Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนช่วยหน่อยครับ (อีกครั้ง)  (อ่าน 9565 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #30 เมื่อ: 23/08/11, [19:08:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออนุญาตขุดหน่อย  ช่วยผมดูหน่อยสิครับว่านี่มันพฤติกรรมตัวเมียหรือไม่ครับ เพราะตอนแรกเข้าใจว่าเป็นตัวผู้ทั้งคู่ แต่ 2-3 วันมานี้เค้าแสดงพฤติกรรมเพศเมียออกมา คือเข้าไปป้อตัวผู้ที่ตัวใหญ่กว่า แถมขุดรูทำรัง (ขุดจนต้นไม้ลอย) จนเช้านี้ตัวลายเป็นบั้งเลย แต่ก็ถ่ายรูปไม่ได้ ถ่ายเป็นคลิปละกัน

อย่างนี้เดี๋ยวได้ไข่แน่ๆ เลย  ้hahaha
อยากเห็นรูปตัวผู้ตอนนี้ครับ หน้าตาเป็นไงแล้วครับ

ปล. รูปไตรฟาสตลกดีครับ น่าสงสารด้วย เหมือนอยากไปตู้โน้น
 ้hahaha
praesepe ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 23/08/11, [23:53:33] »

มองไม่เห้นปลาครับ 036

ว่าแต่ตามที่เล่าๆมา หรือว่ามันเป็น ปลากระเทย ้hahaha

กรรม ต้องทำตาเบลอๆ เหมือนมองภาพสามมิติครับ  ้hahaha

อย่างนี้เดี๋ยวได้ไข่แน่ๆ เลย  ้hahaha
อยากเห็นรูปตัวผู้ตอนนี้ครับ หน้าตาเป็นไงแล้วครับ

ปล. รูปไตรฟาสตลกดีครับ น่าสงสารด้วย เหมือนอยากไปตู้โน้น
 ้hahaha

คุณอ๊อดเห็นมันเป็นตัวเมียใช่ไหมครับ เมื่อกี้แอบเอาไฟฉายไปส่อง แงะๆ ส่องๆ ไม่เห็นจะมีไข่มีตัวอะไร เดี๋ยวจะลองแยกเลี้ยงดูเผื่อมีเฮ ผมว่าแล้วตั้งแต่เลี้ยงมาทำไมทั้งคู่ไม่ค่อยจะไล่กันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/11, [23:56:06] โดย praesepe »
Moderator
« ตอบ #32 เมื่อ: 24/08/11, [00:16:53] »

คุณอ๊อดเห็นมันเป็นตัวเมียใช่ไหมครับ เมื่อกี้แอบเอาไฟฉายไปส่อง แงะๆ ส่องๆ ไม่เห็นจะมีไข่มีตัวอะไร เดี๋ยวจะลองแยกเลี้ยงดูเผื่อมีเฮ ผมว่าแล้วตั้งแต่เลี้ยงมาทำไมทั้งคู่ไม่ค่อยจะไล่กันเลย

ผมพฤติกรรมมันดูเผินๆ เหมือนตัวเมียครับ
มาขุดๆ แล้วคอยเฝ้า คอยไล่ปลาอื่น มันเหมือนอาการของตัวเมียครับ
 ้hahaha

ปล. ตัวผู้หน้าตาเป็นไงแล้วครับ
« ตอบ #33 เมื่อ: 24/08/11, [01:15:15] »

ปล. ตัวผู้หน้าตาเป็นไงแล้วครับ
คำเดียวสั้นๆครับ "อ้วน"  [on_026]
Moderator
« ตอบ #34 เมื่อ: 24/08/11, [01:16:31] »

คำเดียวสั้นๆครับ "อ้วน"  [on_026]

[mo_001] [mo_001]
« ตอบ #35 เมื่อ: 24/08/11, [01:25:38] »

เดี๋ยวถ่ายมาให้ดูครับ วันก่อน 2 ตัวผัวเมีย(รึเปล่า?) ช่วยไล่ปลาอื่น ฮีทสวยเชียว เกล็ดเขียวๆ
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/08/11, [16:48:44] »

