Aqua.c1ub.net
*
  Tue 07/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาคาร์ดินัลเป็นโรค  (อ่าน 3678 ครั้ง)
ritt ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 09/06/07, [12:45:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาคาร์ดินัลที่บ้านผมมีอาการตาบวมมากเลยครับ แต่เป็นอยู่ตัวเดียวในฝูง อยากหาวิธีรักษาเพราะเห็นแล้วก็สงสารครับ นอกจากเรื่องตาบวมแล้วมันปกติดีทุกอย่าง การว่ายหรือกินอาหารก็ไม่มีอะไรแตกต่างจากตัวอื่นครับ ใครรู้ว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร และวิธีรักษารบกวนpost มาด่วนครับ   dea01
Aquality ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/06/07, [13:13:22] »

สาเหตุไม่แน่ชัดครับ อาจเกิดจากแบคทีเรียหรือ ปรสิทชนิดใดชนิดหนึ่ง คุณภาพน้ำที่ไม่ดีพอก็ทำให้เกิดได้
เรื่องการรักษา ถ้าเป็นระยะแรก ให้เปลี่ยนถ่ายน้ำ แล้วใส่ยาแก้อักเสบ 1เม็ดต่อน้ำ100ลิตร ถ้าไม่หายคงต้องมาเอายารักษาเฉพาะทางอย่างที่ณัฐว่าแล้วหละครับ
ปล. ไม่ต้องรีบ เพราะตัวที่เคยเป็น บางตัวอยู่ได้เป็นเดือน และบางทีมันก็หายเอง แต่ถ้าเป็นกับปลาแพงๆ ก็รีบรัษาดีกว่าครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/06/07, [15:54:07] »

http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=1642.msg47875#msg47875

ตามนี้ค่ะ  เคยเห็นมียาขายที่ Aquality ไม่รู้ตอนนี้เหลือไหม ลองโทรหาคุณภพดูละกัน

พี่บัง-*- ทำไมนู๋มองไม่เห็นอีโมชั่นใหม่อ่ะ
(onion man  นะ)

มันมีแต่ของลิงอ่ะ หัวหอมมันไม่มีเวอร์ชั่นนี้  nono1 มาใช้ลิงซะดีๆ
Someone ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/06/07, [22:07:20] »

สาเหตุไม่แน่ชัดครับ อาจเกิดจากแบคทีเรียหรือ ปรสิทชนิดใดชนิดหนึ่ง คุณภาพน้ำที่ไม่ดีพอก็ทำให้เกิดได้
เรื่องการรักษา ถ้าเป็นระยะแรก ให้เปลี่ยนถ่ายน้ำ แล้วใส่ยาแก้อักเสบ 1เม็ดต่อน้ำ100ลิตร ถ้าไม่หายคงต้องมาเอายารักษาเฉพาะทางอย่างที่ณัฐว่าแล้วหละครับ
ปล. ไม่ต้องรีบ เพราะตัวที่เคยเป็น บางตัวอยู่ได้เป็นเดือน และบางทีมันก็หายเอง แต่ถ้าเป็นกับปลาแพงๆ ก็รีบรัษาดีกว่าครับ

1เม็ดนี่คือยาขนาด 250mg หรือ500mg หรอฮับ
1984 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/06/07, [23:28:49] »

ยาแก้อักเสบนี่ คือยาปฏิชีวนะใช่มั้ยครับ แล้วเราควรเลือกใช้ตัวไหนดี
ขอถามอีกอย่างนะครับ พอดีปลา lemon tetra ที่บ้านผม ที่ส่วนต่อระหว่างหางกับตัวปลาเนี่ยมันรอยสีดำ รู้สึกว่ามันจะเป็นรอบส่วนที่เป็นโคนหางเลย มองดูแล้วเหมือนกับเป็นอยู่ข้างในตัวปลามากกว่าด้านนอกที่ผิวหนัง แต่ปลาก็ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใดมีใครพอจะรู้บ้างหรือป่าวคับ con01
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/06/07, [23:47:22] »

คาร์ดินัลเพิ่งตายไปตัว อาการแบบนี้เด๊ะ เห็นแค่วันเดียว ว่าจะไปเปิดเว็บหาวิธีรักษา ยังไม่ทันเปิดเลย ไปซะและ เลยไม่ต้องหาแล้ว ทีนี้
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/06/07, [00:27:03] »

ขอถามด้วยคน

คาดินันของผม  หางตก และลำตัวเกร็น

เป็นตัวเดียวในฝูง

และ ปลา โคลัมเบียเดตตร้า ตามลำตัวจะมีจุด ดำ ๆ จุดใหญ่ เห็นชัด  เป็นตัวเดียวในฝูงเช่นกัน

เป็นตอนย้ายตู้ใหม่

ใช้ยาแก้อักเสบจะหายไหมครับ  con01
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/06/07, [14:52:43] »

ที่บ้านควรมีตู้เปล่า พร้อมชุดออกซิเจนสำรองไว้อย่างน้อยๆ 1 ชุดนะ 

เพราะถ้าพบปลาป่วย หรือบาดเจ็บ จะได้แยกออกมาได้ทันที

ตุ้ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ อย่างปลาเล็กๆ ก็ตู้ 8 นิ้ว 10 นิ้วก็พอ  ประหยัดยาด้วย

จะได้ไม่ต้งอมากังวลว่าใส่ยาแล้วต้นไม้จะตายไหม มันจะติดตัวอื่นไหม

ถ้ามีป่วยอ่ะ  อย่าแรกเลย แยกไว้ก่อน ยกเว้นถ้าตู้ใหญ่มากๆ จับไม่ไหว อันนั้นก็ต้องหายาที่เหมาะสมกันต่อไป

ขอถามอีกอย่างนะครับ พอดีปลา lemon tetra ที่บ้านผม ที่ส่วนต่อระหว่างหางกับตัวปลาเนี่ยมันรอยสีดำ รู้สึกว่ามันจะเป็นรอบส่วนที่เป็นโคนหางเลย มองดูแล้วเหมือนกับเป็นอยู่ข้างในตัวปลามากกว่าด้านนอกที่ผิวหนัง แต่ปลาก็ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใดมีใครพอจะรู้บ้างหรือป่าวคับ con01

เชื้อรากินจากข้างในรึเปล่าอ่ะ  sho02

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์