Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับปรุงตู้ใหม่ เปลี่ยนบรรยากาศ  (อ่าน 26590 ครั้ง)
pare ออฟไลน์
Cute Member
« เมื่อ: 27/01/10, [11:19:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แพรตั้งตู้นี้เป็นตู้ที่ 2ค่ะ เนื่องจากช่วงแรก ไม่มีวัสดุ โดยตรงในการเลี้ยงต้องคล้ำๆๆทางกันไป พอมีมาเลยต้องลองค่ะ
1. วัสดุรองพื้น กรองใต้กรวด ตู้ 24 นิ้ว ราคา 100 บาท
2. ปะการัง เบอร์ใหญ่ กก.ละ 50
3. ปะการังเบอร์เล็ก กก.ละ 50
4.เป็นดินลาวา ของ Power house ร้านคุณเกี๊ยว สนนราคาอยู่ที่ 980 บาท แต่คุณภาพคับแก้ว เรียกว่ามือใหม่หัดขับก็เลี้ยงได้สบายไม่ยุ่งยากเลยค่ะ
5.แต่งตู้ด้วยหิน 99%
6.น้ำปะปา ตั้งทิ้งไว้เปิดอ๊อกซิเจน 5 วัน
7.ใส่แบคเตอร์ 100 ซะหน่อยของ ADA (คิดเอาเองว่าจะดี) พร้อมใส่ Bee max 1 ช้อน (คิดเอาเองว่าให้เป็นอาหารของแบคทีเรีย)
8. อีก 2วัน ลงกุ้งไซด์ ลูกกุ้ง (คิดเอาเองว่าทน) 2-3 ตัว อีก 1วัน เพิ่ม เป็น 5-7 ตัว
9. วันที่ 10 ลงทั้งฝูง ยังไม่ต้องให้อาหารใดๆๆนะค่ะ สังเกตุกุ้งมันมีอุจจาระแสดงว่ามันก็มทีอาหารในตู้กิน ให้อาหารช่วงนี้น้ำเน่าเปล่าๆค่ะ
10. วันที่ 12 ยามวิกาล เริ่มให้อาหาร 5-7 เม็ด ต่อกุ้ง 60 ตัว (ไม่จำเป็นต้องให้มากค่ะ) กุ้งชอบเก็บกินตะไคร่ ตามตู้มากกว่า และกุ้งทุกตัวไม่ใช่ว่าจะมากินอาหาร
11. แพรลง red line ค่ะ ตู้ที่แล้วเอาไม่อยู่ แต่ตู้นี้ไปได้สวยค่ะ นี้คือความคุ้มค่าของราคาดิน ค่ะ
12. อย่างอื่น ไม่ขอพูดถึงการดูแลคล้ายกับตู้แรกค่ะ
13.เคล็ดลับดีๆๆก่อนตั้งตู้กุ้งสุราค่ะ
  13.1 หินที่จะนำมาตกแต่งตู้ ควรมีรูพรุนให้เป็นที่หลบ ของกุ้ง เอาแบบพรุนตามภาพนะค่ะ พรุนยังไง ก็มองทะลุเห็นกุ้งค่ะ ไม่ต้องหา        13.2 นำหินที่จะตกแต่ง แช่น้ำ ตากแดด ให้หินเกิดตะไคร่เขียวๆก่อนค่ะ พอเรานำลงตู้ กุ้งที่ลงตู้ใหม่ๆๆมักไม่กินอาหาร คนเลี้ยงก็มักจะจิตตก กลัวกุ้งจะตาย เปลี่ยนชนิดของอาหาร 3-5 ชนิดภายใน 2 วัน เพื่อให้กุ้งกินจริงๆแล้วเขาเก็บตะไคร่ที่เราเตรียมไว้ตามหินได้เลยค่ะ ไม่ต้องกลัว  อาหารเหลือ พออาหารเหลือ กลัวนำเน่า เอากระชอนลงไปตักออกอีกค่ะ วุ่นวายไปใหญ่ กุ้งเครียดค่ะ ทยอยตาย
  13.3 ช่วงลงกุ้งใหม่ๆ 7 วันแรก อย่าพยามยาม เอามือลงไปหรือเอากระชอนลงไป กวน ในตู้ ปล่อยให้เขา ปรับตัวเข้าหากันก่อนนะค่ะ
เพียงเท่านี้ คุณก็จะได้ลูกกุ้ง น่ารักๆๆ เยอะแยะไปหมดเลยค่ะ
ท้ายสุด ขอบคุณ วัสดุอุปกรณ์จากร้านคุณเกี๊ยว กุ้งสวยๆ จากร้าน All fish และที่ขาดไม่ได้คือคน ไปรับสินค้าให้
ที่โพสไว้เป็นประสบการณ์ตรงเท่านั้นนะค่ะ ผิดถูกอย่างไร เรียนท่านผู้รู้ชี้แนะได้ค่ะ เพียงอยากแบ่งปันค่ะ ^-^