ขออนุญาตขุดหน่อย  ช่วยผมดูหน่อยสิครับว่านี่มันพฤติกรรมตัวเมียหรือไม่ครับ เพราะตอนแรกเข้าใจว่าเป็นตัวผู้ทั้งคู่ แต่ 2-3 วันมานี้เค้าแสดงพฤติกรรมเพศเมียออกมา คือเข้าไปป้อตัวผู้ที่ตัวใหญ่กว่า แถมขุดรูทำรัง (ขุดจนต้นไม้ลอย) จนเช้านี้ตัวลายเป็นบั้งเลย แต่ก็ถ่ายรูปไม่ได้ ถ่ายเป็นคลิปละกัน

<a href="http://www.youtube.com/v/p8AivwJf4gM" target="_blank">http://www.youtube.com/v/p8AivwJf4gM</a>

จนบัดนี้ผมก็ยังคิดว่าเค้าเป็นตัวผู้นะ เพราะมันเหมือนกับอีกตัวเหลือเกิน แต่พฤติกรรมนี่สิ.... [งง]

ลากันด้วยไตรฟาสเหงาๆหนึ่งตัวครับ

[บ๊ะบาย]

ต้องถ่ายไตรฟาสให้หายเหงาแล้วนะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #37 เมื่อ: 26/08/11, [13:35:57] »

มาแล้วครับ รูปไอ้อ้วน ลองเลื่อนไปเทียบดูตอนได้มาแรกนะครับ เลี้ยงเสียทรงมากมาย  ้hahaha

ต้องถ่ายไตรฟาสให้หายเหงาแล้วนะครับ  [เจ๋ง]
ตัวนี้กะว่าจะเก็บไว้ทำพันธุ์ต่อไปครับ เลยจับขังเีดี่ยวให้คุ้นเคยสถานที่ก่อน  emb01
Moderator
« ตอบ #38 เมื่อ: 26/08/11, [15:44:19] »

คงอยู่อย่างสมบูรณ์พูนสุขมาก
ดูเป็นปลาที่ได้อารมณ์ปลาป่าสุดๆ เลยนะครับ
ตัวก็ไม่ใหญ่ ขนาดหลายเดือนแล้ว
แปลกดีครับ
 ้hahaha

แล้วตัวเล็กที่หันหลังให้นี่ปลาอะำไรเหรอครับ
 [งง]
« ตอบ #39 เมื่อ: 26/08/11, [22:22:25] »

คงอยู่อย่างสมบูรณ์พูนสุขมาก
ดูเป็นปลาที่ได้อารมณ์ปลาป่าสุดๆ เลยนะครับ
ตัวก็ไม่ใหญ่ ขนาดหลายเดือนแล้ว
แปลกดีครับ
 ้hahaha

แล้วตัวเล็กที่หันหลังให้นี่ปลาอะำไรเหรอครับ
 [งง]

มันคือ Biotoecus Opercularis .............................................................ซะที่ไหนล่ะ  [on_009]

แฮะๆ อยากเลี้ยงมาก เห็นหน้าตาคล้ายๆกันเลยถอยมาครับ

เค้าคือ Neolamprologus kungweensis ซึ่งตอนแรกก็ไม่ได้อยู่ตู้นี้หรอกครับ พอดีมีเหตุต้องขยับขยายให้พวกเด็กๆไตรฟาส เลยต้องขอตู้มาใช้ก่อน  [on_abe]

ปล. คุณอ๊อดตาดีมากกกก ตอนแรกผมไม่ได้สังเกตุ นึกว่าเศษใบขาไก่  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/11, [22:24:00] โดย praesepe »
Moderator
« ตอบ #40 เมื่อ: 27/08/11, [01:41:45] »

เค้าคือ Neolamprologus kungweensis ซึ่งตอนแรกก็ไม่ได้อยู่ตู้นี้หรอกครับ พอดีมีเหตุต้องขยับขยายให้พวกเด็กๆไตรฟาส เลยต้องขอตู้มาใช้ก่อน  [on_abe]

ปลาแปลกปลอม
 ้hahaha
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์