Aqua.c1ub.net
*
  Wed 22/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าดูถูกพลังชีวิตนะ  (อ่าน 1810 ครั้ง)
ruruko ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/03/12, [22:14:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

บางครั้ง(จริงๆ) ในบางคราวผมสังเกตุว่าปลาการ์ตูนของผมหายเอง ครั้งแรกผมเคยโพสต์ไว้แล้ว แต่นี่เป็นครั้งที่ สอง ตัวเมียติดโรคจากลงอานม้าตัวใหม่ ลงโดยที่ไม่มีตู้พักปลา จากนั้นปลาตัวเมียก็ป่วย อาการตอนแรก อ้าปากค้าง  เป็นมา สามวัน พอหุบปากได้ก็เป็นโรค brooklynella คือมีเมือกหุ้มตามครีบ-ตามตัว  (อานม้าตัวใหม่ตายแล้วจากโรคนี้เนื่องจากตัวเล็กไม่แข็งแรง)ว่ายน้ำก็ดูแปลกๆ หายใจดูถี่ๆ สิ่งที่ทำคือแช่น้ำจืด ราวๆสี่-ห้านาที หยอดมารีนเคียวตามส่วนผสมข้างขวด แล้วปล่อยกลับรอดูอาการสามวัน แต่วันที่สองก็ดีขึ้นอย่างชัดเจน ตอนนี้ก็หายโดยที่โรคไม่ติดตัวผู้ที่คลอเคลียเลย แหม กลัวไปยกตู้จัง ถ้าไม่หายเนี่ย.... [on_035]
ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/03/12, [00:02:16] »

มารีนเคียว ปลอดภัยกว่าคอปเปอร์ปะครับ ใช้เเล้วก้นตู้ กุ้ง ปู ไม่เป็นอะไรใช่ปะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/12, [00:03:47] โดย กุ้งเครย์ฟิชสะพานใหม่ »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/03/12, [09:39:12] »

ใช่ มารีนเคียว ของไว้เครน ไมครับ ถ้าใช่ หยดทุกอาทิตนี่กันโรค ได้ไมครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/03/12, [09:59:15] »

036 ยานะครับไม่ใช่วัคซีนจะได้ช่วยสร้างภูมิคุ้มกันโรค
ยาทุกชนิดส่งผลต่อระบบย่อยของปลาจะมากน้อยแค่นั้นเอง
เหมือนให้เรากินพาราฯทุกวันกันปวดหัวตับพังกันพอดี
คุมความสะอาดของน้ำไม่ลงปลาที่มีโอกาศไล่กัดกันให้เกิดแผล
คุมค่าน้ำให้นิ่งแค่นี้น้องปลาก็ลั้นลาปลอดโรคแว้วว [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/12, [10:01:08] โดย Romeo_Pop »
ruruko ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/03/12, [22:12:51] »

อย่าเชื่อคำโฆษณา ครับ ยาทุกอย่างที่ใช้รักษาโรคผมว่าไม่ควรหยอดใส่ในตู้หลัก แม้แต่ตู้พัก ผมแยกออกมาแช่น้ำจีด ร่วมมกับใส่ยาจุดประสงค์เพื่อฆ่าเชื้อปรสิตที่อยู่บนปลาเท่านั้น เพราะปลาผมค่อนข้างตัวใหญ่ จึงเอาแค่ค่อยยังชั่วเท่านั้น แล้วให้มันรักษาตัวเอง(วัดดวงเลยถ้าไปก็ยกตู้) เพราะตู้ผมปลาน้อย ก้นตู้น้อยอยู่แล้ว
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/02/13, [20:29:30] »

อัพหน่อย ใครเคยใช้ แล้วผลเป็นไงบ้าง
ตอนนี้ ตู้ผมโดนหนักเลย
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/02/13, [20:43:40] »

ติดตามอ่านครับ
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/02/13, [22:44:56] »

