Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องลงปลาแล้วตายครับ  (อ่าน 1018 ครั้ง)
_BanK_ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/02/13, [23:09:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมีอยู่ว่าผมเลี้ยงปลาการ์ตูนส้มขาวแล้ว แล้วทีนี้เจ้าปลาการ์ตูนผมตายไป1ตัว พอผมเลยไปซื้อมาใหม่1ตัว ปรับสภาพน้ำ ก็ลงไปว่ายเรียบร้อยได้ซักประมาณ 3ชั่วโมง แล้วปลาเจ้าตัวที่ผมเอามาใหม่ก้ตาย เป็นเพราะเค๊าไล่กันนเหนื่อยตายหรือเกิด จากสาเหตุอื่นครับ   cryingrun cryingrun cryingrun
gapbyjung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/02/13, [23:36:01] »

เช็คน้ำหรือยังครับ น้ำที่เลี้ยงรันไว้นานหรือยังครับ ปลาการ์ตูนเป็นตัวเช็คน้ำได้ดีนะครับ ปลาเก่าอยู่ได้เพราะว่ามันปรับเข้ากับสภาพตู้ได้แล้วครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/02/13, [00:03:19] »

เรื่องมีอยู่ว่าผมเลี้ยงปลาการ์ตูนส้มขาวแล้ว แล้วทีนี้เจ้าปลาการ์ตูนผมตายไป1ตัว พอผมเลยไปซื้อมาใหม่1ตัว ปรับสภาพน้ำ ก็ลงไปว่ายเรียบร้อยได้ซักประมาณ 3ชั่วโมง แล้วปลาเจ้าตัวที่ผมเอามาใหม่ก้ตาย เป็นเพราะเค๊าไล่กันนเหนื่อยตายหรือเกิด จากสาเหตุอื่นครับ   cryingrun cryingrun cryingrun

ตามตัวปลาใหม่มีแผลหรือเปล่าครับ ไม่แน่ก็อาจเป็นเพราะการ์ตูนเจ้าถิ่นครับ

รอท่านอื่นเสริม
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/02/13, [08:58:47] »

เช็คน้ำหรือยังครับ น้ำที่เลี้ยงรันไว้นานหรือยังครับ ปลาการ์ตูนเป็นตัวเช็คน้ำได้ดีนะครับ ปลาเก่าอยู่ได้เพราะว่ามันปรับเข้ากับสภาพตู้ได้แล้วครับ

ตู้ผมเลี้ยงปลามาประมาณ 4เดือนแล้วครับ ปลาเก่าทุกตัวสบายดี ขนาดปลาพญาบาลที่ว่าเลี้ยงยากก็ยังสบายดีครับ  cryingrun cryingrun
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/02/13, [09:00:25] »

ตามตัวปลาใหม่มีแผลหรือเปล่าครับ ไม่แน่ก็อาจเป็นเพราะการ์ตูนเจ้าถิ่นครับ

รอท่านอื่นเสริม
มีแผลที่ครีบล่างครับ เหมือนยุ่ยๆ ตรงครีบอ่ะครับ ลองชัณสูตรพลิกศพดุแระครับ เป็นไปได้มั้ยว่าโดนปลาเก่าไล่แล้วตกกะใจ
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/02/13, [09:54:04] »

ช่วงนี้ปลาจะเปราะครับ...หน้าหนาว...ผมโดนมาเองกับตัวเลย...แมนดารินตัวนึงกับบลูฟสอีกตัวนึง...เสียดายสุด ๆ  cryingrun
gapbyjung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/02/13, [19:58:07] »

มีแผลที่ครีบล่างครับ เหมือนยุ่ยๆ ตรงครีบอ่ะครับ ลองชัณสูตรพลิกศพดุแระครับ เป็นไปได้มั้ยว่าโดนปลาเก่าไล่แล้วตกกะใจ
เจอโรคครีบกร่อนหรือเปล่าผมโดนกับแองเจิ้ลซะเกลี้ยงตู้เลย(บลูเมาท์ พีค๊อก บลูโคราน เอ็ม ล่าสุดมาเจสติกตัวแพง) n032
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/02/13, [22:59:23] »

ลองเอาปลาการ์ตูน ส้มขาวไซร์ บิ๊กๆ มาลงดูแล้วครับน่าจะเกิดจากถูกไล่แล้ว ช๊อคด้วยมั้งมั้ง ตัวใหม่ตัวใหญ่ มันไม่กล้าไล่ เชื่อเป็นลูกแมวเลย ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ขอให้เลี้ยงปลาแบบมีความสุขเหมือนผมนะครับ ( สุขจังว่าจะเลี้ยงไว้ดูเพลินๆตา คำนวณเงินไปๆมามา เกือบ 6000แระ cryingrun cryingrun cryingrun cryingrun )
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์