Aqua.c1ub.net
*
  Sat 25/May/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ohko landmark . (ครบ 3เดือนแล้วครับอัพ หน้า2 ล่างๆ )  (อ่าน 10951 ครั้ง)
Veerapatch ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/10/13, [20:02:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Aquascape Name :   Ohko landmark  
Decoration Equipment       Ohko stone
Tank Dimension   W60×D20×H20 cm.
Volume   25.17 liters
Base Substrate   Powersand special S
Substrate  ADA NEWAMAZONIA(Extra Fine)  
Liquid Fertilizer  ADA STEP1 Brightly K
Filtration System   Eheim2213
Lighting System  LED upaqua z series 6hrs  
CO2 System  CO2 Cylinder 1bps.  
Flora   pearlgrass hairgrass
Start Up   12 NOV 13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/14, [23:17:17] โดย Veerapatch »
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/10/13, [20:18:53] »

หินตรงกลางก้อนหลัก ไม่แน่ใจเวลาเติมน้ำเต็มมันจะพ้นน้ำหรือเปล่า ดูจากรูปมุมไม่แน่ใจ

ถ้าพ้นน้ำผมว่า มันดูขาดๆ น่าจะกดให้จมลงกว่านี้นะ ไม่พ้นน้ำผมว่าสวยกว่า

แล้วแต่ความชอบฮับ

โดยรวมชอบฮับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/13, [20:52:32] »

หินตรงกลางก้อนหลัก ไม่แน่ใจเวลาเติมน้ำเต็มมันจะพ้นน้ำหรือเปล่า ดูจากรูปมุมไม่แน่ใจ

ถ้าพ้นน้ำผมว่า มันดูขาดๆ น่าจะกดให้จมลงกว่านี้นะ ไม่พ้นน้ำผมว่าสวยกว่า

แล้วแต่ความชอบฮับ

โดยรวมชอบฮับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่เดียวผมลองปรับดู แต่หินด้านหน้ามัน เรียงกันไปทางเดียวเกินไปป่าวครับเหมือนจงใจ ต้องปรับยังไงบ้างครับ  [on_051]
Indicator ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/10/13, [21:09:54] »

บอกก่อนเลยครับตู้เตี้ยมาก เมื่อเทียบกับขนาดหินแล้วเตี้ยมากๆๆๆๆ ท่านบนคงหมายถึงหินหลักมันใหญ่และพ้นน้ำให้ความรู้สึกหนัก
จับหินที่นอนมาตั้งเป็นหินรองดีกว่าครับ ปลูกเพิลกราสมันจะบังหมด ถ้าจะทำสโลปแบบนี้จะปลูกไม้ได้ครึ่งเดียว
แนะนำว่าถ้ามีดินเพิ่มเอาให้เท่ากันแล้วเกลี่ยหน้าต่ำหลังสูงครับ วิวิพารามันยาวมากๆๆๆๆๆๆมันจะม้วนกันควงสว่านอยู่ผิวน้ำ
ปล.กำลังสนใจLEDรอชมครับ สู้ๆครับ [เจ๋ง]
jaynuwat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/10/13, [21:37:28] »

สวยยยยย [on_055]

แต่ผมว่าหินสองก้อนตรงกลางมันดูเท่ากันไปป่ะครับ?
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/10/13, [22:29:03] »

เอ่อมันดูดีขึ้นมานิดมั้ยครับ ตอนนี้กดหินก้อนใหญ่ลงไปต่ำกว่าตู้แล้ว แต่สโลบด้านหน้าฝั่งซ้าย powersand มันไปกองอยู่อะครับเริ่มเลอะแล้ว  [on_008]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/10/13, [01:26:37] »

ในมุมมองของผมนะครับ(ความรู้เกี่ยวๆกับการจัดlayoutก็..งูๆปลาๆครับ)
-หินเมนใหญ่ไป สำหรับตู้นี้ ผมว่าถ้าใช้24"12"14" จะโอกว่าครับ
-ดูเหมือนสีหิน(เมน)จะต่างกันหินอื่นๆนะครับ ไม่ทราบว่าลองโดนนํ้ารึยังครับ??
-ความลึก(เเนวราบ)เเค่ 8 นิ้ว ดูอึดอัดมากๆครับ
-ถ้าเป็นผมจะใช้หินก้อนใหญ่ด้านขวา เป็นหินเมนครับ เเล้วเอาหินเมนปัจจุบันออก เเละหาหินรองมาเเทนหินด้านขวาครับ
-เเละหินย่อยๆ 5ก้อนที่เรียงกันด้านหน้ามันดูเป็น รูปเเบบมากเกินไปครับ ดูไม่ธรรมชาติ
-เเละชุดหินที่ดีควรจะสูง2/3ของตู้ครับ (มีคนสอนผมมา555)
-หินด้านหน้าถ้าจะเเก้ไข เป็นผมจะหาหินที่มีขนาดเล็กกว่า เเละมีรูปทรงต่างกัน มาวาง โดยไม่วางให้ดูเป็นเเบบเเผน เเต่จะวางอย่างสุ่มๆ random modeครับ มีสูงบ้าง ตํ่าบ้าง น่าจะโอเคกว่าครับ
ยังไงลองวางๆหมุนๆดูครับ หามุมที่เหมาะ หรืออาจจะทุบ เเละจัดวางใหม่ครับ ^^ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  [เจ๋ง]
&รอพี่ๆเทพทั้งหลาย มาเเนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/10/13, [01:32:58] โดย ROMMY »
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/10/13, [12:58:28] »