ภาพชั้นดินที่ใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/10, [10:04:23] โดย pare »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/01/10, [11:57:01] »

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันกัน ไว้มีโอกาศจะลองตั้งดูสักตู้ [เจ๋ง]
RB king ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/01/10, [12:05:39] »

โหยยยยยยยเซียนสุรามาเองเลยตู้ก็สวยอ่ะคับเดี๋ยวว่างๆตั้งตู้สุรามั่งดีกว่าอิอิ งัยขอความกรุณาเซียนพิษณุโลกแนะนำบ้างนะครับสวยจิงๆตู้นี้ [กรี๊ดดดด] [ตกหลุมรัก] [โฟ่ววว]
กระปุกมู๋ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/01/10, [12:38:37] »

ตั้งตู้สวยดีค่ะ  [เจ๋ง]
clickcat488 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/01/10, [13:02:13] »

ดูแล้วอย่างง่ายเลยครับ
แล้วตู้24ใช้ดินกี่ถุง
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/01/10, [13:29:33] »

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันกัน ไว้มีโอกาศจะลองตั้งดูสักตู้ [เจ๋ง]
ยินดีมากค่ะ
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/01/10, [13:29:58] »

โหยยยยยยยเซียนสุรามาเองเลยตู้ก็สวยอ่ะคับเดี๋ยวว่างๆตั้งตู้สุรามั่งดีกว่าอิอิ งัยขอความกรุณาเซียนพิษณุโลกแนะนำบ้างนะครับสวยจิงๆตู้นี้ [กรี๊ดดดด] [ตกหลุมรัก] [โฟ่ววว]
ให้ไวนะ อยากได้หินแบบนี้บอก..จัดให้
Cute Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/01/10, [13:30:44] »

ตั้งตู้สวยดีค่ะ  [เจ๋ง]
ขอบคุณมากค่ะ
Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/01/10, [13:31:13] »

ดูแล้วอย่างง่ายเลยครับ
แล้วตู้24ใช้ดินกี่ถุง
ใช้ถุงเดียวเองค่ะ พอดีเลย [เย้ะ]
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/01/10, [17:21:24] »

แหม นั่งอ่านซะอยากตั้งตู้ตาม  [เย้ะ]
ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์
เป็นประโยชน์จริงๆ +ให้จร้า [ปิ๊งๆๆ]
Cute Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/01/10, [20:59:13] »

แหม นั่งอ่านซะอยากตั้งตู้ตาม  [เย้ะ]
ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์
เป็นประโยชน์จริงๆ +ให้จร้า [ปิ๊งๆๆ]
ขอบคุณมากค่ะ [ปิ๊งๆๆ]
saibara ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/01/10, [21:46:48] »

อยากเลี้ยงมั่งแล้วสิ  Correct!
fall ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/01/10, [22:15:32] »

เก่งมาครับ ยกให้เป็นเซียนสุรา [เจ๋ง]
ใส่ปะการังกี่โลเอ่ย แล้วน้ำประปานี่ น้ำในกรุงเทพหรือเปล่า
Cute Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/01/10, [22:52:09] »

เก่งมาครับ ยกให้เป็นเซียนสุรา [เจ๋ง]
ใส่ปะการังกี่โลเอ่ย แล้วน้ำประปานี่ น้ำในกรุงเทพหรือเปล่า
ขอบคุณมากค่ะ แต่ไม่ขนาดเซียนค่ะ แค่พอเลี้ยงได้ค่ะ ปะการัง ที่แพรใช้จำไม่ได้ว่าเท่าไร น่าจะประมาณอย่างละ 1.5 กก.มั่งค่ะ ไม่หนามากค่ะ เพราะตัวดินของ PH ช่วยเพิ่ม PH อยู่แล้วค่ะ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/01/10, [07:21:06] »

กุ้งเยอะดีจังครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/01/10, [23:08:12] »

