Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้อะไรที่กำจัด no3 ได้ดีบ้าง มาแชร์ความรู้ในนี้ทีครับ  (อ่าน 2726 ครั้ง)
Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/02/13, [00:03:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากที่อ่านๆมาหลายกระทู้ มีแต่คนว่า no3 กำจัดได้ยาก เลยอยากจะทราบว่ามีใครใช้วิธีไหนแล้วเห็นผลได้ดีบ้างครับ ขอบคุณครับ(ตู้ผมไม่ได้เกิดปัญหานี้นะครับ แต่มีคนมาถามเลยอยากจะให้คนมาช่วยกันแชร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/13, [00:06:17] โดย ธนัตถ์ »
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/02/13, [14:28:03] »

เบื้องต้นใช้การเปลี่ยนน้ำครับ ระยะยาวต้องรอให้แบคทีเรียในระบบมากพอที่จะย่อยสลายของเสียได้ สกิมดีๆก็ช่วยได้ส่วนหนึ่งครับ
nopperjer ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/13, [15:56:49] »

ถ้าได้สกิมเมอร์เทพๆมาปั่นก็ลดลงได้แยะน่ะ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นขึ้นอยู่กับกระแสน้ำว่าจะพัดลงของเสียลงไปให้สกิมเมอร์ปั่นได้ดีแค่ไหนกัน  [เอ๊ะ!!!]ว่าแต่ผมพูดอะไรออกไป ้hahaha ้hahaha ้hahaha
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/13, [23:36:03] »

ผมใช้ VSV ครับ เทียบสัปดาห์แรกกับสัปดาห์ที่8 ครับ
l3lack_kaho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/02/13, [03:12:53] »

ถ้าได้สกิมเมอร์เทพๆมาปั่นก็ลดลงได้แยะน่ะ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นขึ้นอยู่กับกระแสน้ำว่าจะพัดลงของเสียลงไปให้สกิมเมอร์ปั่นได้ดีแค่ไหนกัน  [เอ๊ะ!!!]ว่าแต่ผมพูดอะไรออกไป ้hahaha ้hahaha ้hahaha

จริงครับ สกิมดี กระแสน้ำดี ไม่ต้องใช้รีมูฟอะไรเลย ก็ โลนิวเทียส ได้
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/02/13, [04:42:06] »

น่านซิ  นายพูดอะไรออกไป  ปกติไม่ค่อยสาระแบบนี้นี่ ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
nopperjer ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/02/13, [22:24:37] »

น่านซิ  นายพูดอะไรออกไป  ปกติไม่ค่อยสาระแบบนี้นี่ ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
แร๊ง  [เอ๊ะ!!!] เชอะ [เก๊กหล่อ]เอาตามจริงตู้ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าทะลุไปไหน ที่รู้เพราะพี่ๆเค้าแนะนำมา แต่ไม่เลี้ยงมันจะไม่หายคันเอานา [on_047]
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/02/13, [22:45:34] »

ว่าแล้ว เดี่ยวผมต้องไปหา สกิมเมอร์ ถูกๆซะตัวแล้วนะคับ หรือใครมี ก็แนะนำทีครับ ตู้ผมเล็กมากๆ  19" 12" 13"

ใช้ ตัวใหนดีครับ น้ำ 50 ลิตรเอง จะรอดมัยเนี่ย  036
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/02/13, [02:08:51] »

ว่าแล้ว เดี่ยวผมต้องไปหา สกิมเมอร์ ถูกๆซะตัวแล้วนะคับ หรือใครมี ก็แนะนำทีครับ ตู้ผมเล็กมากๆ  19" 12" 13"

ใช้ ตัวใหนดีครับ น้ำ 50 ลิตรเอง จะรอดมัยเนี่ย  036
ถูกๆ แนะนำ Nac QQ ครับ แต่ถ้าเล็กเกินจะเกะกะตู้
แพงขึ้นมาหน่อย Nac Q3 ครับ แหวนนอกตู้ ประหยัดเนื้อที่ แถมยังเพื่อตู้ใบใหญ่ในอนาคตได้ด้วยครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/02/13, [00:12:40] »

ตู้ลูกค้าผมคนหนึ่งที่ศรีราชา ชลบุรี เจอปัญหาเรื่อง NO3 ทั้งที่ถ่ายน้ำทุกสัปดาห์ แกร้อนใจอยากเปลี่ยนสกิมที่ใช้อยู่ (ตู้ 36 18 20 ใช้สกิม 500L) แต่ติดตรงเนื้อที่ในการยัดสกิมลงกรองนั้นยากเหลือหลาย

ผมไปดูตู้ ผมเลยขอให้แกลองทำ 3 อย่างดูก่อน คือ
1. ดูดทรายเก่าออก เปลี่ยนทรายเป็นใหม่
2. เปลี่ยนหิน และจัดหินใหม่
3. เพิ่มกระแสน้ำ โดยเพิ่มปั้มทำคลื่น 1 ตัว