เกลี่ยดินข้างหน้าให้เท่ากันน่าจะสวยนะครับ
brassmonky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/10/13, [18:40:31] »

อยากได้หินแบบนี้ต้องซื้อที่ไหน
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/10/13, [18:56:43] »

อยากได้หินแบบนี้ต้องซื้อที่ไหน

ในJJ

Atlantis

The Nature

Aqu@Mind

Egg egg egg

เชียงใหม่ก็ร้าน ไม้น้ำเมล็ดกาแฟ ครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/10/13, [18:58:50] »

layout เด่นดีนะ ชอบ

หินเล็กๆข้างหน้ายังเรียงกันอยู่จริงๆ ปรับเปลี่ยนหน่อยน่าจะโอเค

ลองให้บางก้อนชี้ขึ้นไปทางขวาเหมือนก้อนเมนดู
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/10/13, [00:38:48] »

บอกก่อนเลยครับตู้เตี้ยมาก เมื่อเทียบกับขนาดหินแล้วเตี้ยมากๆๆๆๆ ท่านบนคงหมายถึงหินหลักมันใหญ่และพ้นน้ำให้ความรู้สึกหนัก
จับหินที่นอนมาตั้งเป็นหินรองดีกว่าครับ ปลูกเพิลกราสมันจะบังหมด ถ้าจะทำสโลปแบบนี้จะปลูกไม้ได้ครึ่งเดียว
แนะนำว่าถ้ามีดินเพิ่มเอาให้เท่ากันแล้วเกลี่ยหน้าต่ำหลังสูงครับ วิวิพารามันยาวมากๆๆๆๆๆๆมันจะม้วนกันควงสว่านอยู่ผิวน้ำ
ปล.กำลังสนใจLEDรอชมครับ สู้ๆครับ [เจ๋ง]

เดียวจะลองไฟตัวนี้ดูนะครับน่าจะพอได้ 555
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/10/13, [00:42:39] »

ในมุมมองของผมนะครับ(ความรู้เกี่ยวๆกับการจัดlayoutก็..งูๆปลาๆครับ)
-หินเมนใหญ่ไป สำหรับตู้นี้ ผมว่าถ้าใช้24"12"14" จะโอกว่าครับ
-ดูเหมือนสีหิน(เมน)จะต่างกันหินอื่นๆนะครับ ไม่ทราบว่าลองโดนนํ้ารึยังครับ??
-ความลึก(เเนวราบ)เเค่ 8 นิ้ว ดูอึดอัดมากๆครับ
-ถ้าเป็นผมจะใช้หินก้อนใหญ่ด้านขวา เป็นหินเมนครับ เเล้วเอาหินเมนปัจจุบันออก เเละหาหินรองมาเเทนหินด้านขวาครับ
-เเละหินย่อยๆ 5ก้อนที่เรียงกันด้านหน้ามันดูเป็น รูปเเบบมากเกินไปครับ ดูไม่ธรรมชาติ
-เเละชุดหินที่ดีควรจะสูง2/3ของตู้ครับ (มีคนสอนผมมา555)
-หินด้านหน้าถ้าจะเเก้ไข เป็นผมจะหาหินที่มีขนาดเล็กกว่า เเละมีรูปทรงต่างกัน มาวาง โดยไม่วางให้ดูเป็นเเบบเเผน เเต่จะวางอย่างสุ่มๆ random modeครับ มีสูงบ้าง ตํ่าบ้าง น่าจะโอเคกว่าครับ
ยังไงลองวางๆหมุนๆดูครับ หามุมที่เหมาะ หรืออาจจะทุบ เเละจัดวางใหม่ครับ ^^ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  [เจ๋ง]
&รอพี่ๆเทพทั้งหลาย มาเเนะนำครับ

