว. กับเสาอากาศ มาสู้ซะละ asspain
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 25/08/11, [18:59:20] »

อืม เหลือเรากันอยู่ 3 คนเนี่ยเน่อะ (ผม, คุณ PinGku กะ คุณ beblebike) 

ไม่เป็นไรครับ อย่างพึ่งหยุดครับ  เอามาแบ่งปันกันชม ต่อไปครับ

ผมต้องรอช่วงเช้าครับ เพราะรูปผม save ไว้เครื่องของที่ทำงานครับ

« ตอบ #42 เมื่อ: 25/08/11, [19:00:39] »

อืม เหลือเรากันอยู่ 3 คนเนี่ยเน่อะ (ผม, คุณ PinGku กะ คุณ beblebike) 

ไม่เป็นไรครับ อย่างพึ่งหยุดครับ  เอามาแบ่งปันกันชม ต่อไปครับ

ผมต้องรอช่วงเช้าครับ เพราะรูปผม save ไว้เครื่องของที่ทำงานครับ

พรุ่งนี้จะเอา พระเครื่องของแม่ชีบุญเรือน โตงบุญเติม มาให้ชมครับ [on_035]
« ตอบ #43 เมื่อ: 25/08/11, [19:13:12] »

"เท่าที่มีัรูป"  แปลว่า ที่มีแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูป คงมีอีก ตรึม  แ่น่เลย  ฮา ฮา ฮา
พยายามอีกนิดครับ แล้วจะแต่งตั้งให้เป็นเจ้ากรม หลวงปู่ทวด  อิอิ
มิกล้ารับตำแหน่งครับ หลวงปูทวดมีเก็บไม่มากครับ ส่วนใหญ่เก็บสะสมหลวงพ่อทบ ซะมากกว่าครับ ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ประจำจังหวัดเพชรบูรณ์ ครับ

สงสัยต้องวิ่งไปถ่าย ปู่ทวด หลังหนังสือ05 ว. กับเสาอากาศ มาสู้ซะละ asspain
เคยได้หลังหนังสือ2องค์ แต่ให้น้องไป สภาพสวยมาก น้องดันทำสร้อยขาด หายไปทั้งสร้อยทั้งพระเลยครับ
เสียดายมากๆๆ
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 25/08/11, [19:28:48] »

ขอฟัง comment เรื่องเสือของผมหน่อยสิครับ

เพราะผมหาเทียบรูปกับพวกพ้องเสือหลวงพ่อปานด้วยกัน ตัวนี้แตกแถว มั่ก ๆ

เนื้อก็สีแดงเหมือนไม้เลย ของตัวอื่นเค้าขาวเหลือง

เลยไม่ค่อยแน่ใจ

รบกวนด้วยคร๊าบบ
« ตอบ #45 เมื่อ: 25/08/11, [20:14:25] »

ขอฟัง comment เรื่องเสือของผมหน่อยสิครับ

เพราะผมหาเทียบรูปกับพวกพ้องเสือหลวงพ่อปานด้วยกัน ตัวนี้แตกแถว มั่ก ๆ

เนื้อก็สีแดงเหมือนไม้เลย ของตัวอื่นเค้าขาวเหลือง

ดูจากเนื้อ ก็เก่านะครับ แต่เรื่องพุทธศิลป์ของเสือหลวงพ่อปานผมไม่เคยศึกษาครับ
ขอผ่านแล้วกันครับแต่ส่วนตัวชอบนะครับเนื้อแบบนี้ครับ
« ตอบ #46 เมื่อ: 25/08/11, [21:44:41] »

ผมเคยส่องอยู่ครับเสือหลวงพ่อปาน ตัวจะเท่ากับข้อนิ้วก้อยตัวเล็กๆ เนื้อจะมันส์ๆเก่าๆ
ถ้าเสือหลวงพ่อปานต้องมียันต์กอหญ้าครับ น่าจะอยู่ใต้ฐานเสือน่ะครับ
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 26/08/11, [08:03:10] »

