Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ เสียวตู้แตก  (อ่าน 1029 ครั้ง)
Manta_ray ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/01/13, [11:45:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ของผม 24" x 12" x 15" กระจกหนา 5 มิลมีคานด้วย ถ้าติดที่ทำคลื่นจะแตกมั้ยครับ แล้วก็ตั้งตู้ใหม่ผมใส่ biodigest ทีเดียวหลายๆหลอดมันจะช่วยให้ระบบเซตตัวเร็วขึ้นมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/13, [12:48:58] โดย Mr.bio »
Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/13, [12:33:12] »

ตู้ของผม 24" x 12" x 15" กระจกหนา 5 มิล ถ้าติดที่ทำคลื่นจะแตกมั้ยครับ แล้วก็ตั้งตู้ใหม่ผมใส่ biodigest ทีเดียวหลายๆหลอดมันจะช่วยให้ระบบเซตตัวเร็วขึ้นมั้ยครับ
24 5 มิลโยกไหวครับ แต่อย่าแรงมาก ใส่ไบโอไดเจสทีละหลายๆหลอดเซตตัวเรวขึ้นครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/01/13, [12:33:19] »

ตู้ของผม 24" x 12" x 15" กระจกหนา 5 มิล ถ้าติดที่ทำคลื่นจะแตกมั้ยครับ แล้วก็ตั้งตู้ใหม่ผมใส่ biodigest ทีเดียวหลายๆหลอดมันจะช่วยให้ระบบเซตตัวเร็วขึ้นมั้ยครับ

ในทรรศนะนะครับ ถ้าติดที่ทำคลื่น wave maker ตามปกติคงไม่น่ามีปัญหาใดครับ

แต่ถ้ามีการดัดแปลงเป็น Wave box ที่ให้คลื่นโยกเป็นลูก ๆ ก็จะเป็นการเพิ่มความเครียดกับตู้ได้ แต่ถ้าตู้มีการเสริมขอบคาน ก็จะเพิ่มความแข็งแรงอีกครับ

รอท่านอื่นเสริมอีกที
FINDING NEMO ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/01/13, [21:08:47] »

ได้แน่นอนครับ สำคัญที่ว่าขาตู้ของคุณแข็งแรงแค่ไำหน น้ำโยกไปด้านข้างที่หนึ่งน้ำหนักไปมหาศาลเลยนะครับ เน้นขาไม้เนื้อแข็งจะดีมากครับ ของผมหนา 6 มิล โยก 1 นิ้ว นิ่งเลยครับไม่มีอาการ 

ปล. อีกวิธีที่จะลองคือ เอาฝ่ามือวางขนานกับผิวน้ำแล้วกดน้ำแล้วยกขึ้นทำสลับจนน้ำในตู้โยกครับแล้วสังเกตุึขาตู้ว่ามันมีการขยับหรือสั่นไปมาหรือป่าวครับ ถ้านิ่งก็ลองติดปั๊มดูเลย
The_OFfy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/01/13, [01:46:33] »

ยิงเป่าเฉยๆดีกว่านะผมว่า  ไม่น่าโยก [on_026] ผม24 12 14  6มิลเป่าเฉยๆก็พอใจละ ้hahaha
sarusaruchan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/02/13, [15:32:53] »

ใส่ไดเจสมาก กะใส่พอดี มันมีค่าเท่ากันคะ เพราะถ้าแบคทีเรียไม่มีอาหารแบคก็ตายเปล่าๆ
บางตู้ไม่ต้องใส่แบคทีเรียก็มี แค่หินเป็นและเศษกุ้ง ดล้วก็รอๆๆๆๆให้กุ้งเน่าและสลาย วัดน้ำๆๆๆ จบเลยคะ
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/02/13, [17:15:56] »

ใส่ไดเจสมาก กะใส่พอดี มันมีค่าเท่ากันคะ เพราะถ้าแบคทีเรียไม่มีอาหารแบคก็ตายเปล่าๆ
บางตู้ไม่ต้องใส่แบคทีเรียก็มี แค่หินเป็นและเศษกุ้ง ดล้วก็รอๆๆๆๆให้กุ้งเน่าและสลาย วัดน้ำๆๆๆ จบเลยคะ

แฮ่ะๆๆ ถูกต้องตามที่คุณ sarusaruchan  พูดค่ะ ใส่มาก กับใส่พอดี  มีค่าเท่ากันค่ะ  ระบบไม่ได้เซ้ตตัวเร็วขึ้นแต่อย่างใด  เผลอๆ  ใส่เยอะไป แบคทีเรียซัดกันเองก็มี   ถ้าให้ดี ใส่เพียงแค่หลอดเดียว หรือสองหลอดแค่นั้น  ในระยะเริ่มแรก ถ้าไม่อยากใส่เศษกุ้งให้ใส่ไบโอทิมไปด้วยก็ได้ค่ะ   ไบโอทิม หนึ่งหลอด  ใส่ไปก่อน แล้วอีก  15  นาที ตามด้วยไบโอไดเจส  อีก 1  หลอด  หลังจากนั้น ทิ้งไว้เดือนนึง  แล้วถ่ายน้ำออกเกือบๆ   80  %  ใส่น้ำใหม่ที่ตีเกลือแล้วเข้าไป  ใส่ไบโอทิมอีกหนึ่งหลอด  ตามด้วยไบโอไดเจสอีกหนึ่งหลอด   ระบบจะเซ็ทตัวเร็วขึ้นจ๊ะ 

สู้ๆ คร่าๆๆๆๆ

เรื่องตู้ไม่ขอออกความคิดเห็น  เพราะว่าไม่เก่งเรื่องอุปกรณ์ แฮ่ะๆๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์