วันนี้ผมลองรื้อมาจัดใหม่แล้วครับ ใจร้อนไปหน่อยตอนรื้อพาวเวอร์แซนด์ปนดินหมดเลย นั่งคัดแยกทั้งวัน  [on_007]
หินเมนเห็นด้วยครับใหญ่ไปนิดแต่ผมว่ามันอลังดี 55 ลองเอาหินรองมาวางดูแล้วแต่มันยังไม่ค่อยโอ อีกอย่างถามพี่ตูนมาแล้วเค้าบอกว่าลงไม้ไปเดียวสีมันจะพอกลืนกันบ้าง มั้งนะ   ้hahaha เดียวผมจะลงรูปใหม่ชลองดูด้วยครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/10/13, [00:43:30] »

เกลี่ยดินข้างหน้าให้เท่ากันน่าจะสวยนะครับ

เกลี่ยแล้วครับ 55
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/10/13, [00:45:01] »

layout เด่นดีนะ ชอบ

หินเล็กๆข้างหน้ายังเรียงกันอยู่จริงๆ ปรับเปลี่ยนหน่อยน่าจะโอเค

ลองให้บางก้อนชี้ขึ้นไปทางขวาเหมือนก้อนเมนดู

ขอบคุณครับพี่เอ ผมว่ามันใหญ่คับตู้เลย 555
ลองจัดใหม่แล้วครับ ชี้แนะหน่อยครับ ไม่โอจะได้วางใหม่ก่อนโรยพาวเดอร์
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/10/13, [00:49:22] »

ประมาณนี้ครับ แยกพาวเวอร์แซนด์ออกจากดินทั้งวันยังไม่หมดเดียวโรยดินทับเลย  ้hahaha
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/10/13, [01:42:33] »

ลองเอาหินด้านหน้า ออกบ้างมั้ยคราับ  หรือ เว้นช่องว่าง ช่องไฟให้ ห่างกันกว่านี้ ตอนนี้ รู้สึกเท่าๆกันอยู่

ผมฃอบ หินset นี้เด่นมากๆเลยครับ มุมด้านซ้าย ที่ล้อกับกอ้นใหญ่ก็ ดูดีครับ  [เจ๋ง]

ลองชมตอนลงต้นไม้ดีกว่า
toriyama ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/10/13, [11:40:32] »

ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย์เอ้าท์ แต่คิดว่าสวยแล้วอ่ะครับ หินด้านหน้าถ้าทำตามคุณ nikorn แนะนำคงจะลงตัวแล้วครับ
ที่เหลือเรื่องต้นไม้ รอชมนะครับ....
TFMAKO ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/10/13, [17:21:07] »

ผมว่าดินบางไปนะครับ ลงต้นไม้จะลำบาก ตอนฝังปุ๋ยด้วย
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/10/13, [02:10:14] »

ดินบางไปจริงด้วย ปลูกต้นไม้ยากแน่

เพิ่มดินให้สูงขึ้นโดยไม่ต้องขยับหินหลัก เอาเฉพาะก้อนเล็กๆขึ้นมาวางใหม่หลังจากลงดินเพิ่ม
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/10/13, [04:08:00] »

ผมว่าดินบางไปนะครับ ลงต้นไม้จะลำบาก ตอนฝังปุ๋ยด้วย

ลงดินเพิ่มแล้วนะครับ

ดินบางไปจริงด้วย ปลูกต้นไม้ยากแน่

เพิ่มดินให้สูงขึ้นโดยไม่ต้องขยับหินหลัก เอาเฉพาะก้อนเล็กๆขึ้นมาวางใหม่หลังจากลงดินเพิ่ม

โอเคยังครับพี่  ถามหน่อยครับถ้าเลี้ยงเพิลกลาสแบบยังไม่ลงน้ำไปก่อนได็ไม๊ครับ ขาตู้ยังไม่มา  [on_007]

ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 12/10/13, [04:16:11] »

ลงดินเพิ่มแล้วนะครับ

โอเคยังครับพี่  ถามหน่อยครับถ้าเลี้ยงเพิลกลาสแบบยังไม่ลงน้ำไปก่อนได็ไม๊ครับ ขาตู้ยังไม่มา  [on_007]

