Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ทะเลใช้กรองนอกได้ไหมครับ  (อ่าน 3176 ครั้ง)
B_TEE ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/01/13, [11:15:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ทะเลใช้กรองนอกได้ไหมครับ ตู้30x15x15 หรือทำตู้กรองข้างเต็มได้ไหมครับ พื้นที่น้อยอยู่หอ จริงอยากทำกรองล่างอยู่เหมือนกันแต่พื้นที่ขาโต๊ะไม่พอ อยากได้ปริมาณน้ำในตู้เยอะหน่อยเลยอยากได้กรองนอก พวก atman หรือ อีฮาม พอได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/13, [15:55:00] »

ใช้ได้ ถ้าจะไม่กรองล่าง ลองอ่านบทความขอแอดมินดู หาในนี้แหละไม่ยาก

เน้นเบอร์ลิน หินเป็นดี สกิมเมอร์ดี บริหารการเลี้ยงและการให้อาหารไว้

ในเวบนี้ หาข้อมูลดีๆ ในกระทู้เก่า มีเยอะ อ่านได้หมด เข้าให้หมด เลี้ยงกันได้แหล่มๆไปเลย ลองดูครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/01/13, [16:54:01] »

ช่องกรองเปลี่ยนจากเซรามิคริงได้ไหมเป็นปะการังกับหินเป้นได้ไหมครับ
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/01/13, [17:31:19] »

ใช้กรองข้างดีกว่าไหมครับ เพราะตู้30 เท่าที่อ่านโพสของแอดมินทั้งหมด (มือใหม่เหมือนกัน) แต่ถ้ากรองข้างเอาใยแก้วออก ไบโอบอลออก เศษปะการังออก แล้วใส่หินเป็นก้อนเล็กๆ อัดไปให้หมด ส่วนในตู้ควรมีหินเป็นดีๆ เยอะๆ (ตู้ผม24 คุณMixzer แนะนำว่าหน้าจะมีสัก4ก้อนอย่างต่ำ จัดดีๆให้ดูโล่งอย่ามีมุมอับ แล้วก็ใส่แบคทีเรีย สำคัญมาก เรื่องปริมาณหรือจำนวนผมยังบอกไม่ได้ แต่แนะนำคือไบโอไดเจส พอน้ำโอเครก้เลี้ยงปลาที่ทดสอบน้ำสัก1เดือนค่อยลงปลา หรือก้นตู้้ ที่ต้องการ แต่แนะนำผ่านเดือนแรกและหาข้อมูลเพิ่มไปเรื่อยๆก่อน พอผ่านเดือนแรกค่อยว่าอีกที )
จากข้อมูลที่ผมบอกมันคือแค่พื้นฐานผมยังบอกรายระเอียดไม่ได้ขอบโทดนะครับ ถ้าเจาะลึกในเวปนี้อ่ะครับเต็มไปหมดเลย
ปล.ผมแนะนำจากที่ผมอ่านมาและศึกษาดู ของพี่ๆในเวปนี้เป็นข้อมูลที่ดีมากช่วง2อาทิดแรกนี่ตี3ยังอ่านอยู่เลย ขับรถไปถามคนนู้คนนี้แทบจะทั่วชลบุรี เหนื่อยแต่สนุกมากครับ ยังไงก็ลองจากศึกษาจากเวปนี้ดูนะครับ [เจ๋ง]
chaiswe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/01/13, [22:51:38] »

แชร์นะครับ  ผมก็เคยใช้กรอกนอก มาก่อน ใช้ได้ครับ แต่เมื่อเลี้ยงไประดับถึง มันก็จะมีปัญหา การทำความสะอาด การรักษาคุณภาพน้ำ ความสวยงาม  ท้ายที่สุด  ก้ต้องมาจบที่กรองล่างอยู่ดี  ถ้าคิดจะเลี้ยง ผมว่าลองคิดทบทวนสักนิด
จะช่วยให้คุณประหยัดเงิน ในอนาคคข้างหน้าได้เยอะเลยนะครับ
จะกรอกข้าง  กรอกนอก กรอกใน  มันก้เลี้ยงได้หมดนะครับ  แต่เลี้ยงให้รอด เลี้ยงให้โต  เลี้ยงให้อยู่กับเรานานๆๆ
คุณจะเลือกแบบไหนครับ

