Aqua.c1ub.net
*
  Thu 16/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ปั้มลมแทนกรองแขวนได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 1079 ครั้ง)
warawatrsu ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/07/13, [15:03:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ ตู้ไม่เกิน18ครับ ผมอยากรู้ว่าปั้มลมใช้แทนกรองแขวนได้ไม๊ครับ คือผมไม่อยากใช้กรองแขวน
kittipan123 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/13, [15:50:06] »

ใช้ได้นะครับ แต่มันจะไม่มีตัวช่วยในการกรองของเสียครับ ถ้าจะให้ดีก็ใส่กรองฟองน้ำต่อตรงท่อปั้มลมก็ช่วยได้เยอะครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/07/13, [03:07:49] »

ต้องเเยกกันนะครับ
ปั้มลมมีหน้าที่ช่วยเพิ่มออกซิเจนที่ละลายในนํ้าโดยออกซิเจนจะมากหรือน้อยขึ้นกับความละเอียดของหัวทรายเเละความเเรงของตัวปั้มลมครับ ส่วนกรองเเขวนมีหน้าที่คือสร้างการหมุนเวียนของนํ้าเเละช่วยดักจับสิ่งสกปรกเเละของเสียต่างๆ ซึ่งถ้าในกรองเเขวนเราใส่มีเดียเช่นเซรามิก ริงค์ลงไปก็จะเป็นที่อยู่ของเเบคทีเรีย(จุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ได้ครับ) ซึ่งบางคนใช้กรองเเขวนเเต่ไม่อยากใช้ปั้มลมเเต่ก็กลัวจะไม่มีออกซิเจนสำหรับให้กุ้ง เพียงพอ ก็จะทำได้โดยลดนํ้าในตู้ลนิดนึงครับ ให้นํ้าที่ตกจากกรองเเขวนมันตกสูงขึ้นเเละกระทบกับนํ้าในตู้ ก็จะช่วยให้เกิดฟอง ซึ่งก็คือออกซิเจนสำหรับสัตว์นํ้านั่นเเหละครับ  ้hahaha
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/13, [16:26:24] »

ก็พอที่จะใช่ได้นะครับแต่ต้องแลกกับการเปลียนน้ำบ่อยขึ้น
ใช่กรองกระปุกจะดีกว่านะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์