ผมตอบเเทนให้ละกันนะครับ (พี่เอofflineอยู่)
ถ้าเพิลกลาสเป็นใบบกก็เลี้ยงได้เลยครับ พรมนํ้าลงบนดินให้ชุ่มๆเเล้วก็ค่อยๆปักลงไปครับ เเบ่งปักกิ่งนึงที่มี5-8กิ่งย่อยๆ จะลามไวครับ เว้นช่วงนิดหน่อย เเล้วก็พรมนํ้าอีกรอบครับ ให้ชุ่มๆ เพื่อรักษาความชื้นครับ &  เปิดไฟปกติเลยครับ เเล้วพรมนํ้าบ่อยๆนะครับ  //เเต่ถ้าเป็นเพิลกลาสใบนํ้ามา ถ้าเอามาปักบนบก ต้องลุ้นเลยครับว่าจะเเตกใบบกมั้ย เพราะถ้าไม่เเตกใบบก ใบนํ้าที่มีอยู่มันก็จะเหี่ยวเเละตายไปครับ ดังนั้นถ้าเป็นใบนํ้ามา เเนะนำให้รอ ขาตู้ก่อนครับ เเล้วปัก+เติมนํ้า รันกรองปกติ จะเวิร์คกว่านะครับ
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 12/10/13, [09:18:53] »

แจ่ม โคตร  [mo_001] เนียนมาก
Salee(o'___'o) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/10/13, [09:47:59] »

เลย์เอาท สวยแล้วครับ ถือว่าสวยเลยแหละ  [เจ๋ง]

แต่ถ้าจะให้ติ อย่างเดียวเลย คือ ตู้เล็กไปหน่อยครับ
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/10/13, [11:36:49] »

แจ่มแล้ว
ก็อจจิ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/10/13, [23:57:31] »

หินสวย วางหินก็สวยครับ [เจ๋ง]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/10/13, [12:49:09] »

สวยงามซ้ายขวาเลยครับ เหลือขั้นตอนที่ยากยิ่งกว่า   คือเลี้ยงต้นไม้ให้ไปตามใจที่ต้องการครับ
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/10/13, [13:50:44] »

วางหินสวยแล้วภัทร

ไม่สนใจเลี้ยงหวีดจิ๋วหรอ สเกลมันจะเล็ก ละเอียดกว่านะ
« ตอบ #28 เมื่อ: 14/10/13, [07:17:27] »

ผมตอบเเทนให้ละกันนะครับ (พี่เอofflineอยู่)
ถ้าเพิลกลาสเป็นใบบกก็เลี้ยงได้เลยครับ พรมนํ้าลงบนดินให้ชุ่มๆเเล้วก็ค่อยๆปักลงไปครับ เเบ่งปักกิ่งนึงที่มี5-8กิ่งย่อยๆ จะลามไวครับ เว้นช่วงนิดหน่อย เเล้วก็พรมนํ้าอีกรอบครับ ให้ชุ่มๆ เพื่อรักษาความชื้นครับ &  เปิดไฟปกติเลยครับ เเล้วพรมนํ้าบ่อยๆนะครับ  //เเต่ถ้าเป็นเพิลกลาสใบนํ้ามา ถ้าเอามาปักบนบก ต้องลุ้นเลยครับว่าจะเเตกใบบกมั้ย เพราะถ้าไม่เเตกใบบก ใบนํ้าที่มีอยู่มันก็จะเหี่ยวเเละตายไปครับ ดังนั้นถ้าเป็นใบนํ้ามา เเนะนำให้รอ ขาตู้ก่อนครับ เเล้วปัก+เติมนํ้า รันกรองปกติ จะเวิร์คกว่านะครับ

แจ่ม โคตร  [mo_001] เนียนมาก

เลย์เอาท สวยแล้วครับ ถือว่าสวยเลยแหละ  [เจ๋ง]

แต่ถ้าจะให้ติ อย่างเดียวเลย คือ ตู้เล็กไปหน่อยครับ

แจ่มแล้ว
หินสวย วางหินก็สวยครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณทุกคนครับ  [เอ๋อๆๆ]

สวยงามซ้ายขวาเลยครับ เหลือขั้นตอนที่ยากยิ่งกว่า   คือเลี้ยงต้นไม้ให้ไปตามใจที่ต้องการครับ

ยิ่งปักไม่ค่อยเป็นด้วยพี่แหะๆ ขอบคุณครับ

วางหินสวยแล้วภัทร

ไม่สนใจเลี้ยงหวีดจิ๋วหรอ สเกลมันจะเล็ก ละเอียดกว่านะ

มีอีกตู้อะพี่คงลงตู้ระอย่างชั่งใจอยู่ รอขาตู้ด้วย 55 ค่อยเป็นค่อยไป  hide1
mincontrol ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #29 เมื่อ: 15/10/13, [00:30:30] »

สวยมากเลยครับ ขอแนะนำ1อย่างครับ ถ้าได้เพิลกลาสใบน้ำมาปักทำใบบกต้องหาอะไรทีแสงทะลุได้มาปิดไว้ครับเช่น พลาสติกห่ออาหาร กระจก อบไว้สัก 10 วัน ก็เปิดได้แล้วครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์