Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือโปรแวะมาหน่อยเน้อ  (อ่าน 1207 ครั้ง)
นาย_ซี ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/02/13, [20:35:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หวัดดีครับ ผมเป็นอีกดคนที่เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาทะเล ตอนนี้ลงปลาไปแล้วโดยไม่มีอะไรเกิดขึ้น ปต่พวกก้นตู้ไม่ค่อยสวยเหมือนอยู่ตามร้านเลย พี่ๆคิดว่ามันเป็นเพราะอะไร ลและควรทำยังไง. ตู้ผมขนาดประมาน 24  เล็กไปป่าว ไฟใช้ที่ติดมากับตู้
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/02/13, [20:40:05] »

ข้อมูลน้อยไป มีรูปด้วยจะดีมากครับ
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/13, [20:42:47] »

เกรงว่าต้องลงข้อมูลเยอะ ๆ เลยนะครับ...เช่นตั้งตู้มากี่อาทิตย์แล้ว...ไฟใช้ไฟอะไร...น้ำทะเลตีเกลือหรือว่าใช้น้ำจริง...แล้วก็ใช้กรองอะไร...ลองบอกข้อมูลมาคร่าว ๆ ก่อนนะครับ...ลดการสูญเสีย... 036
นาย_ซี ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/13, [21:21:14] »

ตอนนี้ผมใช้กรองแขวนอยู่ครับ ไฟน่าจะเป็น led ทำมะดามั้งครับ 2 หลอด น้ำผสมเองครับ รันน้ำมา1 เดือนแล้วจึงได้ลงปลา มีสกิมเมอร์ขิงไวโปร รุ่น2011 ครับ  มีนีโม 2 ตัว อมทราย 2 ตัว  รูปเดียวลงให้ดูนะครับ ตอนนี้เล่นกับมือถืออยู่ ฝากพี่ๆด้วย มีอะไรอนะนำมาได้เลยนะครับ
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/02/13, [21:31:54] »

รอดูรูปด้วยครับ
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/02/13, [01:28:17] »

รอดู ๆ [on_026]
l3lack_kaho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/02/13, [03:01:49] »

- ไฟ
-อุณหภูมิ
-ความเค็ม

เช็ค3อย่างนี้ก่อนครับ
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/02/13, [23:18:11] »

เช็คค่าน้ำหน่อยนะครับ
ส่วนไฟที่ติดมากับตู้มักไม่เพียงพอต่อการดำรงชีวิตของปะการังถ้าเป็นกระดุมหรือเห็ดก็อาจจะรอดนะครับแต่อย่างอื่นคงไม่ไหว
ระยะยาวเนะนให้เปลี่ยนไฟ       
สุดท้ายผมก็ขอให้มีความสุกับตู้ทะเลนะครับ                                                                                                                 
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/02/13, [07:43:16] »

ตอนนี้ผมใช้กรองแขวนอยู่ครับ ไฟน่าจะเป็น led ทำมะดามั้งครับ 2 หลอด น้ำผสมเองครับ รันน้ำมา1 เดือนแล้วจึงได้ลงปลา มีสกิมเมอร์ขิงไวโปร รุ่น2011 ครับ  มีนีโม 2 ตัว อมทราย 2 ตัว  รูปเดียวลงให้ดูนะครับ ตอนนี้เล่นกับมือถืออยู่ ฝากพี่ๆด้วย มีอะไรอนะนำมาได้เลยนะครับ

ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้  สิ่งสำคัญสำหรับก้นตู้มีอยู่สามอย่าง  คือ
1.  ไฟ   mh  หรือ  t5ho  ก็ได้  สำหรับ  led  อยู่ในขั้นของการทดลอง  ถ้าเป็นมือใหม่ หลีกเลี่ยงไฟชนิดนี้ค่ะ
2.  สกิมเมอร์   ทิ้งไปเลยจ๊ะ  วายโปร มันเอาของเสียออกมาไม่หมด  อย่าลืมว่าก้นตู้ ของเสียมันคือเมือก ซึ่งมีเยอะมากก  ถ้าตู้ขนาดนั้น ใช้  แนค  7 ก็เอาอยู่  สามารถเลี้ยงได้
3.  ชิลเลอร์   ตัวทำความเย็น  ถ้าอุณหภูมิสูงกว่า  28  ก็เลี้ยงก้นตู้ได้ลำบาก  เพราะถ้าอุณหหภูมิสูงเกินไป สาหร่ายที่มีอยู่ในตัวมันจะไม่สามารสังเคราะห์แสงได้ และจะค่อยๆ ตายไป

อุปกรณ์เสริมอย่างอื่นเรามาว่ากันทีหลังได้   กรองก็เปลี่ยนใหม่  อันนี้ตู้ทะเลนะคะ  กรองแขวน เอาไม่อยู่ เพราะในอนาคต  เราจะไม่หยุดเพียงแค่นีโม กับอมทรายเท่านั้น 
ตัววัดค่าน้ำด้วยคะ   สำคัญหลักๆ เลยสำหรับก้นตู้โครงอ่อน ก็คือ   PH    KH   No3   และ  PO4   

สู้ๆๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์