บางครั้ง(จริงๆ) ในบางคราวผมสังเกตุว่าปลาการ์ตูนของผมหายเอง ครั้งแรกผมเคยโพสต์ไว้แล้ว แต่นี่เป็นครั้งที่ สอง ตัวเมียติดโรคจากลงอานม้าตัวใหม่ ลงโดยที่ไม่มีตู้พักปลา จากนั้นปลาตัวเมียก็ป่วย อาการตอนแรก อ้าปากค้าง  เป็นมา สามวัน พอหุบปากได้ก็เป็นโรค brooklynella คือมีเมือกหุ้มตามครีบ-ตามตัว  (อานม้าตัวใหม่ตายแล้วจากโรคนี้เนื่องจากตัวเล็กไม่แข็งแรง)ว่ายน้ำก็ดูแปลกๆ หายใจดูถี่ๆ สิ่งที่ทำคือแช่น้ำจืด ราวๆสี่-ห้านาที หยอดมารีนเคียวตามส่วนผสมข้างขวด แล้วปล่อยกลับรอดูอาการสามวัน แต่วันที่สองก็ดีขึ้นอย่างชัดเจน ตอนนี้ก็หายโดยที่โรคไม่ติดตัวผู้ที่คลอเคลียเลย แหม กลัวไปยกตู้จัง ถ้าไม่หายเนี่ย.... [on_035]
เอากระชอนตักปลาใส่ลงในน้ำจืด4-5นาทีเลยน่ะครับ แล้วก็เอาขึ้นใส่น้ำเค็มเดิม ใช่ไหมครับที่ผมเข้าใจ แต่สงสัยไว้น้ำจืดได้4-5นาทีมันไม่เป็นไรเหรอครับ ขอบคุณนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วพอช่วยได้จริง จะได้กล้าทำบ้างน่ะครับ ตอนนี้เป็นจุดขาวกัน แต่ไม่เยอะมากบางวันจุดก็หาย บางวันก็ยังมองเห็นบ้าง ตอนนี้ใช้เปลี่ยนน้ำเอา ยาไม่ได้ใช้ ว่าจะเอาuvมาช่วยด้วย
l3lack_kaho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/02/13, [02:06:03] »

เอากระชอนตักปลาใส่ลงในน้ำจืด4-5นาทีเลยน่ะครับ แล้วก็เอาขึ้นใส่น้ำเค็มเดิม ใช่ไหมครับที่ผมเข้าใจ แต่สงสัยไว้น้ำจืดได้4-5นาทีมันไม่เป็นไรเหรอครับ ขอบคุณนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วพอช่วยได้จริง จะได้กล้าทำบ้างน่ะครับ ตอนนี้เป็นจุดขาวกัน แต่ไม่เยอะมากบางวันจุดก็หาย บางวันก็ยังมองเห็นบ้าง ตอนนี้ใช้เปลี่ยนน้ำเอา ยาไม่ได้ใช้ ว่าจะเอาuvมาช่วยด้วย

UVช่วยได้เยอะครับ  สมควรมีติดตู้ไว้[เจ๋ง]
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/02/13, [00:03:25] »

ส่วนตัวไม่ค่อยประสบความสำเร็จกับยาตัวนี้เท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นมากๆ เคยเป็นกับเพอร์เพิ้ลแทงค์ ใช้คอปเปอร์+ยาเหลืองครับ ปัจจุบันให้ธรรมชาติบำบัดให้มากที่สุดครับ กุ้งพยาบาล กุ้งไฟ ปลาพยาบาลครับ
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/02/13, [16:27:50] »

ส่วนตัวไม่ค่อยประสบความสำเร็จกับยาตัวนี้เท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นมากๆ เคยเป็นกับเพอร์เพิ้ลแทงค์ ใช้คอปเปอร์+ยาเหลืองครับ ปัจจุบันให้ธรรมชาติบำบัดให้มากที่สุดครับ กุ้งพยาบาล กุ้งไฟ ปลาพยาบาลครับ
ขอบคุณครับ พี่  ผ่านมาเกือบปี  ตอนนี้ฉลาดขึ้นบ้างละ ้hahaha
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/02/13, [18:53:58] »

ขอบคุณครับ พี่  ผ่านมาเกือบปี  ตอนนี้ฉลาดขึ้นบ้างละ ้hahaha

...อะจึ๋ย...กระทู้เก่าอีกแล้ว พักนี้ไม่ค่อยดูตาม้าตาเรือ... ปล่อยไก่ประจำ  n032
maiboot ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/02/13, [21:04:24] »

...อะจึ๋ย...กระทู้เก่าอีกแล้ว พักนี้ไม่ค่อยดูตาม้าตาเรือ... ปล่อยไก่ประจำ  n032
ไม่เก่าแล้วตาโน็ต มีคนอัฟก่อนหน้าแกอีก อิอิ
กิจการร้านอาหารเป็นไงบ้าง ว่าจะหาเวลาไปเที่ยวหน่อย อยากกินของอร่อย ๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์