นอกนั้นก็เหมือนเดิมๆ แต่มีปรับหนึ่งอย่างคือปรับสกิมให้น้ำออกมากขึ้น

ผ่านไป 2 เดือน no3 หายไปหมดครับ

สกิมดีๆ ทำให้ชีวิตในการเลี้ยงตู้ทะเลสบายขึ้น แต่ก็แลกมาด้วยสตางค์ในกระเป๋า เลือกใช้ให้ดีพอประมาณ แล้วปรับเรื่องอื่นๆ ตามไปด้วย จะเห็นผลได้เร็วขึ้นครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/02/13, [00:14:01] »

ผมใช้ VSV ครับ เทียบสัปดาห์แรกกับสัปดาห์ที่8 ครับ

VSV นี่ผมชอบครับ เห็นผลชัดเจน แต่ค่อนข้างละเอียดอ่อน เคยทดลองใช้อยู่ 3 เดือน จากร้อยะลุเหลือไม่ถึง 10 แต่ต้องใจเย็นๆ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/02/13, [01:08:04] »

ตู้ลูกค้าผมคนหนึ่งที่ศรีราชา ชลบุรี เจอปัญหาเรื่อง NO3 ทั้งที่ถ่ายน้ำทุกสัปดาห์ แกร้อนใจอยากเปลี่ยนสกิมที่ใช้อยู่ (ตู้ 36 18 20 ใช้สกิม 500L) แต่ติดตรงเนื้อที่ในการยัดสกิมลงกรองนั้นยากเหลือหลาย

ผมไปดูตู้ ผมเลยขอให้แกลองทำ 3 อย่างดูก่อน คือ
1. ดูดทรายเก่าออก เปลี่ยนทรายเป็นใหม่
2. เปลี่ยนหิน และจัดหินใหม่
3. เพิ่มกระแสน้ำ โดยเพิ่มปั้มทำคลื่น 1 ตัว

นอกนั้นก็เหมือนเดิมๆ แต่มีปรับหนึ่งอย่างคือปรับสกิมให้น้ำออกมากขึ้น

ผ่านไป 2 เดือน no3 หายไปหมดครับ

สกิมดีๆ ทำให้ชีวิตในการเลี้ยงตู้ทะเลสบายขึ้น แต่ก็แลกมาด้วยสตางค์ในกระเป๋า เลือกใช้ให้ดีพอประมาณ แล้วปรับเรื่องอื่นๆ ตามไปด้วย จะเห็นผลได้เร็วขึ้นครับ

เห็นด้วยเลยครับพี่ บางคนยอมเสียตังระดับปานกลาง เพื่อที่จะซื้อสกิมเมอร์ซักตัว(ผมเห็นเป็นครับ ไม่ต้องไปไหนไกล)

และแล้วก็เสียเพิ่มอีก กับค่า มีเดียรีมูฟ และกระบอกรีมูฟ ทั้งหลายแหล่ แต่พอมานั่งคิดไปคิดมา No2 No3 PO4 ของพวกนี้ เกิดจากของเสียในตู้ทั้งนั้น ซึ่งสกิมเมอร์สามารถตัดระบวนการก่อนที่จะเป็นNo2 No3 PO4ได้แค่
1.จัดทางน้ำดีๆ ให้ตระกอนสามารถพัดเข้ากระแสน้ำหลักได้
2.จัดหินโล่งๆ โปรงๆหน่อย เพื่อง่ายต่อการกำจัดตระกอน
3.ยอมเก็บตังที่จะต้องนำไปซื้อมีเดียรีมูฟต่างๆ มาเพิ่มทุนให้กับสกิมเมอร์ที่ดีๆหน่อยซักตัว

สามอย่างนี้ละครับ ที่เค้าเรียกกันว่า "แก้ปัญหาทางต้นเหตุ"
แต่การใช้ VSV,Bio Pellets,PO4 Remove ฯลฯ พวกนี้คือวิธีการแก้ทางปลายเหตุครับ แต่ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ดี แต่ก็ทำกระเป๋าแบนได้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องสกิมเมอร์นั้น ศึกษาดูครับ หลายๆแบรน หลายๆรุ่น ลองหาข้อมูลก่อนการตัดสินใจซื้อครับ Google Youtube หาให้หมดครับ เพราะจะได้ไม่รู้สึกเสียใจ เวลาที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ตามต้องการครับ พูดง่ายๆ คือคุ้มกับเงินที่เสียไป

sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/02/13, [21:47:48] »

ถูกๆ แนะนำ Nac QQ ครับ แต่ถ้าเล็กเกินจะเกะกะตู้
แพงขึ้นมาหน่อย Nac Q3 ครับ แหวนนอกตู้ ประหยัดเนื้อที่ แถมยังเพื่อตู้ใบใหญ่ในอนาคตได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวลองตามหาดูครับ 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์