Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อะโรวาน่า  (อ่าน 2577 ครั้ง)
SUNZONESKY ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 28/10/07, [13:04:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อะโรวาน่าของผมหางมันแตกทำไงดีครับ เป็น ๆ หาย ๆ
ใครพอแนะได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/07, [19:28:30] โดย sunzonesky »
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/10/07, [13:34:35] »

ดูแลระบบกรองดีหรือเปล่า มีเมทก้าวร้าวหรือเปล่า ที่นี่อาจจะมีผู้เชี่ยวชาญด้านปลาอะโรไม่มาก แต่ถ้าตอบได้ก็พอให้ครับ แต่บอกรายละเอียดเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมของปลาหน่อยครับ ไม่มีพลังหยั่งรู้นะ ฮ่วย... strong

แนะนำอีกเว็บนึง อาจจะได้คำตอบตรงกว่าครับ

http://arowana.pantown.com/
Alcapone ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/10/07, [18:52:52] »

ลองสังเกตบ่อย ๆ น่ะครับว่า เค้าชอบว่ายวน ๆ เป็นวงกลมเร็ว ๆ หรือเปล่า เพราะที่คุณบอกว่ามันเป็น ๆ หาย ๆ นี่น่ากลัวมาก ๆ ครับ คือ น่ากลัวว่ามันจะกัดหางตัวเองน่ะครับ sho01

ดูแลสภาพน้ำให้ดีครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำทุกสัปดาห์ ๆ ละ 10 - 20 เปอร์เซนต์ ใส่เกลือ 0.1เปอร์เซนต์ด้วยจะช่วยให้ปลามีสุขภาพดีครับ

ปล.ถ้าจะให้ดีช่วยบอก สายพันธุ์ที่เลี้ยง ขนาดปลา ขนาดตู้ เมท การให้อาหาร และการเปลี่ยนน้ำน่าจะวิเคราะห์อาการได้ดีกว่านี้ครับ อิอิ โชคดีให้ปลาหายไว ๆ ครับ coo01
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/10/07, [19:01:10] »

ไงละ บอร์ดเรามีผู้เชียวชาญอโรวาน่ามาช่วยตอบอีก
บอร์ดกุ้งเรดบีก็มีเข้ามาร่วมด้วยแล้ว...
อีกไม่นานนี้จะใด้เริ่มแผนครองโลกกันซักที angry1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/10/07, [19:07:14] โดย Longhairguy »
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/10/07, [20:12:03] »

ไงละ บอร์ดเรามีผู้เชียวชาญอโรวาน่ามาช่วยตอบอีก
บอร์ดกุ้งเรดบีก็มีเข้ามาร่วมด้วยแล้ว...
อีกไม่นานนี้จะใด้เริ่มแผนครองโลกกันซักที angry1

นั่นเด่ะ ต่อไปเราจะไปเอาเว๊ปไหนมาอยู่ด้วยกันอีกนะ อิ อิ อิ hur03
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/10/07, [22:44:50] »

ยังๆ จะยึดครองโลกต้องปั๊มสมุนช๊อคเกอร์ออกมาก่อง
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/10/07, [02:09:26] »

มีหมอผ่าตัด กับ พยาบาลชุดดำแล้วนี่ กลัวอะไร
ที่เหลือก็หาลิ่วล้อมา กี๊ๆ ให้ไอ้เห็ด หรือ อีเพด เป็นหัวหน้าลิ่วล้อ
Rumble Fish ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/10/07, [02:19:55] »

ยังๆ จะยึดครองโลกต้องปั๊มสมุนช๊อคเกอร์ออกมาก่อง

กี๊ กี๊  m023 m023
Touch Kung ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/10/07, [16:36:41] »

ลองสังเกตบ่อย ๆ น่ะครับว่า เค้าชอบว่ายวน ๆ เป็นวงกลมเร็ว ๆ หรือเปล่า เพราะที่คุณบอกว่ามันเป็น ๆ หาย ๆ นี่น่ากลัวมาก ๆ ครับ คือ น่ากลัวว่ามันจะกัดหางตัวเองน่ะครับ 

ดูแลสภาพน้ำให้ดีครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำทุกสัปดาห์ ๆ ละ 10 - 20 เปอร์เซนต์ ใส่เกลือ 0.1เปอร์เซนต์ด้วยจะช่วยให้ปลามีสุขภาพดีครับ

