Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ เพื่อนๆ มาขอความรู้หลายๆเรื่องครับ  (อ่าน 1049 ครั้ง)
1TG ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/02/13, [09:06:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากอ่านบทความ มาหลายกระทู้เกิดความอยากที่จะลองตั้งตู้ทะเล ในห้องนอนดูครับ ผมขออนุญาต เล่าให้ฟังคร่าวๆน่ะครับ

1. ตู้ที่จะตั้งเป็น ตู้ ยาว 24 สูง 24 กว้าง 12 มีกรองข้างอดีตเลี้ยงไม้น้ำ เพิ่งตัดสินใจเมื่อเช้าตอน 6 โมงกว่า รื้อไม้น้ำออกทั้งหมด ไปใส่ตู้กุ้ง Red Bee คราวนี้เจ้าขาตู้เป็นขาเหล็ก ถ้าเราจะตั้ง อยากทราบว่า ขาเหล็กมันจะผุในเร็ววันมั้ยครับ

2. สถานที่ตั้งในห้องนอน ผมกะว่าจะใช้กรองข้าง บวกกับประการังที่เคยมีค้นๆ ดูแล้วมันมีหินแม่น้ำปนอยู่ด้วยเป็นปะการังเบอร์ 1 ไม่ทราบว่า หินแม่น้ำจำพวกกรวด ต้องเอาออกก่อนมั้ยครับ

3. ตู้ปลาจะโดนแดด อ่อนๆ ตอนเช้าพอสายๆ จะไม่โดนเลย คราวนี้ผมจะเอา Chiller ที่มีคนบริจาคมา แต่เป็น 500A มันจะเกินขนาดไปรึป่าว (คนบริจาคบอกว่า ดีกว่าเพราะ ชิลเลอร์จะได้ไม่ต้องเดินบ่อยๆ ประหยัดไฟกว่าแบบตัวเล็กๆ)

4. คราวนี้ในตู้มีดินภูเขาไฟอยู่เยอะ ถ้าฝุ่นเล็กๆที่ผมเอาออกไม่หมดจะเิกิดปฎิกริยากับน้ำทะเลหรือไม่

5. ผมคงใช้น้ำทะเลผสมแล้วทำตามขั้นตอนของคุณ Mixer เพราะชอบแนวทางครับ ผมไม่รีบ อายุเยอะแล้ว ค่อยๆเป็น ค่อยๆ ไปรอได้ครับ

ุ6. ตั้งใจอยากเลี้ยงก้นตู้พื้นๆ กับ ปลาไม่เกิน 3 ตัวครับ อยากเลี้ยงได้นานๆ ตอนผมรุ่นๆ เคยเลี้ยง การ์ตูนส้ม ได้เป็นปี แต่อุปกรณ์สมัยนั้น ไม่ค่อยมีน้ำทะเลก็ต้องไปขนมา ไม่มีผสม อบากทราบว่า ถ้าเราใช้เกลือผสม เราควรจะหาน้ำทะเลจริงๆ มาไว้ถ่ายเพื่อให้เกิด สมดุลย์หรือไม่ครับ

7. สกิมเมอร์ต้องมาวันแรกี่ตั้งตู้เลยรึป่าวครับ

8. ปั้มที่ใช้กับกรองข้าง ซื้อแบบไหนดี ความแรงเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไรดีครับ ใจอยากได้ของดีๆ ใช้นานๆ ครับ ราคาสมเหตุผ

9. ผมมีกรองนอก ATMAN AT388 อยู่ตัวนึงตอนที่ปลูกไม้น้ำ อยากทราบว่า ถ้าเล่นกรองข้างด้วย กรองนอกด้วยพ่วงกันไปเลย 2 ตัวจะดีมั้ยครับ เพราะ กะเอากรองนอกพ่วงกับ ชิลเลอร์ไปเลย

10. อยากทราบราคาและยี่ห้อเกลือผสมที่ใช้กันแล้วรู้สึกว่าดีด้วยครับ

ใครมีอะไรแนะนำยินดีน่ะครับ ผมเองจะไปตอนบ่ายๆ ถ้าฝนไม่ตกครับ จะไป สวนจัตุจักร ใครมีร้านไหนแนะนำช่วย PM บอกด้วยครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ ทุกๆคนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/02/13, [10:38:51] »

หลังจากอ่านบทความ มาหลายกระทู้เกิดความอยากที่จะลองตั้งตู้ทะเล ในห้องนอนดูครับ ผมขออนุญาต เล่าให้ฟังคร่าวๆน่ะครับ

