Aqua.c1ub.net
*
  Fri 17/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับปลานกแก้วครับ  (อ่าน 6466 ครั้ง)
Auu ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 05/12/11, [01:33:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมพึ่งซื้อมา1วันแล้วมันยังไม่ยอมกินอาหารเลยอ่ะครับ หลบอยุ่ตามมุมตู้ตามตุ๊กตาที่ผมใส่ลงไป

ตู้ขนาด70*20นะครับ พักน้ำ3 4 วันแล้ว มันจะเป็นอะไรรึป่าวผมซื้อ 14 ตัวครับ

*เรืองอาหารด้วยครับถ้าให้หนอนแดงมันจะ สีแดงสดใสรึป่าวครับหรือให้ เตรต้าบิท ดีกว่าครับ*
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/12/11, [21:10:36] »

ผมพึ่งซื้อมา1วันแล้วมันยังไม่ยอมกินอาหารเลยอ่ะครับ หลบอยุ่ตามมุมตู้ตามตุ๊กตาที่ผมใส่ลงไป
ตู้ขนาด70*20นะครับ พักน้ำ3 4 วันแล้ว มันจะเป็นอะไรรึป่าวผมซื้อ 14 ตัวครับ
*เรืองอาหารด้วยครับถ้าให้หนอนแดงมันจะ สีแดงสดใสรึป่าวครับหรือให้ เตรต้าบิท ดีกว่าครับ*
มันคงยังไม่ชินครับ ปล่อยไว้ก่อนเดี๋ยวก็กินอาหารเองเเหละครับ อยากให้เเดงลองพวกอาหารปลาหมอสีกับเตตร้าบิทครับไม่ก็ใช้สาหร่ายสไปรูลิน่า
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/12/11, [23:52:42] »

อ๋อครับขอบคุณนะครับแล้วอยากทราบอีกอย่างว่า

ปลานกแก้ว LOVE มันจะผสมพันธ์กันยังไงเหรอครับ *ละเอียดจะดีมากครับ*

ขอบคุณครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/12/11, [08:04:57] »

ผสมไม่ได้ครับ ตัวผู้เป็นหมัน มันเกิดจากการผสมข้ามกันของปลาหมอเรดเดวิลมั่ง 036กับอะไรสักอย่างนึงครับ
Pun&Pun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/12/11, [09:09:58] »

นกแก้วเลิฟคือนกแก้วท่ีคนตัดหางให้พิการตั้งแต่เล็กๆ
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/12/11, [10:44:51] »

อ่าวผสมไม่ได้เหรอคับ
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/12/11, [12:52:50] »

ปลาหมอนกแก้ว เป็นพันธุ์ลูกผสม จากปลาหมอสายแท้ ระหว่างปลาหมอฟลามิงโก้ หรือ เรดเดวิล และปลาหมอซินสไปลุ่ม ครับ

ปลาหมอนกแก้วตัวผู้มักจะเป็นปลาหมัน ดังนั้นจึงนิยมนำปลาเพศเมียไปผสมพันธุ์กับปลาสายพันธุ์อื่นๆ เช่น

กับ เท็กซัสเขียว ตัวผู้ ก็จะได้ออกมา เป็น เท็กซัสแดง เป็นต้น  [on_018]

นกแก้วเลิฟ แรกๆ เกิดจากการพิการโดยกำเนิด ข้อหางบิดเบี้ยวเลยต้องตัดหาง หลังๆ นิยม เลยตัดขายเป็นเลิฟกัน เป็นล่ำเป็นสัน  036 

Auu ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/12/11, [15:15:03] »

แล้วพอมีรูปแท็กซัสผสมกับนกแก้วเลิฟแล้วได้ตัวแบบไหนมั้ยครับ

แล้วมันจะผสมพันกันยังไงแล้วผมเลี้ยงหมูอินโดไว้ด้วยจะเป็นอะไรรึป่าวมีปลาดุกเผือกตัวเล็กด้วยครับ3ตัว20บาท

รบกวนขอละเอียดอีกทีนะครับ ผมสนใจจริงๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/12/11, [15:40:14] »

แล้วพอมีรูปแท็กซัสผสมกับนกแก้วเลิฟแล้วได้ตัวแบบไหนมั้ยครับ

แล้วมันจะผสมพันกันยังไงแล้วผมเลี้ยงหมูอินโดไว้ด้วยจะเป็นอะไรรึป่าวมีปลาดุกเผือกตัวเล็กด้วยครับ3ตัว20บาท

รบกวนขอละเอียดอีกทีนะครับ ผมสนใจจริงๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เท็กซัสเขียว + นกแก้ว  = ปลาหมอ เท็กซัสแดง แต่ไม่ใช่ว่าจะสวยทุกตัวนะครับ ถ้าครอกนึง สวยสัก 2-3 ตัว
ก็แจ่มแจ๋วแล้ว แถมยังไม่รู้แน่ว่าจะลอก จะสวย ยังไง จนกว่าจะโตในระดับนึง เป็นปลา ครอสบรีด มันไม่นิ่งครับ

รูป จาก Net หลายๆ แบบ นะครับ ไม่ใช่ตัวเดียวกัน ตัวสุดท้ายให้ดูอย่างเทพ เลย 555

ต้องขอบอกว่า โอกาสจะได้ตัวสวยๆ ยากมากนะครับถ้าคิดจะเลี้ยง หรือ เพาะ Taxas แดง

และ ปลาหมอพวกนี้ ค่อนข้างดุมาก และหวงถิ่น ไม่ควรเลี้ยงรวมกับอย่างอื่นครับ ส่วนใหญ่นิยมเลี้ยง ฟอร์มเดี่ยวครับ ตอนโต
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/12/11, [20:22:25] »

แล้วมันจะผสมพันธ์กันยังไงอ่ะครับผมควรทำอย่างไรในตู้มีหมูอินโด+ปลาดุกเผือกตัวเล็กๆๆอยู๋ด้วยครับ

ดุก3ตัว20 อินโดนตัวละ 250  [งง] [งง] [งง] [งง] [งง] ครับ
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/12/11, [20:25:52] »

ทำยังไงให้ผสม ก็แยกตู้สิครับ [เอ๊ะ!!!] หากมีปลาอื่นอยู่ปลาอาจเครียดและกินไข่ได้ครับ [on_003]
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/12/11, [22:33:59] »

ขอโทดทีครับ พอดีผมเคยเลี้ยงแค่กุ้งอ่ะครับไม่เคยเลี้ยงปลาครับ ^^
TanonG_ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/12/11, [22:47:06] »

ผสมไม่ยากครับ แต่ทำให้สวยนี่โคตรยากเลยครับ
ยิ่งใช้เท๊กเขียว+นกแก้ว ยิ่งไม่มีความนิ่งของสายพันธุ์ลูกที่ออกมาโอกาสสวยน้อยมากครับ โอกาสที่ปลาลอกอีกในคอกนึงมีประมาณ10เปอร์เซนต์
ถ้าต้องการทำให้ปลาออกมาสวยๆก็คงต้องหาเท๊กแดงตัวผู้สวยๆที่ไม่เป็นหมันมาทำ = =
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/12/11, [11:04:35] »

ยากแฮะ เลี้ยงสวยๆๆก็พอละแบบนั้น -..- ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับขอบคุณมากๆๆครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์