ปล.ถ้าจะให้ดีช่วยบอก สายพันธุ์ที่เลี้ยง ขนาดปลา ขนาดตู้ เมท การให้อาหาร และการเปลี่ยนน้ำน่าจะวิเคราะห์อาการได้ดีกว่านี้ครับ อิอิ โชคดีให้ปลาหายไว ๆ ครับ
เห็นด้วยครับว่าอาจจะกัดหางตัวเองหรือไม่ก็ต้องเช็คดูครับว่ามีปลาอะไรไปไรกัดหางหรือเปล่า  แต่โดยส่วนใหญ่แล้วน่าจะกัดหางดัวเองนะครับ แต่ทางที่ดีเห็นแล้วก็รีบแก้ไขดีกว่าครับไม่งั้นอาจจะช้าเกินไปนะครับ ให้ปลาหายป่วยไว้ ๆ นะครับ
ที่นี่ก็เป็นอีก 1 ความรู้สำหรับคนรักอโรวาน่าครับ  http://www.arowanacafe.com  ลองดูนะครับ
น้องอ้วนซ่า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/10/07, [17:43:46] »

เอ่อ...ดีจัง..ไฮแบ๊คจะอายุ 1 ขวบแระ...เด๋ววันเกิดมันจะถ่ายรูปมาให้ดูดีก่า...

แล้วก็ดีใจมากมายที่มีเพื่อน เลี้ยงอโรฯ อยู่ในเวปนี้ด้วย... lau01
SUNZONESKY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/10/07, [10:52:14] »

ลองสังเกตบ่อย ๆ น่ะครับว่า เค้าชอบว่ายวน ๆ เป็นวงกลมเร็ว ๆ หรือเปล่า เพราะที่คุณบอกว่ามันเป็น ๆ หาย ๆ นี่น่ากลัวมาก ๆ ครับ คือ น่ากลัวว่ามันจะกัดหางตัวเองน่ะครับ sho01

ปล.ถ้าจะให้ดีช่วยบอก สายพันธุ์ที่เลี้ยง ขนาดปลา ขนาดตู้ เมท การให้อาหาร และการเปลี่ยนน้ำน่าจะวิเคราะห์อาการได้ดีกว่านี้ครับ อิอิ โชคดีให้ปลาหายไว ๆ ครับ coo01
ขอบคุณครับ
สายพันธุ์ออสเตเลียครับลองเลี้ยงก่อนครับแล้วค่อยไต่ระดับ อินโด ,มาเล ขนาดออสเต ยังไม่รอดเลยครับ ชุดแรกกัดกันตาย
ชุดสองตู้แตก นี่ชุดสามครับ
ขนาดปลา 10 นิ้วครับ ซื้อมา 4 นิ้ว ขนาดตู้ 48 เมทไม่มี อาหารสดบ้าง เม็ดบ้าง เน้นเม็ด เปลี่ยนน้ำ 1 / สัปดาห์ 20%
(ชุดแรกไปเชื่อคนขายบอกเลื้ยงรวม 3 ตัวได้มันยังเล็ก ไม่อยู่บ้านหลายวัน กลับมาดูอีกทียับเยิน อะโร 3 ตัวเลย)
ลองสังเกตบ่อย ๆ น่ะครับว่า เค้าชอบว่ายวน ๆ เป็นวงกลมเร็ว ๆ หรือเปล่า เพราะที่คุณบอกว่ามันเป็น ๆ หาย ๆ นี่น่ากลัวมาก ๆ ครับ คือ น่ากลัวว่ามันจะกัดหางตัวเองน่ะครับ 

ปล.ถ้าจะให้ดีช่วยบอก สายพันธุ์ที่เลี้ยง ขนาดปลา ขนาดตู้ เมท การให้อาหาร และการเปลี่ยนน้ำน่าจะวิเคราะห์อาการได้ดีกว่านี้ครับ อิอิ โชคดีให้ปลาหายไว ๆ ครับ
เห็นด้วยครับว่าอาจจะกัดหางตัวเองหรือไม่ก็ต้องเช็คดูครับว่ามีปลาอะไรไปไรกัดหางหรือเปล่า  แต่โดยส่วนใหญ่แล้วน่าจะกัดหางดัวเองนะครับ แต่ทางที่ดีเห็นแล้วก็รีบแก้ไขดีกว่าครับไม่งั้นอาจจะช้าเกินไปนะครับ ให้ปลาหายป่วยไว้ ๆ นะครับ
ที่นี่ก็เป็นอีก 1 ความรู้สำหรับคนรักอโรวาน่าครับ  http://www.arowanacafe.com  ลองดูนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/07, [10:59:14] โดย sunzonesky »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์