1. ตู้ที่จะตั้งเป็น ตู้ ยาว 24 สูง 24 กว้าง 12 มีกรองข้างอดีตเลี้ยงไม้น้ำ เพิ่งตัดสินใจเมื่อเช้าตอน 6 โมงกว่า รื้อไม้น้ำออกทั้งหมด ไปใส่ตู้กุ้ง Red Bee คราวนี้เจ้าขาตู้เป็นขาเหล็ก ถ้าเราจะตั้ง อยากทราบว่า ขาเหล็กมันจะผุในเร็ววันมั้ยครับ

ขาเหล็กก็พอได้ แต่ดูแลดีๆหน่อย หากมีน้ำเค็มเลอะรีบเช็ดน้ำจืดหลายๆรอบ หมั่นเช็ดน้ำจืดบ่อยๆ ยืดอายุได้ ถ้ายังไม่พร้อมจะหาขาไม้มาใช้ การเอาขาไปทางสีกันสนิมชนิดทนกรดก็ช่วยยืดอายุได้นานขึ้นมาก โดยปกติ สีกันสนิมธรรมดา 3 ปีเซย์กู๊ดบาย สีกันสนิมทนกรด 5 ปี แต่ขาไม้ทำทีเดียวเป็น 10 กว่าปี

2. สถานที่ตั้งในห้องนอน ผมกะว่าจะใช้กรองข้าง บวกกับประการังที่เคยมีค้นๆ ดูแล้วมันมีหินแม่น้ำปนอยู่ด้วยเป็นปะการังเบอร์ 1 ไม่ทราบว่า หินแม่น้ำจำพวกกรวด ต้องเอาออกก่อนมั้ยครับ

หินแม่น้ำถ้าเป็นหินแก้ว ซิลิเกต หินใสๆ ไม่ดีครับ แต่หินอื่นๆ มีไม่มากก็ไม่ต้องแคร์อะไร เว้นแต่คิดว่ารก ไม่สวยก็ทิ้งไป

3. ตู้ปลาจะโดนแดด อ่อนๆ ตอนเช้าพอสายๆ จะไม่โดนเลย คราวนี้ผมจะเอา Chiller ที่มีคนบริจาคมา แต่เป็น 500A มันจะเกินขนาดไปรึป่าว (คนบริจาคบอกว่า ดีกว่าเพราะ ชิลเลอร์จะได้ไม่ต้องเดินบ่อยๆ ประหยัดไฟกว่าแบบตัวเล็กๆ)

ไม่เกินใช้ได้ ตามเขาบอก แต่อย่าลืมดูน้ำยาแอร์ พัดลมและล้างกรองอากาศกับคอยร้อนด้วยนะ ตู้ผมก็โดนแดดเช้า

4. คราวนี้ในตู้มีดินภูเขาไฟอยู่เยอะ ถ้าฝุ่นเล็กๆที่ผมเอาออกไม่หมดจะเิกิดปฎิกริยากับน้ำทะเลหรือไม่

ตู้แค่ 24 นิ้ว อุ้มไปล้างก็น่าจะไหว แต่ถ้าพี่คิดว่าเสี่ยง และไม่พร้อม เอาดินออกหมด เช็ดเอาก็ได้ครับ เรื่องปฏิกริยาคงไม่ซีเรียสขนาดนั้นแต่ปุ๋ยในดินปลูกนี่ น่าจะพอให้ได้ปวดหัวกับตะใคร่

5. ผมคงใช้น้ำทะเลผสมแล้วทำตามขั้นตอนของคุณ Mixer เพราะชอบแนวทางครับ ผมไม่รีบ อายุเยอะแล้ว ค่อยๆเป็น ค่อยๆ ไปรอได้ครับ

ุ6. ตั้งใจอยากเลี้ยงก้นตู้พื้นๆ กับ ปลาไม่เกิน 3 ตัวครับ อยากเลี้ยงได้นานๆ ตอนผมรุ่นๆ เคยเลี้ยง การ์ตูนส้ม ได้เป็นปี แต่อุปกรณ์สมัยนั้น ไม่ค่อยมีน้ำทะเลก็ต้องไปขนมา ไม่มีผสม อบากทราบว่า ถ้าเราใช้เกลือผสม เราควรจะหาน้ำทะเลจริงๆ มาไว้ถ่ายเพื่อให้เกิด สมดุลย์หรือไม่ครับ

พูดตรงๆนะ ใช้เกลือที่เหมาะสมแล้วนั้น น้ำทะเลไม่จำเป็นเลย ไม่ต้องลำบากไปหามา สู้หาอาหารที่ดี หาทางกำจัดของเสียที่ดี และเสริมสารอาหารบางอย่างในน้ำและในอาหารให้ปลาดีกว่าครับ น่าจะเบากว่าหาน้ำทะเลมาเติม