ส่วนผมเริ่ม จากการใช้กรอกนอก 
ท้ายที่จุด ก็มาจบกับกรอกล่างอยู่ดี
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/01/13, [23:09:59] »

แชร์นะครับ  ผมก็เคยใช้กรอกนอก มาก่อน ใช้ได้ครับ แต่เมื่อเลี้ยงไประดับถึง มันก็จะมีปัญหา การทำความสะอาด การรักษาคุณภาพน้ำ ความสวยงาม  ท้ายที่สุด  ก้ต้องมาจบที่กรองล่างอยู่ดี  ถ้าคิดจะเลี้ยง ผมว่าลองคิดทบทวนสักนิด
จะช่วยให้คุณประหยัดเงิน ในอนาคคข้างหน้าได้เยอะเลยนะครับ
จะกรอกข้าง  กรอกนอก กรอกใน  มันก้เลี้ยงได้หมดนะครับ  แต่เลี้ยงให้รอด เลี้ยงให้โต  เลี้ยงให้อยู่กับเรานานๆๆ
คุณจะเลือกแบบไหนครับ

ส่วนผมเริ่ม จากการใช้กรอกนอก 
ท้ายที่จุด ก็มาจบกับกรอกล่างอยู่ดี

ผมก็อยากใช้กรองล่างเหมือนกันแต่พื้นที่จำกัดผมอยู่พวกผมอยู่หออ่ะสิครับ ผมรู้ว่ามันดีจริงกรองล่างอ่ะ แต่แค่จะเอาน้ำเค็มมาเลี้ยงในหอนี่ก็ขอแทบจะกราบกันอยู่และ แล้วไหนจะค่าไฟ ค่าหออย่างเดียวก็6000และ  [on_009] เห้อออ
chaiswe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/01/13, [00:05:52] »

อุยผมคงไม่ได้ทำให้คุณพงษ์ เคืองนะครับ
คือ กรอกทั้งหมด ที่กล่าวมา ผม ลองมาหมดแล้วนะครับ ท้ายที่สุดก็สรุป คือกรองล่างแค่นั้นนะครับ
ไม่อยากให้เสียเงินมากอย่างผม แค่นั้นนะครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/01/13, [09:31:46] »

สถานะภาพตนเองตนนี้ สังคมรอบข้าง กำลังทรัพย์ ความเข้าใจในระบบการบำบัดน้ำและการเลี้ยง นิสัยส่วนตัว
ประมวลจบอาจจะได้คำตอบไม่เหมือนกันในแต่ละคนว่าจะใช้กรองชนิดไหนดี และเชื่อได้ กรองล่างไม่ใช่คำตอบเดียว

หลายคนส่วนใหญ่มาจบที่กรองล่างเพราะ เริ่มจากไม่สะดวกจนไปถึงจุดที่ยอมทุ่เทเพื่อการเลี้ยง ก็เลยเป็นกรองล่างไป

ปล. ในความคิดผมนะ
-: TOBBY :- ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/01/13, [16:52:59] »

ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้กรองนอกอีฮามอ่าครับ เนื่องจากที่ไม่พอจริงๆ

ตอนนี้ก็ 7เดือนแล้วครับ ปะการังโตมีความสุขดี แฟรกไปแล้วก็เยอะครับ

ทั้งนี้ผมว่าอยู่ที่การดูแลเอาใจใส่ด้วยหละครับ ผมเปลี่ยนน้ำดูดตะกอนอาทิตละครั้ง 10 เปอเซน

ถ้าเราเอาใจใส่ดูแลก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับผม ^ ^ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/01/13, [18:29:28] »

