Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึก Zebra Pleco ( L46 )  (อ่าน 85459 ครั้ง)
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 24/01/12, [11:38:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แล้วแยกตัวอ่อน ออกมายังไงงะครับ [on_065]?
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #31 เมื่อ: 24/01/12, [13:25:32] »

ชอบมากๆครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

แล้วแยกตัวอ่อน ออกมายังไงงะครับ [on_065]?

หลังจากนับวันหลังจากหลังผสม ก้อประมาณ 5 วัน
ก้อเอารังเทใส่ กล่องพักได้เลยครับ
aikhunwee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 24/01/12, [13:28:10] »

มาเก็บข้อมูลครับ  emb01
สักวันจะต้องมีเจ้าซีบร้าไว้ในครอบครองบ้าง  [on_abe]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #33 เมื่อ: 24/01/12, [16:31:55] »

ผมก็เล็งๆอยู่มา 2 ปีละ   [on_026]
soldier ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #34 เมื่อ: 24/01/12, [18:25:09] »

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ครับ ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจเลี้ยง อีก แล้ว ได้ความรู้ดีๆๆ อีก ขอบคุณครับ
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 24/01/12, [18:32:42] »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ^^
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/01/12, [09:38:20] »

มาเก็บข้อมูลครับ  emb01
สักวันจะต้องมีเจ้าซีบร้าไว้ในครอบครองบ้าง  [on_abe]
ผมก็เล็งๆอยู่มา 2 ปีละ   [on_026]
ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ครับ ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจเลี้ยง อีก แล้ว ได้ความรู้ดีๆๆ อีก ขอบคุณครับ
เข้ามาเก็บความรู้ครับ^^

ขอบคุณครับ
จริงๆราคาตอนนี้ก้อลดลงมาพอสมควร ลองดูครับเลี้ยงไม่ยาก
INTHANON ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #37 เมื่อ: 25/01/12, [09:40:11] »

[เจ๋ง]สวดยอด
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #38 เมื่อ: 25/01/12, [14:44:34] »

เพิ่มเติม
ปัญหาหลักๆ คือ การแยกเพศ
เรามาดูรูปแบบชัดๆอีกที โดยจะดูง่ายจากด้านบนครับ
คิดจะซื้อแน่ๆ ค่อยขอดูปลาครับ เดี๋ยวร้านเค้าจะบ่นเอา ้hahaha
ขนาดที่ดูง่าย ประมาณ 2.5 นิ้วขึ้นไป

ตัวผู้ ลำตัวยาว หัวกว้างยาว ครีบอกใหญ่ยาว มีหนามยาวที่ปลาย แก้มมีหนวดยาว

ตัวเมีย ลำตัวสั้นป้อม หัวสั้นกลม ครีบอกไม่ใหญ่มาก มีหนามสั้นสม่ำเสมอ แก้มีหนวดสั้น

Credit : http://www.discoveraquatics.co.uk/zebra/sexing.htm
« ตอบ #39 เมื่อ: 25/01/12, [15:00:25] »

สมบูรณ์แบบครับ   [เจ๋ง]
sunkillie ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 25/01/12, [16:31:17] »

ข้อมูลแน่น เดียวไปส่องที่บ้านมั่ง ดีกว่างงมานานล่ะ ว่าจะแยกตัวผู้ ตัวเมียยังไง [on_055] [on_055]
Sir Oas ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 25/01/12, [16:39:46] »

สุดยอดเลยครับผม  [เจ๋ง]
pusit771 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 25/01/12, [17:28:36] »

ผมเลี้ยงเจ้าตัวเล็ก 2 ตัว เจ้าปืนกล กับ เจ้าปืนแก๊ป มา ครบหนึ่งเดือน กำลังกังวลเรื่องที่อยู่อาศัย และ การอยู่การกิน และค่าน้ำต่างๆ  กังวลว่าจะปรับตัวได้ไหม มีอะไรที่ทำให้ปลารู้สึกไม่สบายบ้าง   สุดท้ายพอผมเจอบทความนี้ ที่เป็นประโยชน์มาก  ทำให้การเลี้ยง เจ้าสองตัวนี้ ไม่กังวลแล้วเพราะได้บอกทุกอย่าง ทุกขั้นตอน แค่เราปรับให้ใกล้เคียงตามคำแนะนำก็เพียงพอแล้ว เรื่องผสมพันธุ์คงอีกนานสำหรับผม แต่เลี้ยงให้รอด เนี่ย ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนี้เลยครับ  ( ผมให้อาหารสามต่อวันมื้อ คงต้องเพิ่มตามคำแนะนำแล้ว เดี๋ยวไม่โต ) 