7. สกิมเมอร์ต้องมาวันแรกี่ตั้งตู้เลยรึป่าวครับ

จะเปิดเลยก็ได้ หรือถ้าไม่รีบ รันน้ำไปซัก 7-10 วันค่อยเปิดก็ได้ครับ แรกๆปั่นไปก็ไม่ค่อยขึ้น ยังไงก็ได้แล้วแต่ครับ

8. ปั้มที่ใช้กับกรองข้าง ซื้อแบบไหนดี ความแรงเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไรดีครับ ใจอยากได้ของดีๆ ใช้นานๆ ครับ ราคาสมเหตุผ

รอท่านอื่นครับ เรื่องปั๊มนี่ความคิดผมกบฎ

9. ผมมีกรองนอก ATMAN AT388 อยู่ตัวนึงตอนที่ปลูกไม้น้ำ อยากทราบว่า ถ้าเล่นกรองข้างด้วย กรองนอกด้วยพ่วงกันไปเลย 2 ตัวจะดีมั้ยครับ เพราะ กะเอากรองนอกพ่วงกับ ชิลเลอร์ไปเลย

ล่างวัสดุกรองดีๆ แล้วจัดพ่วงไปก็ไม่เสียหายครับ ยังไง คำนึงถึงแรงที่จะตกลงจากกรองก่อนเข้าหรือหลังออกจากชิลเลอร์ด้วยนะครับ เดี๋ยวเปลืองไปปล่าวประโยชน์

10. อยากทราบราคาและยี่ห้อเกลือผสมที่ใช้กันแล้วรู้สึกว่าดีด้วยครับ

ที่ใช้มาของไทยอย่างอควาเรสก็ ok นะ ถ้าใช้กับก้นตู้แล้วรู้สึกดีแตกต่างเลยก็คง reef crytal แต่เดี๋ยวนี้ผมก็ใช้แต่อควาเรส ขี้เกียจขวนขวายไขว่คว้าแล้ว

ใครมีอะไรแนะนำยินดีน่ะครับ ผมเองจะไปตอนบ่ายๆ ถ้าฝนไม่ตกครับ จะไป สวนจัตุจักร ใครมีร้านไหนแนะนำช่วย PM บอกด้วยครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ ทุกๆคนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จตุจักรรอคนอื่นมาแนะนำนะพี่ แต่ถ้ามาสุราษแวะร้านผมบ้างนะครับ มาทักทายก็ยังดี  [on_026]
1TG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/02/13, [11:12:35] »

ขอบคุณสำหรับ คำตอบน่ะครับ ไปสุราษฎ์ เมื่อไหร่แวะไปหาแน่ๆครับ
gundam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/02/13, [11:28:51] »

ต่อกรองล่างจะดีกว่าครับและใช้คาร์บอนวางกับหินเป็นครับในกรองล่าง
ในตู้หลักใส่หินเป็นครับบวกใส่ใบโอไดเจส อาทิตย์ละหลอด
สกิมมาที่หลังสักสองอาทิตย์ไปแล้วก็ได้ครับ
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/02/13, [08:02:12] »

จตุจักรรอคนอื่นมาแนะนำนะพี่ แต่ถ้ามาสุราษแวะร้านผมบ้างนะครับ มาทักทายก็ยังดี  [on_026]

เก๊าอยากไปสุราษษษษ  อยากไปหาพี่เอกกก  อิอิ
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/02/13, [10:04:26] »

เก๊าอยากไปสุราษษษษ  อยากไปหาพี่เอกกก  อิอิ

้hahaha ้hahaha ้hahaha
1TG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/02/13, [11:17:23] »

มะวานจะไปซื้อกล้อง พอดีเค้าหมด ผมไปซื้อตัวที่เป็นกระบอกใสๆ แล้วเริ่มผสมน้ำ ผสมยังไงก็ไม่ได้กลางซักที ถ้ามันประมาณเลข 34 มันจะเค็มไปมั้ยครับ......
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/02/13, [13:15:09] »

มะวานจะไปซื้อกล้อง พอดีเค้าหมด ผมไปซื้อตัวที่เป็นกระบอกใสๆ แล้วเริ่มผสมน้ำ ผสมยังไงก็ไม่ได้กลางซักที ถ้ามันประมาณเลข 34 มันจะเค็มไปมั้ยครับ......

ใช้เข็มตวง เทียบกล้องจากร้านมารึยังครับ

และผสมน้ำให้เค็มไว้ก่อนเล็กน้อย รอน้ำเข้ากันดีอาจจะใช้ปั๊มตัวเล็กช่วยกวนซัก 1 ชั่วโมง วัดความเค็มแล้วเติมน้ำจืดช้าๆกวนๆ ให้ได้ตามต้องการครับ

34 ก็ได้นะ แต่สำหรับยังไม่เคยแนะนำที่ 30-32 ดีกว่าครับ เดี๋ยวน้ำระเหยจะยิ่งเค็มไปใหญ่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์