Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยที่คับ ชิลเลอร์พาวเทียร์  (อ่าน 3263 ครั้ง)
MUGEN POWER ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/08/12, [20:57:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

cryingrun คือผมต่อแหล่งจ่ายออกจากซับพลายคอม แล้วก็ต่อตามที่พี่ D.I.Y.MAN (Bankcaramel) บอกเอาไว้ แล้วมันเกิดปัญหาว่า พัดลมที่ฮีทซิ้งมันหมุนแค่นิดเด๋วแล้วมันก็หยุด ผมก็เลยดึงสายปลั๊กไฟออกแล้วก็เสียบไปใหม่มันก็เป็นหมุนแล้วก็หยุดอีก เป็นยังงี้ตลอด มันเป็นอะไรหรือป่าวคับ ผมต่อตรงไหนผิดมั้ย (ผมไม่ได้ต่อผ่านวงจรเทมน่ะคับ ผมจั๊มสายไฟสีดำกับสีเขียวเข้าด้วยกันเลย) ช่วยทีคับ [on_024]
auntty ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/08/12, [18:10:05] »

เพลเทียร์คงจะดึงกระแสมากไปครับ ซัพพลายคอมฯ คงมองดูว่าเหมือนไฟช็อต ก็เลยตัดวงจร

ลองหาไฟ หรอพัดลม มาต่อที่ด้านไฟ 5 โวลต์ด้วย เพื่อให้มีกระแสไฟฟ้าไหลทั้งทางด้าน 12 โวลต์และ 5 โวลต์

ลองดูครับ...
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/08/12, [18:44:04] »

ผมต่อด้านไฟ 5v แล้วพัดลมมันก็ไม่หมุนอ่ะคับ(พัดลม 5v) มันเสียหรือป่าวคับ
auntty ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/08/12, [18:55:29] »

ลองเอาเพลเทียร์ออก ให้เหลือแต่พัดลม ผลเป็นงัยครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/08/12, [19:03:06] »

ผมต่อแต่พัดลมคับเป็นแบบนี้ตลอดเลยยังไม่ได้ต่อแพทเทียร์ด้วยซ้ำ [on_007]
imoonoteba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/08/12, [19:27:54] »

ผมว่าลองเอารูป การต่อวงจร มาให้ท่านสมาชิกดูกันดีกว่าครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/08/12, [20:01:01] »

นี้คับการต่อวงจร [on_026]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/08/12, [10:35:15] »

ดูจากรูปผมว่าต่อไม่ผิดน๊ะครับ แต่ที่ควรจะเช็ค คือ ต้องไล่จากปลั๊กมาเลยครับ บางคนแก้ปัญหาแทบตายที่แท้เกิดจากปลั๊กก็มี ต่อมาก็ ดูฟิวส์ว่่าขาดไหม ถ้าไม่ขาดก็ผ่าน  ต่อไป เช็คดูสายไฟ PC on สีเขียว มีการต่อ สนิทดีไหม หรือ หลวม พัดลมต่อถูกไหม  วงจร วางบนพื้น หรือ พลาสติก หรือ จานเซรามิกไหม ส่วนมากถ้าวางกับพื้น เราไม่รู้หรอกว่าพื้นสะอาดไหม มีหยดตะกั่ว เข้าไปติดตามอุปกรณ์ หรือ ลายปริ้นไหม อันนี้น่ากลัว ช๊อตปุ๊บพังเลย ลองเช็คให้ถี่ถ้วนนะครับ

สามารถใช้พาวเทียร์เป็นตัวเช้คไฟได้นะครับ ถ้าจะต่อผิดมันก็ไม่พัง แต่มันจะสลับด้านร้อน-เย็นนะครับ ส่วนพาวเวอร์ซับ คอม มันจะระบุ แหล่งจ่ายไว้ว่า จ่ายได้สูงสุดกี่W ครับ ถึงต่อพาวเทียร์ไป ไฟ ไม่ตกแน่นอน พัดลมกินไฟน้อย มันก็ยังหมุนได้ปกติ ผมเป็นห่วง วงจรแหล่งจ่ายมากกว่า เปอร์เซน ที่จะช๊อต มันสูงมาก ถ้าวางกับพื้น หรือ มีเศษตะกั่ว หรือ อะไรก็ช่างที่เป็นโลหะ เข้าไปติดกับ ลายปริ้นหรือ อุปกรณ์

ถ้าตรวจตามนี้แล้วยังไม่ได้ แปลว่าพัง ครับ ซื้อใหม่ๆๆ มือ2 ราคาแค่100เดียวเอง ไม่แพงมากหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/12, [17:55:40] โดย Bankcaramel »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/08/12, [08:11:17] »

ผมว่ามันคงจะพังจิงๆน่ะคับเพราะว่าผมลองต่อด้านไฟออก 5v แล้วใช้พัดลม5vมาต่อมันไม่หมุนเลยคับ 036
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/08/12, [10:45:51] »

ผมว่ามันคงจะพังจิงๆน่ะคับเพราะว่าผมลองต่อด้านไฟออก 5v แล้วใช้พัดลม5vมาต่อมันไม่หมุนเลยคับ 036
ที่จริงแล้ว ถ้าไม่ระวังมันก็จะพัง ไม่น่าเอาออกมาจากกล่องนะคับ ลองต่อตามที่บอกก่อน ถ้าสำเร็จแล้ว ถึงค่อยแกะออกมาประกอบกล่องใหม่ ก็จะดีครับ เพราะวงจรพวกนี้ พลาดนิดเดียวก็จะพังเลย และซ่อมยากถ้าเป้นพี่ พี่ไม่ซ่อมนะซื้อใหม่เลย 100เดียว ซ่อมมะคุ้ม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์