ผมเคยส่องอยู่ครับเสือหลวงพ่อปาน ตัวจะเท่ากับข้อนิ้วก้อยตัวเล็กๆ เนื้อจะมันส์ๆเก่าๆ
ถ้าเสือหลวงพ่อปานต้องมียันต์กอหญ้าครับ น่าจะอยู่ใต้ฐานเสือน่ะครับ

ตัวนี้ ก็มียันต์ที่่ว่าครับ แต่อยู่ที่หลังเสือ ด้านซ้าย และ ด้านขวา และมีที่สะโพกซ้าย และ ขวา
ที่ฐานไม่มีเพราะฐานแคบมาก กว้างประมาณ 3-4 มม. เองครับ และไม่มีโพรง เป็นชิ้นตัน ๆ
น่าจะเป็นปลายเขี้ยว สูง 2.5 ซม. เป๊ะ

จะยังไงก็แล้วแต่ เสือตัวนี้ ไม่ใช่ตกทอดจากพ่อ แต่ จากปู่ผมเลยครับ สิริรวมอยู่ที่บ้านผมมาก็เกิน
50 ปี แล้วครับ
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 26/08/11, [08:07:33] »

วันนี้ เริ่มด้วยพระสมเด็จฯ ดีกว่า

องค์สุดท้าย แอบลุ้นว่าจะใช่เกศไชโย หรือเปล่า ใครช่วยเฉลยได้บ้างเ่อ่ย ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/11, [08:15:12] โดย Aod 63 »
« ตอบ #49 เมื่อ: 26/08/11, [08:38:27] »

ขอออกตัวก่อน เรื่องพระสมเด็จผมมือไม่ถึงครับ เคยขอดูพระเซียนในศูนย์พระมาก็หลายคนจำเนื่อไม่เคยได้เลยครับ
ขอโชว์พระพื้นที่ ของจังหวัดเพชรบูรณ์ดีกว่าครับ
พระสมเด็จของหลวงพ่อทบ
1.สมเด็จ เข็มหัก ลงกรุ ปี15 กรรมการลงรักปิดทอง วัดโบสถ์โพธิ์ทอง

2.พระรูปเหมือนหลวงพ่อทบ เนื้อดินผสมผง ปี 16 วัดช้างเผือก

3.พระผงรูปเหมือนไตรมาส ปี 15 วัดโบสถ์ดพธิ์ทอง ปี 15

4.พระผงรูปเหมือน เนื้อชานหมากผสมเกศา วัดช้างเผือก ปี 15(หายาก)

ค่อยๆลงนะครับ เดี๋ยวพระหมดสต๊อก  ้hahaha
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 26/08/11, [08:53:11] »

นี่แหละ เจ้ากรม หลวงพ่อทบ ตัวจริง !!!!
« ตอบ #51 เมื่อ: 26/08/11, [08:57:41] »

นี่แหละ เจ้ากรม หลวงพ่อทบ ตัวจริง !!!!
มิกล้ารับครับ เก็บสะสมเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองครับ
สมเด็จ 100 ปี วัดระฆัง เขาดูที่กล่องพลาสติกด้วยนะครับ เก็บกล่องไว้ด้วยนะจะได้มีราคาเพิ่ม   [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 26/08/11, [09:26:04] »

มิกล้ารับครับ เก็บสะสมเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองครับ
สมเด็จ 100 ปี วัดระฆัง เขาดูที่กล่องพลาสติกด้วยนะครับ เก็บกล่องไว้ด้วยนะจะได้มีราคาเพิ่ม   [เจ๋ง]

เหรอครับ อืม ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ
จะเก็บรักษากล่องด้วยอย่างดีเลยครับ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ  แถมอีกองค์ละกัน  องค์ใหญ่และหนักมากกก  สูงสัก 7 ซม. แหน่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/11, [09:33:07] โดย Aod 63 »
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/08/11, [09:47:16] »

เดี๋ยวถ้าว่างและไม่ลืม จะถ่ายรูปพระที่ห้อยให้ดูซักหน่อย

มีหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ทวด เจ้าคุณนรฯ
« ตอบ #54 เมื่อ: 26/08/11, [10:02:52] »