พี่แพรครับ
ผมสงสัยอย่างอ่ะพี่  แล้วดินนี่มันเพิ่ม PH ด้วยใช่มั้ยครับ แล้วตู้พี่ ค่า PH เท่าไหร่ครับ
แล้วมันเพิ่ม PH ได้นานแค่ไหนล่ะครับ ถ้าเกิดว่าคุณสมบัติตรงนี้ของมันหมดไป(ซึ่งผมก็คิดว่ามันหมดแน่ซักวันนึง เพราะมันก็คือดิน ย่อมมีการย่อยสลายไปตามธรรมชาตินะครับ) เมื่อเวลานั้นมาถึงค่า PH มันจะยังสูงอยู่(นิ่ง)หรือครับ ? สงสัยอ่ะ  แล้วพี่จะทำงัยเมื่อเวลานั้นมาถึงล่ะครับ ?
Cute Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/01/10, [23:57:08] »

พี่แพรครับ
ผมสงสัยอย่างอ่ะพี่  แล้วดินนี่มันเพิ่ม PH ด้วยใช่มั้ยครับ แล้วตู้พี่ ค่า PH เท่าไหร่ครับ
แล้วมันเพิ่ม PH ได้นานแค่ไหนล่ะครับ ถ้าเกิดว่าคุณสมบัติตรงนี้ของมันหมดไป(ซึ่งผมก็คิดว่ามันหมดแน่ซักวันนึง เพราะมันก็คือดิน ย่อมมีการย่อยสลายไปตามธรรมชาตินะครับ) เมื่อเวลานั้นมาถึงค่า PH มันจะยังสูงอยู่(นิ่ง)หรือครับ ? สงสัยอ่ะ  แล้วพี่จะทำงัยเมื่อเวลานั้นมาถึงล่ะครับ ?
พี่ใช้ 5 in 1 วัดค่านะ น่าจะอยู่ประมาณ 7.5++ ไม่ยากเลยน้อง เมื่อถึงเวลานั้นมันก็ต้องเปลี่ยนดินไงจ๊ะ เซ็ทตู้ใหม่ ไม่ว่าตู้แบบไหนมันก็มีอายุของมันจ๊ะ มันคือการจำลองธรรมชาตินี้จ๊ะ ตู้เรดบีก็มีเวลาของมันเหมือนกัน ตู้ปลาก็เหมือนกัน ตู้ไม้น้ำก็ด้วย แต่ระยะเวลาของแต่ละตู้ คงกำหนดไม่ได้แน่นอน เพราะมีปัจจัยมากมาย ไม่ขอเอ๋ยถึงนะ..
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/01/10, [00:11:23] »

อยากได้ ตะไคร่เพิ่มมั้ยครับตอนนี้ตู้พักต้นไม้ รึ่มเลย  asspain
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/01/10, [10:45:35] »

กำลังลองเลี้ยงกุ้งเชอรี่อยุ
ถ้ารอดแล้วจะลองเลี้ยงกุ้งแบบนี้บ้าง
จะพริ้นออกมาอ่านคริคริ
เป็นข้อๆอ่านง่ายดีนะครับ
Cute Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/01/10, [11:44:04] »

อยากได้ ตะไคร่เพิ่มมั้ยครับตอนนี้ตู้พักต้นไม้ รึ่มเลย  asspain
ขอบคุณมากนะค่ะ แต่ยังไม่รับค่ะ  ้hahaha
Cute Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/01/10, [11:45:02] »

กำลังลองเลี้ยงกุ้งเชอรี่อยุ
ถ้ารอดแล้วจะลองเลี้ยงกุ้งแบบนี้บ้าง
จะพริ้นออกมาอ่านคริคริ
เป็นข้อๆอ่านง่ายดีนะครับ
ขอบคุณมากค่ะ
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/01/10, [18:19:44] »

ครับ
พี่แพรใช้กรองอะไรครับ  มีเดียเป็น PH ป่ะครับ 
รบกวนพี่มาอัพเดตเป็นระยะนะครับ จะรอชมผลงานครับ
เอาใจช่วยครับ
nickhc ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/01/10, [18:53:18] »

ตู้นี่กรองใต้กรวดอย่างเดียวเหรอครับ
Cute Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/01/10, [09:16:50] »

ตู้นี่กรองใต้กรวดอย่างเดียวเหรอครับ
ใช่ค่ะ ตอนนี้ใช้กรองใต้ทรายต่ออ๊อกอย่างเดียว ไม่มีกรองแขวนไม่มีมีเดีย พอดีว่าจะลองดูค่ะ ว่ามันจะทนอยู่ได้นานแค่ไหน แต่เตรียมกรองแขวนไว้แล้วค่ะ สั่งมาพอดีมันแตกรอการเปลี่ยนสินค้าอยู่ค่ะ ถ้าจะใช้มีเดีย ก็คงต้องเป็น PH ม่วงเหมือนเดิมค่ะ
Cookiefish ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 02/02/10, [01:09:48] »

