Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องตู้ หลักและตู้กรอง รบกวนผู้รู้ทีนะค่ะจะตั้งตู้ใหม่ค่ะ  (อ่าน 655 ครั้ง)
Pattii ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/02/13, [11:41:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าจะตั้งตู้30*20*18 กระจก8mmไหวมั๊ยค่ะ ทำกรองล่างจะเจาะแบบไหนดีค่ะหรือเจาะอะไรตรงไหนดีกว่ากันค่ะ แล้วกรองล่างขนาดเท่ากันจะใช้กระจกใช้กี่mmดีค่ะ แล้วออกแบบยังไงดีค่ะกรองล่าง ควรใช้สกิมเมอร์ nac qqหรือ nac 3.5ดีค่ะ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างค่ะ ขาตั้งใช้เป็นเหล็กกรองได้ป่ะค่ะ ในระบบกรองควรใช้อะไรบ้างค่ะ   ขอบพระคุณมากๆค่ะ ชื่อ แพท ค่ะ อายุ20 ยินดีที่รู้จักนะค่ะ  [mo_006]
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/02/13, [11:53:26] »

aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=126669.0 ลองเข้าไปอ่านดูก่อนนะครับ... [เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/02/13, [12:27:15] »

ตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับเห็นอายุยังน้อยเกรงว่าอาจจมทะเลได้เอาคร่าวๆก่อนสเปกตั้งตู้ยั่งยืน
ตู้หลักกระจก 10 มม. ตู้กรอง 8 มม.
เจาะมีหลายแบบตามชอบ ทั้งเจาะหลัง เจาะข้าง กั้นมุมเจาะล่าง ฯลฯ
(หาแบบดูใน google)
กรองเลือกแบบหา 3-4 ช่องแบบดูใน google หาคำว่า sump
โดยเลือกอุปกรณ์ให้ครบแล้วค่อยกะขนาดสูงต่ำของช่องกรองเอา
Skimmer ขั้นต่ำ Nac7
ขาให้ใช้ขาไม้เนื้อแข็งครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/02/13, [12:43:04] »

aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=126669.0 ลองเข้าไปอ่านดูก่อนนะครับ... [เจ๋ง]
ขอบคุณค่ะแต่อ่านหลายรอบแล้วค่ะ ขอบคุณนะค่ะ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/02/13, [12:52:59] »

ตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับเห็นอายุยังน้อยเกรงว่าอาจจมทะเลได้เอาคร่าวๆก่อนสเปกตั้งตู้ยั่งยืน
ตู้หลักกระจก 10 มม. ตู้กรอง 8 มม.
เจาะมีหลายแบบตามชอบ ทั้งเจาะหลัง เจาะข้าง กั้นมุมเจาะล่าง ฯลฯ
(หาแบบดูใน google)
กรองเลือกแบบหา 3-4 ช่องแบบดูใน google หาคำว่า sump
โดยเลือกอุปกรณ์ให้ครบแล้วค่อยกะขนาดสูงต่ำของช่องกรองเอา
Skimmer ขั้นต่ำ Nac7
ขาให้ใช้ขาไม้เนื้อแข็งครับ
ก็ไม่ได้ตั้งงบอ่ะค่ะ แต่ก็เอาแบบเซฟๆอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้มีอยู่หมื่นหน่อยๆอ่ะค่ะ กะว่าจะซื้อ แล้วก็ระบบกรองล่าง สกิมเมอร์ก่อนอ่ะค่ะเดือนหน้า เพราะช่วงนี้จะสอบค่ะ [on_051] ไฟก็จะใช้ cidly เหมือนคุณป๊อปอ่ะค่ะ แต่ใช้45 หรือ 60 wattดีค่ะ เอิ่มแล้วใช้ขาตั้งแบบเหล็กไม่ได้เลยหรอค่ะ เพราะว่าขาไม้แพงอ่ะค่ะ  [on_024] (ใช้ไม่เกิน3ปีหรอกค่ะ เพราะอยู่หอค่ะ ) เรียนจบก็จะย้ายไปบ้านค่ะ  [on_055] ขอบคุณมากนะค่ะ ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะค่ะ เพราะจะได้เป็นกรณีศึกษาของมือใหม่ท่านอื่นด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  [mo_006] [mo_006] [mo_006]
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/02/13, [23:47:39] »

ผมว่าเซฟ นี่ไฟt5Ho ก็น่าจัพอได้นะครับ  ส่วนขาตู้นี่ใช้เป็นขาไม้จบครับ
ขาเหล็กไม่ถึงปีมีเสียว ลองดูครับใจเย็นครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/02/13, [00:04:53] »

คือไม่ได้ใช้ชินเลอร์ค่ะ เซฟในที่นี้คือ เหมาะสมกับการไม่มีชิลเลอร์นะค่ะ led ไม่ร้อน อายุการใช้งานนานกว่า คิดว่าน่าจะเหมาะสมกว่านะค่ะ  [เย้ะ]
mabuz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/02/13, [23:19:49] »

ผมขอถามพ่วงไปเลยนะครับ คือไอ้ตัววัดค่าไนเตรด แอมโมเนีย ไนไตรท  เนี่ย ใช้เป็นอย่างไหนดีครับ แล้วต้องเจาะจงยี่ห้อด้วยหรือป่าวครับ?
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์