Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระดมความคิดเห็นและประสบการณ์เรื่องการใส่ท่อของกรองใต้กรวด...ครับ  (อ่าน 1456 ครั้ง)
nom1944 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/02/14, [10:53:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องของเรื่องผมทำท่อที่ต่ออกจากกรองใต้กรวด nisso หลุด ดินกลบหมดเลย ลองขุดๆดูแล้วน้ำขุ่นไม่สามารถใส่กลับลงไปได้ ดินก็พยายามลงมากลบอีก...ท่านพี่ๆท่านใดเคยมีประสบการณ์ในการแก้ไขปัญหาแบบนี้..รบกวนหน่อยครับ
shito ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/02/14, [12:10:19] »

ดูดน้ำ ออกเยอะๆ เก็บน้ำไว้นะคับ ไว้เติม

โกยดิน แล้วค่อยรื้อ ค่อยใส่

ส่วนกุ้ง ย้ายออกก่อนก็ได้คับ เอามาพักนอกตู้

แล้วจะรื้ออะไรคือรื้อ ไม่นั้น น้ำเยอะดินก็ไหล

หรือหาฟิวเจอบอร์ด/ปกแฟ้ม มาเสียบลงไปตรงๆ ข้างๆที่จะขุด  กั้นให้ดินไม่ไหลก็ได้คับ แล้วฝั่งที่โดนกลบค่อยๆตักดินออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/14, [12:12:06] โดย shito »
gogo43842 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/14, [19:01:02] »

ผมว่าจิงๆ เขี่ยดินออกจากรูไปที่อื่นๆเยอะ ใช้คีมคีบดินออกจากรู ต่อท่อแล้วเดินอ๊อกแรงๆดินมันก็พ่นออกมาทางท่อบางส่วนนะครับ ถ้าไม่ซีเรียสมากแค่นี้ก็พอแล้ว
nom1944 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/02/14, [18:12:19] »

ดูดน้ำ ออกเยอะๆ เก็บน้ำไว้นะคับ ไว้เติม

โกยดิน แล้วค่อยรื้อ ค่อยใส่

ส่วนกุ้ง ย้ายออกก่อนก็ได้คับ เอามาพักนอกตู้

แล้วจะรื้ออะไรคือรื้อ ไม่นั้น น้ำเยอะดินก็ไหล

หรือหาฟิวเจอบอร์ด/ปกแฟ้ม มาเสียบลงไปตรงๆ ข้างๆที่จะขุด  กั้นให้ดินไม่ไหลก็ได้คับ แล้วฝั่งที่โดนกลบค่อยๆตักดินออก

ขอบคุณเจ้าของไอเดียครับ...
ผมใช้ปกแฟ้ม งอเป็นครึ่งวงกลมเล็ก กดลงไปในดินให้ด้านขอบชิดกับตู้ แล้วใช้สายยางใหญ่ๆทำกาลักน้ำ ดูดดินและน้ำออกมา ดินที่กั้นไว้ไม่พังทะลายลงมา ใส่ท่อได้เรียบบร้อย  รอดินที่นำออกมาตกตะกอนแล้วค่อยๆนำดินใส่กลับที่เดิมครับ ....ขอบคุณมากครับผู้มีน้ำใจในวงการ ..
จริงๆแล้วสามารถใช้วิธีนี้ในการถอดออกมาล้างก็น่าจะได้นะ...ไว้วันหลังจะมารายงานให้ทราบครับ.....
juniji ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/14, [23:04:33] »

ขอบคุณเจ้าของไอเดียครับ...
ผมใช้ปกแฟ้ม งอเป็นครึ่งวงกลมเล็ก กดลงไปในดินให้ด้านขอบชิดกับตู้ แล้วใช้สายยางใหญ่ๆทำกาลักน้ำ ดูดดินและน้ำออกมา ดินที่กั้นไว้ไม่พังทะลายลงมา ใส่ท่อได้เรียบบร้อย  รอดินที่นำออกมาตกตะกอนแล้วค่อยๆนำดินใส่กลับที่เดิมครับ ....ขอบคุณมากครับผู้มีน้ำใจในวงการ ..
จริงๆแล้วสามารถใช้วิธีนี้ในการถอดออกมาล้างก็น่าจะได้นะ...ไว้วันหลังจะมารายงานให้ทราบครับ.....

ประเด็นคือ  ไปทำอย่างไรให้มันหลุดครับ
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/14, [10:18:19] »

ถ้าทำให้ลงล็อคเหมือนเดิมได้ก็โอนะ แต่ยากนิดนึง ชั้นดินคงฟุ้งขึ้นมา  ผมว่าใส่ให้มันแน่นๆไปเลย อย่าไปโดนมันมากมันไม่หลุดหรอกคับ หรีือเอา exopy ติดมันซะเลย  [on_026]
linton ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/03/14, [00:59:10] »

ผมว่าใช้ตัวเนี่ยง่ายที่สุด ผมเห็นร้านใช้กัง

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=82287.0

เราก็ครอบตัวนี้ลงไปนะ ก่อนจะเอาตัวนี้ออกก็เอาปกหนังสือคุณกันไวันะ
Wich ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/14, [23:19:49] »

ผมว่าใช้ตัวเนี่ยง่ายที่สุด ผมเห็นร้านใช้กัง

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=82287.0

เราก็ครอบตัวนี้ลงไปนะ ก่อนจะเอาตัวนี้ออกก็เอาปกหนังสือคุณกันไวันะ

ไอเดียนี่แจ่ม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์