ตู้ใหม่สวยดีครับ เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใช่ตัวยากๆ มันก็แทบไม่มีปัญหาเลยจริงๆ คุณแพรเพาะสปอง ฮาเลควินได้มั้ย ของผมนี่แทบยอมแพ้ไปแล้ว  surrender ว่าจะลองเซ็ตตู้สัก 12 นิ้วดูเจ้านี่อีกทีแต่ยังไม่มีเวลาเลย
งานหนักมากจนไม่ได้มาดูมาตามอะไรเลย (แม้แต่กุ้งที่ตัวเองเลี้ยง) ที่คุณแพรเอามาใหม่ตอนนี้จากออลฟิชเหรอครับ ไม่เห็นโพสต์เลยนึกว่าไม่มี
Cute Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 02/02/10, [21:26:35] »

ตู้ใหม่สวยดีครับ เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใช่ตัวยากๆ มันก็แทบไม่มีปัญหาเลยจริงๆ คุณแพรเพาะสปอง ฮาเลควินได้มั้ย ของผมนี่แทบยอมแพ้ไปแล้ว  surrender ว่าจะลองเซ็ตตู้สัก 12 นิ้วดูเจ้านี่อีกทีแต่ยังไม่มีเวลาเลย
งานหนักมากจนไม่ได้มาดูมาตามอะไรเลย (แม้แต่กุ้งที่ตัวเองเลี้ยง) ที่คุณแพรเอามาใหม่ตอนนี้จากออลฟิชเหรอครับ ไม่เห็นโพสต์เลยนึกว่าไม่มี
เพิ่งกำลังจะโตค่ะ สปอง ถ้าเลี้ยงไม่ตายไงก็ได้ลูกค่ะแพรว่า ตอนนี้ตู้ใหม่แพร red line อยู่ได้สบายเลยค่ะ ดีใจจัง all fish จะมีพันธุ์ใหม่เข้ามาด้วยนะค่ะ อัพรูปคืนนี้ดึกๆค่ะ
fall ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/02/10, [23:01:12] »

โอย... ทั้ง วิธีตั้งตู้ใหม่ substrate ใหม่ กุ้งสุลาใหม่
โรคตู้งอกกำเริบ ต้องหักห้ามใจ... n032

...เอ แต่ตรงมุมนั้นของห้องยังมีที่เหลือนี่นา  xxx2
Cute Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/02/10, [19:42:45] »

โอย... ทั้ง วิธีตั้งตู้ใหม่ substrate ใหม่ กุ้งสุลาใหม่
โรคตู้งอกกำเริบ ต้องหักห้ามใจ... n032

...เอ แต่ตรงมุมนั้นของห้องยังมีที่เหลือนี่นา  xxx2
กุ้งมาใหม่ สีสวยบาดใจทนไหวเหรอค่ะ แพรสั่งไปแล้ว.... ้hahaha
Ebi club by aquamarts ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 06/02/10, [10:18:56] »

ตู้สวยนะครับ
วันหลังต้องให้คุณ​pare สอนเลี้ยง กุ้งสุลาบ้างแล้ว

อุณภูมิตู้เท่าไหร่ครับ

ปล . ประการัง น่าจะซ้อนหน่อยนะครับ 555 แต่ก็เป็นลายสวยดี
Cute Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 06/02/10, [16:56:53] »

ตู้สวยนะครับ
วันหลังต้องให้คุณ​pare สอนเลี้ยง กุ้งสุลาบ้างแล้ว

อุณภูมิตู้เท่าไหร่ครับ

ปล . ประการัง น่าจะซ้อนหน่อยนะครับ 555 แต่ก็เป็นลายสวยดี
ขอบคุณค่ะคุณเกี๊ยว อุณหภูมิ 25-30 ไม่เกินค่ะ ปะการังตั้งใจให้เห็นเลยค่ะ คนอื่นเห็นจะได้นึกออกเลยไม่ต้องอธิบาย ้hahaha แพรเริ่มรู้สึกว่ามันเลี้ยงยากกว่าเรดบี เพราะตั้งแต่ตู้เรดบีได้ดินเบนนิมา มันง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วยเข้าปาก 5555
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์