Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ทางเรา ( แมนชั่น )จะขอเรียกเก็บค่าไฟเพิ่ม  (อ่าน 1143 ครั้ง)
kukiert03 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/05/12, [13:03:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือ ทางครอบครัวผม ประกอบกิจการ แมนชั่น โดยปกติจะเก็บค่าไฟ ผู้เช่า หน่วยละ 5 บาท โดยตลอดที่เปิดมา 17 ปี ค่าไฟที่เก็บจากแรกเปิด เริ่มต้นตอนนั้นหน่วยละ 4 บาท แล้วก็ 5 ปีที่แล้วเก็บเพิ่ม หน่วยละ 5 ตอนนี้ จึงก็เก็บเพิ่ม เป็น 6 บาท ซึ่งลูกค่า 99 % ก็ยอมรับได้โดยปกติ ไม่รู้จะเรียก 1 % ได้มั้ย คือ มีปัญหาอยู่ ห้องเดียว

ซึ่งเขาอายุซัก 40 นิด มาพูดโวยวายว่า " ว่าขึ้นไม่ได้นะ รัฐบาลยังไม่ประกาศขึ้นเลย ถ้าขึ้นผมจะแจ้งความ " ผมไม่รู้ว่า แบบนี้เขาเรียกว่าหัวหมอหรือเปล่า แต่ผมก็งง ๆ เล็กน้อย

ตามความคิดส่วนตัว ว่า ทำไมผมจะขึ้นไม่ได้ แล้ว ทำไมมันต้องผิดกฎหมายด้วย เพราะ มันไม่ใช่สินค้าควบคุม ที่ต้องขึ้นกับกระทรวงพานิจนี้ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมว่าไม่เกี่ยวกัน

คือ ผมอยากจะไปโต้แย้งครับ แต่ในเมื่อเขาพูดมาอย่างนี้ ผมก้ต้องเอาข้อมูลไปโต้แย้งเขาครับ

เลยสอบถามว่า ความคิดผมถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับ

ขอพระคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/05/12, [13:20:39] »

แนะนำให้ใช้มิตเตอร์ไฟฟ้าแบบเติมเงินค่ะ 

เพิ่งได้เห็นมาแบบที่วัดหัวลำโพง คือ แต่ละกุฏิพระ ก็ตั้งมิตเตอร์ไว้ ใครใช้ไฟฟ้าจนเงินในมิตเตอร์หมด ต้องไปซื้อบัตรเติมเงินมากดเติมลงไป ถึงใช้ไฟฟ้าต่อได้

ลองสอบถามข้อมุลที่การไฟฟ้าดูค่ะ  ว่ารายละเอียดเป็นยังไง
kukiert03 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/12, [13:50:28] »

แนะนำให้ใช้มิตเตอร์ไฟฟ้าแบบเติมเงินค่ะ 

เพิ่งได้เห็นมาแบบที่วัดหัวลำโพง คือ แต่ละกุฏิพระ ก็ตั้งมิตเตอร์ไว้ ใครใช้ไฟฟ้าจนเงินในมิตเตอร์หมด ต้องไปซื้อบัตรเติมเงินมากดเติมลงไป ถึงใช้ไฟฟ้าต่อได้

ลองสอบถามข้อมุลที่การไฟฟ้าดูค่ะ  ว่ารายละเอียดเป็นยังไง

คือ ผมเคยคิดเหมือนกัน แต่มันมีปัญหาแค่ห้องเดียวจาก 87 ห้อง ถ้าจะไล่เปลี่ยนก็กระไรอยู่
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/05/12, [14:03:12] »

ขึันเลยครับ แค่คนเดียวไม่มีปัญหาครับ

แค่โวยวายไปงั้นแหละครับ  [on_018]
GhostDevil ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/05/12, [14:23:26] »

คือ ผมเคยคิดเหมือนกัน แต่มันมีปัญหาแค่ห้องเดียวจาก 87 ห้อง ถ้าจะไล่เปลี่ยนก็กระไรอยู่
ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนให้ห้องที่มีปัญหาห้องเดียว หรือห้องใหนมีปัญหาเพิ่มก็เปลี่ยนให้ห้องนั้น เปลี่ยนแล้วยังยังมาโวยวายอีก
ผมก็จะบอกให้ไปฟ้องเลย แต่ไปฟ้อง การไฟฟ้านะ  [on_009]   [on_026]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/12, [14:25:10] »

ขึ้นเลยไม่น่ามีปัญหา มักจะมีพวกหัวหมออย่างนี้แหละ

ก็บอกไปเลยรับไม่ได้ก็ย้ายออกไป เค้าจะไปแจ้งความข้อหาอะไรยังคิดไม่ออก
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/05/12, [20:40:55] »

[on_065] [on_065] ผมเคยอยู่อพาร์ทเม้นที่กรุงเทพฯ เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ค่าไฟหน่วยละ 9 บาทเอง  036 เดือนๆนึงโดนค่าไฟประมาณ 3-4 พันเอง  [เอ๊ะ!!!]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์