ขอบคุณมากครับทุกข้อมูล วันนี้ไปสวนมาได้แต่ถามร้านก้ำกึ่งมากว่าจะเลือกอะไรดี แต่ก็ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/01/13, [18:47:44] »

อยู่อพาร์ทเม้นหัวอกเดียวกัน ทุกสิ่งทุกอย่างต้องเลือกกำลังวัตต์ต่ำๆ เฮ้อ...ซึ่งส่วนใหญ่จะแพงซะด้วย ตู้ผมกรองหลัง ใช้อีฮามเสริมด้วยครับ
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/01/13, [11:18:28] »

กรองนอกใช่ได้ครับ ถ้ามีอยู่แล้ว แต่อย่าลงทุนซื้อกรองใหม่เลยมันแพงมาก [เอ๊ะ!!!]ในกรอง นอกใส่พวกคาบอน อย่างเดียวดีกว่าครับ เน็นหินในตู้เยอะๆเอา กรองล่าง มันก็กินพื่นที่ไม่ได้เยอะไปกว่ากรองอย่างอื่นเลยเพราะยังไงทุกคนก็ยัดกรอล่างไว้ที่ขาตู้อยู่แล้ว ตู้24 กินพื้นที่ไม่ถึง 1ตารางเมตรด้วยซ้ำไป 
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/01/13, [11:24:35] »

อยู่อพาร์ทเม้นหัวอกเดียวกัน ทุกสิ่งทุกอย่างต้องเลือกกำลังวัตต์ต่ำๆ เฮ้อ...ซึ่งส่วนใหญ่จะแพงซะด้วย ตู้ผมกรองหลัง ใช้อีฮามเสริมด้วยครับ

วัตต์ต่ำ ค่าไฟถูก ความร้อนน้อย คุณถาพดี แต่แพง [เจ๋ง]   ผมก็อยู่หอ หน่วยละ7 บาท ตู้24 เตรียมค่าไฟไว้เลยเดือนนึง700
ยังไม่รวมเกลือ อีกเดือนนึง หวิดๆพันบาทครับ

ปลาทะเลค่าใช่จ่ายเยอะกว่าปลาน้ำจืด
dr_tony ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/01/13, [11:28:30] »

ตู้ 24 ผม ใช้กรองนอก gex  ตัวเดียว เลี้ยง ได้สบายๆ มาเป็นปี ครับ 

แต่ยุบทิ้งแล้ว  ไปเล่น  48 กรองล่าง

The_OFfy ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/01/13, [17:59:59] »

เห็นใจครับเด็กหอเหมือนกัน

24 12 14 ไม่มีกรอง ปั้มคลื่นกับสกิมเน้นๆ ครับ เลี้ยงให้น้อย ก้นตู้ก็พยามเลือกเมือกน้อยลงน้อย

กรองนอกผมเคยลองแต่ติดปัญหาขี้เกียจถอดเข้าออกเป็นว่าเล่น เลยไม่เอาสะ
เรื่อยๆครับ กับตู้ทะเล [on_055]
ค่าไฟผมหน่วย6บาทยังพอไหว คน7บาทนี้ซวยจริงๆ

ปล. เลี้ยงทะเล สู้ๆจ้า
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/01/13, [20:03:13] »

24 12 14 ไม่มีกรอง ปั้มคลื่นกับสกิมเน้นๆ ครับ เลี้ยงให้น้อย ก้นตู้ก็พยามเลือกเมือกน้อยลงน้อย

กรองนอกผมเคยลองแต่ติดปัญหาขี้เกียจถอดเข้าออกเป็นว่าเล่น เลยไม่เอาสะ
เรื่อยๆครับ กับตู้ทะเล [on_055]
ค่าไฟผมหน่วย6บาทยังพอไหว คน7บาทนี้ซวยจริงๆ

ถอดเข้าถอดออก พังอีก 036
The_OFfy ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/01/13, [20:19:39] »

ถอดเข้าถอดออก พังอีก 036

[on_026]  ต้องเอามาเคียร์เศษตะกอนหรือ เปลี่ยนถ่าน  นี้ละน้ากรองล่างง่ายกว่าเยอะเลย  ้hahaha
SCALE ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30/01/13, [17:39:13] »

