Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวทำคลื่น  (อ่าน 665 ครั้ง)
yada ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/02/13, [12:59:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้48*18*18 กระจก8มิล ควรใช้ตัวทำคลื่นตัวใหนครับ และกี่ตัว
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/02/13, [13:19:32] »

ตู้48*18*18 กระจก8มิล ควรใช้ตัวทำคลื่นตัวใหนครับ และกี่ตัว

ขออนุญาตตอบตามทรรศนะ ของผมครับ

การจัดคลื่นตู้ทะเล ผมว่ามันศิลปะชัดๆครับ แต่ละตู้ไม่เหมือนกัน เนื่องจากการวางหินในตู้ ขนาดปั๊ม ช่องทางน้ำลง และปัจจัยอื่นๆ ที่ต่างกันครับ ทำให้อาจแนะนำอะไรเป็นสูตรสำเร็จยาก

ก็คงอาศัยแนวทางของเพื่อนสมาชิกหลายท่านในนี้เอาครับ โดยเน้นให้จุดอับตะกอนน้อยสุด ให้มีปั๊มเป่าตะกอนให้ปลิวเข้ากระแสหลักไปลงกรอง ... หรืออยากได้พริ้วๆ โยกๆ ก็อาจต้องใช้คอนโทรล ทำเวฟบ๊อก งานก็งอกไปอีก

ผมว่าลองถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆในนี้ลองแนะนำดูครับ ตู้ผมเองจัดมานาน เรื่องกระแสน้ำยังไม่ลงตัวเลยครับ

รอท่านอื่นเสริมคร้าบ
l3lack_kaho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/02/13, [21:18:25] »

ขออนุญาตตอบตามทรรศนะ ของผมครับ

การจัดคลื่นตู้ทะเล ผมว่ามันศิลปะชัดๆครับ แต่ละตู้ไม่เหมือนกัน เนื่องจากการวางหินในตู้ ขนาดปั๊ม ช่องทางน้ำลง และปัจจัยอื่นๆ ที่ต่างกันครับ ทำให้อาจแนะนำอะไรเป็นสูตรสำเร็จยาก

ก็คงอาศัยแนวทางของเพื่อนสมาชิกหลายท่านในนี้เอาครับ โดยเน้นให้จุดอับตะกอนน้อยสุด ให้มีปั๊มเป่าตะกอนให้ปลิวเข้ากระแสหลักไปลงกรอง ... หรืออยากได้พริ้วๆ โยกๆ ก็อาจต้องใช้คอนโทรล ทำเวฟบ๊อก งานก็งอกไปอีก

ผมว่าลองถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆในนี้ลองแนะนำดูครับ ตู้ผมเองจัดมานาน เรื่องกระแสน้ำยังไม่ลงตัวเลยครับ

รอท่านอื่นเสริมคร้าบ
ตามพี่เค้าว่าครับ กี่ตัวกำหนดไม่ได้ แต่ผมว่า ถ้าปั้มทำคลื่นแรงได้ 2ตัวก็อยู่แล้วครับ ผมใช้vortech+ปั้มจีน+ทางน้ำขึ้น(เทคนิคที่บางคนไม่ค่อยใส่ใจ หรือป่าว? [on_026] )
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์