V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 25/01/12, [18:57:48] »

หามานานแล้วบทความแบบนี้ ปลาในฝันเมื่อ 8 ปีที่แล้ว

ตอนนั้นตัวละ 2500  [mo_001] ปลาบ้าอะไรแพงฉิบ  จนถึงวันนี้

ตัวละเท่าไหร่แล้วเนี่ย ก็ยังไม่ได้เลี้ยงซักที
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #44 เมื่อ: 25/01/12, [21:29:55] »

ข้อมูลแน่น เดียวไปส่องที่บ้านมั่ง ดีกว่างงมานานล่ะ ว่าจะแยกตัวผู้ ตัวเมียยังไง [on_055] [on_055]
ถ่ายรูปด้านบนด้านข้างมาให้ช่วยดูได้ครับ
[เจ๋ง]สวดยอด
สมบูรณ์แบบครับ   [เจ๋ง]
สุดยอดเลยครับผม  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #45 เมื่อ: 25/01/12, [21:38:06] »

ผมเลี้ยงเจ้าตัวเล็ก 2 ตัว เจ้าปืนกล กับ เจ้าปืนแก๊ป มา ครบหนึ่งเดือน กำลังกังวลเรื่องที่อยู่อาศัย และ การอยู่การกิน และค่าน้ำต่างๆ  กังวลว่าจะปรับตัวได้ไหม มีอะไรที่ทำให้ปลารู้สึกไม่สบายบ้าง   สุดท้ายพอผมเจอบทความนี้ ที่เป็นประโยชน์มาก  ทำให้การเลี้ยง เจ้าสองตัวนี้ ไม่กังวลแล้วเพราะได้บอกทุกอย่าง ทุกขั้นตอน แค่เราปรับให้ใกล้เคียงตามคำแนะนำก็เพียงพอแล้ว เรื่องผสมพันธุ์คงอีกนานสำหรับผม แต่เลี้ยงให้รอด เนี่ย ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนี้เลยครับ  ( ผมให้อาหารสามต่อวันมื้อ คงต้องเพิ่มตามคำแนะนำแล้ว เดี๋ยวไม่โต ) 
ขอบคุณครับเล็กๆให้เช้าเย็นได้ครับแต่อย่าให้เหลือหรือท้องป่อง
หามานานแล้วบทความแบบนี้ ปลาในฝันเมื่อ 8 ปีที่แล้วตอนนั้นตัวละ 2500  [mo_001] ปลาบ้าอะไรแพงฉิบ  จนถึงวันนี้

ตัวละเท่าไหร่แล้วเนี่ย ก็ยังไม่ได้เลี้ยงซักที
ตอนนี้ก้อถูกลงเยอะแล้วครับ เริ่มประมาณสี่พัน
แต่คงเทืยบกับแรกๆไม่ได้ รู้สึกแปดร้อยบาท แล้วมาสองพัน หกพันแปดพัน
แต่ตอนผมมาเลี้ยงพ่อแม่ก้อหมื่นกว่าบาท 555
VEEZA ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 25/01/12, [22:39:04] »

แจ๋วครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [mo_007] [mo_007]
Club Leader
« ตอบ #47 เมื่อ: 26/01/12, [16:02:04] »

ถามราคามาแล้ว โอ้ย!!!จะเป็นลม  [mo_013]
« ตอบ #48 เมื่อ: 26/01/12, [16:58:22] »

ถามราคามาแล้ว โอ้ย!!!จะเป็นลม  [mo_013]
ซื้อมาเลี้ยงเลยครับพี่  ซักชุด 10 ตัว
Funny ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 26/01/12, [17:02:05] »

