Aqua.c1ub.net
*
  Sat 04/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม: ทำความสะอากตู้ กับที่ตั้ง (มือใหม่ เริ่มต้น)  (อ่าน 1725 ครั้ง)
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/10/15, [07:40:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมมือใหม่ครับ คือหาข้อมือมาพอสมควรจาก web แต่สงสัยอย่างหนึ่ง คือไม่ทราบพี่ล้างตู้กันยังไงครับ ปกติผมผมเลี้ยงเครฟิชตั้งตู้นอกบ้านจะมีปัญหาตะไคร้นำ้ประจำ เลยอยากถามต่อว่าตู้ไม้นี่ต้องตั้งในที่ไม่โดนแสงแล้ว (ในบ้าน) แล้วใช้ไฟเอาใช่มั้ยครับ

ถามต่อถ้าผมไม่ไม่มี chiller (แพงมาก) มีตระกูลไหนที่สามารถเลี้ยงได้มั้งครับ

เป็ก
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/15, [09:04:45] »

ห้ามโดนแสงแดดครับ ไม่งั้นตะไคร่มาแน่นอน ใช้ไฟจากโคมเท่านั้น

ล้างตู้คือการขัดตะไคร่ ดูดเปลี่ยนถ่ายน้ำครั้งละ20-30% ไม่มีการล้างทั้งตู้เพราะจะทำให้ระบบล่ม

ไม่ม่ชิลเลอร์ก็ใช้พัดลมแบบติดตั้งขอบตู้ครับ
bimmer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/10/15, [09:31:55] »

ห้ามโดนแสงแดดครับ ไม่งั้นตะไคร่มาแน่นอน ใช้ไฟจากโคมเท่านั้น

ล้างตู้คือการขัดตะไคร่ ดูดเปลี่ยนถ่ายน้ำครั้งละ20-30% ไม่มีการล้างทั้งตู้เพราะจะทำให้ระบบล่ม

ไม่ม่ชิลเลอร์ก็ใช้พัดลมแบบติดตั้งขอบตู้ครับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำ 20-30% ต่อครั้ง  นี้คือต่อ 1 สัปดาห์รึเปล่าครับ
comeya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/10/15, [10:01:29] »

เปลี่ยนถ่ายน้ำ 20-30% ต่อครั้ง  นี้คือต่อ 1 สัปดาห์รึเปล่าครับ

ใช่ครับ
แต่ก็ไม่ได้ตายตัวว่าต้อง 1 อาทิตย์  แล้วแต่ปริมาณของเสียในตู้ด้วย
bimmer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/10/15, [10:20:26] »

ใช่ครับ
แต่ก็ไม่ได้ตายตัวว่าต้อง 1 อาทิตย์  แล้วแต่ปริมาณของเสียในตู้ด้วย

ขอบคุณค้าบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์