เหรอครับ อืม ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ
จะเก็บรักษากล่องด้วยอย่างดีเลยครับ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ  แถมอีกองค์ละกัน  องค์ใหญ่และหนักมากกก  สูงสัก 7 ซม. แหน่ะ

ในความคิดเห็นและดูจากภาพผมว่า ไม่ใช่พระกรุนะครับ น่าจะพระเกจิสร้าง เนื้อหาโดยส่วนตัวผมว่ายังไม่เก่าเท่าไรนะครับ รอความเห็นท่านผู้รู้คนอื่นด้วยครับ

เดี๋ยวถ้าว่างและไม่ลืม จะถ่ายรูปพระที่ห้อยให้ดูซักหน่อย

มีหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ทวด เจ้าคุณนรฯ
สุดยอดพระเกจิ ยุดกลางครับ
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 26/08/11, [10:31:05] »

ในความคิดเห็นและดูจากภาพผมว่า ไม่ใช่พระกรุนะครับ น่าจะพระเกจิสร้าง เนื้อหาโดยส่วนตัวผมว่ายังไม่เก่าเท่าไรนะครับ รอความเห็นท่านผู้รู้คนอื่นด้วยครับ

ขอบคุณครับ ที่มาเม้นท์ ผมก็ดูไม่เป็นหรอกครับ  แ่ต่มีพรรคพวก เค้าบอกว่า คือ ขุนแผนสะกดทัพ ครับ
จริง เก๊ ก็ว่ากันอีกที
« ตอบ #56 เมื่อ: 26/08/11, [13:52:28] »

ขอออกตัวก่อน เรื่องพระสมเด็จผมมือไม่ถึงครับ เคยขอดูพระเซียนในศูนย์พระมาก็หลายคนจำเนื่อไม่เคยได้เลยครับ
ขอโชว์พระพื้นที่ ของจังหวัดเพชรบูรณ์ดีกว่าครับ
พระสมเด็จของหลวงพ่อทบ
1.สมเด็จ เข็มหัก ลงกรุ ปี15 กรรมการลงรักปิดทอง วัดโบสถ์โพธิ์ทอง

2.พระรูปเหมือนหลวงพ่อทบ เนื้อดินผสมผง ปี 16 วัดช้างเผือก

3.พระผงรูปเหมือนไตรมาส ปี 15 วัดโบสถ์ดพธิ์ทอง ปี 15

4.พระผงรูปเหมือน เนื้อชานหมากผสมเกศา วัดช้างเผือก ปี 15(หายาก)

ค่อยๆลงนะครับ เดี๋ยวพระหมดสต๊อก  ้hahaha
ของดีจังหวัดเพชรบูรณ์ [เจ๋ง]

ขุนแผนสะกดทัพ กรุเขาชนไก่ ครับ แท้เก๊อันนี้ดูไม่เป็นครับ

อ้างจาก: V 940 j
link=topic=147315.msg1792857#msg1792857 date=1314326836

อย่าลืมน่ะค๊าบรอดูอยู่ emb01
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 26/08/11, [14:36:36] »

ขออนุญาติตัดหน้า คุณ V 940 j สักนิดนึง ขออภัยด้วยครับ

กลัวมิตรรัก แฟนเพลงจะรอนานครับ  แหะแหะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/11, [14:41:04] โดย Aod 63 »
« ตอบ #58 เมื่อ: 26/08/11, [15:26:57] »

กลัวไม่ครบพิมพ์ครับ
เหรียญหันข้างเล็ก (ขออภัยด้วยรูปไม่ค่อยชัด เดี๋ยวมีเวลาถ่ายรูปให้ดูใหม่ครับ)

แถม
ใบโพธิ์ ปี12

หลวงปู่โต๊ะ ติดไว้ก่อนครับ
ake9842 ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 26/08/11, [19:20:40] »

รบกวน review แหวนพระให้ดูหน่อยซิครับ  พอดีชอบทางนี้แต่ไม่มีความรู้เลยครับ   [on_035] [on_035] [on_035]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์