อิจฉาครับ เพาะมาเยอะนะครับ น่ารักจิงๆ [on_066]
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 26/01/12, [17:03:39] »

จะมีใครสนใจหุ้นชื้อกับผมมั้งไหมนิ ราคาจะได้ลดลง พอดีผมอยากได้ สัก 4 ตัว แต่ต้องชื้อ 10 ตัวนิพึ่งจะได้ลด  [on_abe]
Club Leader
« ตอบ #51 เมื่อ: 26/01/12, [17:22:42] »

จะมีใครสนใจหุ้นชื้อกับผมมั้งไหมนิ ราคาจะได้ลดลง พอดีผมอยากได้ สัก 4 ตัว แต่ต้องชื้อ 10 ตัวนิพึ่งจะได้ลด  [on_abe]

ถ้า 10 ตัวเหลือตัวละเท่าไหร่ n032
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #52 เมื่อ: 26/01/12, [18:26:32] »

ขอบคุณมากครับได้ความรู้เยอะดีครับ  มันเป็นซัคเกอร์ชนิดเดียวที่ผมชอบและคิดจะเลี้ยงครับ มีคนนำทางค่อยน่าลองหน่อย  [เจ๋ง]
anubeast ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/01/12, [20:26:35] »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลแชร์ประสบการณ์การเลี้ยง ขอปรึกษาเลยละกันครับ

ด้วยความที่เจ้าซีบร้านี่เป็นปลาที่ขี้อาย การจัดวางเลย์เอ้าท์ในตู้น่ะครับ ถ้าเพื่อการเพาะพันธ์ จำเป็นต้องหันหน้าถ้ำให้หลบๆหน่อยไหมครับ หรือสามารถหันหน้าถ้ำออกด้านหน้าตู้ให้เราเห็นได้ชัดๆเลย ไม่แน่ใจว่าถ้าเราหันหน้าถ้ำออกด้านหน้าตู้หมด เค้าจะไม่ยอมจับคู่เข้าถ้ำผสมพันธ์หรือเปล่าครับ อีกเรื่องคือจำเป็นต้องหาอะไรมาปิดหน้าตู้ไหมครับ ถ้าตำแหน่งในการวางตู้มีคนเดินไปๆมาๆ บ่อยพอสมควรน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ขอภาพตู้ที่ใช้ในการเพาะให้ชมหน่อยได้ไหมครับ จะได้เป็นไอเดียในการจัดเลย์เอ้าท์ตู้น่ะครับ ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Patto ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 26/01/12, [21:11:31] »

ถ้า 10 ตัวเหลือตัวละเท่าไหร่ n032

นั่นสิ อยากรู้ด้วย เหลือเท่าไรอะครับ
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #55 เมื่อ: 26/01/12, [21:22:57] »

อิจฉาครับ เพาะมาเยอะนะครับ น่ารักจิงๆ [on_066]
ขอบคุณมากครับได้ความรู้เยอะดีครับ  มันเป็นซัคเกอร์ชนิดเดียวที่ผมชอบและคิดจะเลี้ยงครับ มีคนนำทางค่อยน่าลองหน่อย  [เจ๋ง]
แจ๋วครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [mo_007] [mo_007]
ขอบคุณครับมีไรถามได้เลยครับ

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #56 เมื่อ: 26/01/12, [21:27:55] »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลแชร์ประสบการณ์การเลี้ยง ขอปรึกษาเลยละกันครับ

ด้วยความที่เจ้าซีบร้านี่เป็นปลาที่ขี้อาย การจัดวางเลย์เอ้าท์ในตู้น่ะครับ ถ้าเพื่อการเพาะพันธ์ จำเป็นต้องหันหน้าถ้ำให้หลบๆหน่อยไหมครับ หรือสามารถหันหน้าถ้ำออกด้านหน้าตู้ให้เราเห็นได้ชัดๆเลย ไม่แน่ใจว่าถ้าเราหันหน้าถ้ำออกด้านหน้าตู้หมด เค้าจะไม่ยอมจับคู่เข้าถ้ำผสมพันธ์หรือเปล่าครับ อีกเรื่องคือจำเป็นต้องหาอะไรมาปิดหน้าตู้ไหมครับ ถ้าตำแหน่งในการวางตู้มีคนเดินไปๆมาๆ บ่อยพอสมควรน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ขอภาพตู้ที่ใช้ในการเพาะให้ชมหน่อยได้ไหมครับ จะได้เป็นไอเดียในการจัดเลย์เอ้าท์ตู้น่ะครับ ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]

