Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พจนานุกรมตู้ทะเล เหมาะกับมือใหม่ที่ใหม่มากๆครับ  (อ่าน 2131 ครั้ง)
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/01/13, [06:52:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Bare Buttom(BB) การปล่อยให้พื้นตู้โล่งๆ ไม่ปูวัสดุใดๆเลย

Chiller อุปกรณ์ทำความเย็นสำหรับตู้ปลา

Close loop ระบบการยิงน้ำโดยใช้ Pump เพียงตัวเดียว แล้วยิงน้ำออกมามากว่า 1 ทิศทาง

Deep Sand Bed(DSB) การที่ปูพื้นตู้ด้วยวัสดุปูพื้น และมีความหนา

DIY อ่านว่า ดี ไอ วาย [Do It Yourself] แปลว่า ทำมันด้วยตัวเอง ไม่ได้อ่านว่า ดาย นะ

Dosing pump อุปกรณ์ เติมสารเคมี หรือแร่ธาตุแบบอัตโนมัติ

Epoxy กาวมหาอุต...เอาไว้ติดกับปะการัง หรือไว้ติดกับหินเป็น โดยสามารถใช้ในน้ำได้[เป็นบางชนิด]

Kelvin หรือ K หน่วยอุณภูมิสีของแสง เช่น 12000K เป็นต้น

Large Polyp Stony[LPS] ปะการังโครงแข็งชนิดหนึ่งซึ่งมี polyp ขนาดใหญ่ เช่นแฮมเมอร์,เกรพ

Metal halide [MH] หลอดไฟสปอทไลท์

Overflow box การทำกาลักน้ำแบบกล่อง

PROTEIN SKIMMERS เครื่องช้อนฟอง หรือเครื่องกำจัดของเสียโดยการทำให้เกิดฟอง

Reflector อุปกรณ์สะท้อนแสงไฟ

RO Reverse Osmosis

DI Deionization

RO/DI เป็นการกรองน้ำโดยอาศัยหลักการ Reverse Osmosis และการกำจัดสารโลหะต่างๆ Deionization

Reactor อุปกรณ์ เพิ่ม แร่ธาตุ ให้กับตู้ปลาทะเล

Refugium ช่องเลี้ยงสาหร่าย

Remover อุปกรณ์กำจัดสิ่งที่เราไม่ต้องการออกจากระบบ ขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการกำจัดสิ่งใดออกไป

Stream pump ปั๊มทำคลื่นแบบเดียวกับ Wave maker โดยมีลักษณะคลื่นเป็นวงๆ

Sump ช่องกรองล่างมีไว้เพื่อใส่อุปกรณ์ต่างๆ

Small Polyp Stony[SPS] คือปะการังโครงแข็งชนิดหนึ่งที่มี Polyp ขนาดเล็ก เช่นเขากวาง

Soft Coral ปะการังโครงอ่อน เช่นพวกเห็ด, กระดุม

T5 ขนาดหลอดไฟ เช่น T5 จะมีขนาดเล็กกว่าหลอดฟลูออเลสเซนซ์ทั่วไปและมีขนาด 5 หุน

T5HO ชนิดของหลอดไฟ T5 ที่มีแรงขับสูง หรือเรียกว่า T5 high output

Titanium coil อุปกรณ์ทำความเย็นโดยใช้ ไทเทเนี่ยม มาขดให้เป็นวง แล้วต่อเข้ากับระบบทำความเย็นเช่นคอมเพรสเซอร์

VHO Very High Output เป็นคุณสมบัติพิเศษของหลอดไฟบางชนิดซึ่งจะมีแรงขับแสงสูงกว่าปกติ

Wave Maker อุปกรณ์ สร้างกระแสน้ำ โดยให้มีลักษณะออกมาเป็นคลื่นแบบ วงกลม ใบพัดอาจจะมีลักษณะเหมือนใบพัดลม

WaveBox กล่องสร้างกระแสคลื่น โดยมีลักษณะเป็นจังหวะ เปิด หยุดไปเรื่อยๆ เหมือนกับทะเลจริงๆ

/Credit   http://www.siamreefclub.com    By อ๊อฟ(ใบพลู!!!)   [เจ๋ง]

ถ้าซ้ำขอ อภัยด้วยนะครับ

เพิ่มเติมเองครับ

Temperature controller หรือ (TC) ก็คือตัวควบคุมอุณหภูมิโดยการทำงานคือจะมีหัววัดอุณหภูมิหรือ temperature sensorท ำหน้าที่วัดอุณหภูมิส่งมาที่ temperature controller หากอุณหภูมิไม่ได้ตามที่ตั้งไว้ temperature controller จะจ่ายแรงดันไปให้ฮีตเตอร์ heater หรือชิลเลอร์เพื่อเพิ่มหรือลดอุณหภูมิให้ได้ตามที่ผู้ใช้งานต้องการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/01/13, [20:24:34] โดย นายบรรเจิด »
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/01/13, [07:31:25] »

ภาษาตู้ทะเลวันนี้ " + แล้วดูดเก็บ " [on_026]
jokeeper ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/01/13, [18:14:50] »

มาเก็บข้อมูลครับมือใหม่กิ๊ก [on_018]
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/01/13, [09:51:59] »

ศึกษาก่อนซื้อ... รู้จักก่อนถาม... จะได้ไม่โดนหลอก...  n032
chalit.pk ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/01/13, [23:11:04] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
 [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/01/13, [20:23:53] »

มีอะไรเพิ่มเติมได้นะครับ
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/02/13, [22:47:00] »

แล้ว ดิป ก้นตู้เนี่ยแปลว่าอะไรครับ มือใหม่สงสัยจริงๆครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/02/13, [21:51:15] »

แล้ว ดิป ก้นตู้เนี่ยแปลว่าอะไรครับ มือใหม่สงสัยจริงๆครับ

ดิป นี่คือ เอาก้นตู้ไปแช่น้ำยา เพื่อฆ่าหนอนหรือสิ่งมีชิวิตที่เป็นภัยกับก้นตู้ก่อนเอาไปใส่ตู้นะครับ  ซึ่งน้ำยานั้นอาจเป็นน้ำปล่าวก็ได้นะ ตามที่ผมคิดนะ
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/02/13, [23:36:44] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/02/13, [21:49:45] »

ดิป นี่คือ เอาก้นตู้ไปแช่น้ำยา เพื่อฆ่าหนอนหรือสิ่งมีชิวิตที่เป็นภัยกับก้นตู้ก่อนเอาไปใส่ตู้นะครับ  ซึ่งน้ำยานั้นอาจเป็นน้ำปล่าวก็ได้นะ ตามที่ผมคิดนะ

ขอบคุณคร้าบ ติดตามอ่านต่อครับ  [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์