ใช้กรองข้างดีกว่าไหมครับ เพราะตู้30 เท่าที่อ่านโพสของแอดมินทั้งหมด (มือใหม่เหมือนกัน) แต่ถ้ากรองข้างเอาใยแก้วออก ไบโอบอลออก เศษปะการังออก แล้วใส่หินเป็นก้อนเล็กๆ อัดไปให้หมด ส่วนในตู้ควรมีหินเป็นดีๆ เยอะๆ (ตู้ผม24 คุณMixzer แนะนำว่าหน้าจะมีสัก4ก้อนอย่างต่ำ จัดดีๆให้ดูโล่งอย่ามีมุมอับ แล้วก็ใส่แบคทีเรีย สำคัญมาก เรื่องปริมาณหรือจำนวนผมยังบอกไม่ได้ แต่แนะนำคือไบโอไดเจส พอน้ำโอเครก้เลี้ยงปลาที่ทดสอบน้ำสัก1เดือนค่อยลงปลา หรือก้นตู้้ ที่ต้องการ แต่แนะนำผ่านเดือนแรกและหาข้อมูลเพิ่มไปเรื่อยๆก่อน พอผ่านเดือนแรกค่อยว่าอีกที )
จากข้อมูลที่ผมบอกมันคือแค่พื้นฐานผมยังบอกรายระเอียดไม่ได้ขอบโทดนะครับ ถ้าเจาะลึกในเวปนี้อ่ะครับเต็มไปหมดเลย
ปล.ผมแนะนำจากที่ผมอ่านมาและศึกษาดู ของพี่ๆในเวปนี้เป็นข้อมูลที่ดีมากช่วง2อาทิดแรกนี่ตี3ยังอ่านอยู่เลย ขับรถไปถามคนนู้คนนี้แทบจะทั่วชลบุรี เหนื่อยแต่สนุกมากครับ ยังไงก็ลองจากศึกษาจากเวปนี้ดูนะครับ [เจ๋ง]

เคยตกอยู่ในสถานะการณืนี้เหมือนกัน อยู่เมืองชลเลยไประยองนู้น  [on_026] สนุกจริงๆครับ
แต เมฆ เตย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 31/01/13, [08:20:10] »

ผมว่าใช้ได้ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้กรองนอก ตั้งมาได้ 7 เดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร ก้นตู้และปลาที่ลงแรกๆก็ยังโตปกติ เช็คน้ำทุก 3-4 วัน ก็ปกติ โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า แบ็คทีเรีย ที่เป็นตัวย่อยสลาย แอมโมเนีย ไนเตรด ไนไตรน์ จะเจรฺิญเติบโตได้ดีในสภาพที่แทบไม่มีอากาศ หรือเป็นที่ที่อากาศผ่านได้น้อย ซึ่งเป็นคุณสมบัติของกรองนอกครับ
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 31/01/13, [10:36:23] »

เป็นข้อมูลที่ดีครับ
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 01/02/13, [14:50:48] »

อ้าว cryingrunไมของผมเพิ่งปรับค่าไฟเมื่อต้นปีจากยูนิตละ 7 เป็น 8 บาทแล้ว อ้างจากการไฟฟ้า โคดๆเลยอ่ะ
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/02/13, [22:15:40] »

ศึกษาดีๆจะรู้ว่าได้คับ เพียงแต่ไม่ดีที่สุดเท่านั้นเอง  หินเป็น แจ่มๆ บำบัดดี ใส่เยอะๆในตู้ วางคลื่นให้ดี  ติดชิลเลอร์ซักตัว อย่าลงปลาเยอะ อาหารอย่าให้บ่อย  ตู้ทะเลเปลืองจริงครับตอนนี้ทำตู้ 62 งบจะเกินสองแสนแล้วเรดบีที่ว่าแพงๆก็ยังไม่แพงเท่าตู้ทะเล 036
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์