หันถำ้ออกหน้าตู้ได้เลยครับ เพื่อง่ายต่อการสังเกตุ
ถ้าเห็นมันผสมพันธ์ุ ค่อยปิดกระดาษก้อได้ครับ ไม่ควรปิดตลอดเพราะจะตื่นตกใจง่าย
ให้มันชินกับคนดีกว่า

ส่วนเรื่องการจัดตู้ ได้ลงไว้ให้แล้วครับหน้าแรก
ที่สำคัญคือนำ้สะอาดออกซิเจนเยอะ มีนำ้ไหลผ่านหน้าถำ้ ครับ
Patto ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 26/01/12, [21:38:17] »

รบกวนถามอีกนิดครับ
ตู้กับกรองที่ใช้เพาะนี่ ขนาดเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
anubeast ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 26/01/12, [21:46:13] »

หันถำ้ออกหน้าตู้ได้เลยครับ เพื่อง่ายต่อการสังเกตุ
ถ้าเห็นมันผสมพันธ์ุ ค่อยปิดกระดาษก้อได้ครับ ไม่ควรปิดตลอดเพราะจะตื่นตกใจง่าย
ให้มันชินกับคนดีกว่า

ส่วนเรื่องการจัดตู้ ได้ลงไว้ให้แล้วครับหน้าแรก
ที่สำคัญคือนำ้สะอาดออกซิเจนเยอะ มีนำ้ไหลผ่านหน้าถำ้ ครับ

โอ้ ขอบคุณมากครับ คำตอบชัดเจนเคลียร์เลย  [เจ๋ง] ถามต่ออีกหน่อยครับ ไม่ทราบจากที่เคยเพาะได้มา มันเคยเข้าไปไข่ในถ้ำที่ทะลุกันทั้งสองด้านไหมครับ หรือจะเลือกไข่ในถ้ำที่ตูดปิดเท่านั้นครับ เห็นจากในภาพมีทั้งสองแบบเลยน่ะครับ ประเด็นสำคัญคือผมยังหาซื้อบ้านซัคเกอร์แบบตูดปิดในภาพไม่ค่อยได้เลยน่ะครับ ไม่รู้ไปซื้อที่ไหนเหมือนกันครับ เจอแต่แบบที่เป็นดินเผาทะลุกันทั้งสองด้านน่ะครับ
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #59 เมื่อ: 26/01/12, [21:58:00] »

โอ้ ขอบคุณมากครับ คำตอบชัดเจนเคลียร์เลย  [เจ๋ง] ถามต่ออีกหน่อยครับ ไม่ทราบจากที่เคยเพาะได้มา มันเคยเข้าไปไข่ในถ้ำที่ทะลุกันทั้งสองด้านไหมครับ หรือจะเลือกไข่ในถ้ำที่ตูดปิดเท่านั้นครับ เห็นจากในภาพมีทั้งสองแบบเลยน่ะครับ ประเด็นสำคัญคือผมยังหาซื้อบ้านซัคเกอร์แบบตูดปิดในภาพไม่ค่อยได้เลยน่ะครับ ไม่รู้ไปซื้อที่ไหนเหมือนกันครับ เจอแต่แบบที่เป็นดินเผาทะลุกันทั้งสองด้านน่ะครับ

ต้องเป็นตูดปิดเท่านั้นครับ
มีหลายร้านนะครับ allfish. Zesar หรือร้านพี ที่มีพนาคิวเยอะๆ
ไม่จำเป็นต้่องเป็นทรงกระบอก ทรงกล่องก้อได้ครับ
แต่ต้องหาไม่ให้กว้างกว่าตัวปลามากนัก.
หน้า: 1 2 3 4 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์