Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเคร น้ำอุ่นหน่อยจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ  (อ่าน 1480 ครั้ง)
田彬 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/11/08, [20:27:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

deepkiss ครับพอดีไม่เคยเลี้ยงนะครับ
แต่เพื่อนเลี้ยงอยู่แล้วชวนให้เลี้ยงด้วย
(ก่อนหน้าจะเลี้ยงมอส .. อากาศเริ่มเย็นเลยอยากเลี้ยง)
(ตอนนี้เปลี่ยนใจเพราะคงจะใช้เงินน้อยกว่า)

ผมเลยคิดจะหาตู้ทรงสูงสัก 20 x 15 x 15 cm x 2 ตู้
ตู้แรกลงทรายขาว เลี้ยงเครสีฟ้า อีกตู้ ลงกรวดดำ แล้วก็เครสีส้ม
แล้วจะหาไฟ Incandescent Halogen แบบ 5000 k ที่เอาไว้ส่องในตู้
jewery มาติดขาตั้งวางข้าง ๆ เลยกลัวว่า กุ้งจะสุก เลยอยากถาม
เอาความรู้เรื่อง แสงหน่อยครับ แล้ว ไฟพวกนี้จะหาซื้อได้จากไหน
พร้อมขาตั้งเลย....  (คงต้องให้ watt น้อย ความเข้มต่ำหน่อยไม่งั้นกุ้งสุก)

ส่วนในตู้คงไม่มีอะไรนอกจากกรวดและกุ้ง กับ ลูกทรายหน้าตาดี ๆ
แล้วก็มี spotlight ส่องตู้งาม ๆ  [ปิ๊งๆๆ] หวังว่ากุ้งจะไม่สุกนะครับ 55
รบกวนแนะนำด้วยครับ (เอ่อ เรื่องกรองนี่ก็แนะนำด้วยครับว่าใช้แบบไหนได้บ้าง)
หรือจริง ๆ อาจจะไม่ต้องมีกรองก็ได้มั้ง เปลี่ยนน้ำสักสัปดาละครั้ง
Gold ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/11/08, [20:52:56] »

ไหวคับ
แต่กุ้งฟ้าเนี่ยใช่บลูล็อบรึปล่าว  บลูล็อบโตเต็มที่1ฟุตนะ ถ้าจะอยู่ในตู้20ก็เลี้ยงได้ซัก 7 เดือนได้
ไฟจะใช้สีอะไรก็ได้  ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้ก็ได้(ไม่ค่อยรู้เรื่องไฟเท่าไร [เขิลลลล])
แล้วสปอตไลจะใส่ทำไมมันไม่สว่างไปหน่อยเหรอ 036
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/11/08, [21:08:03] »

halogen มีคุณภาพแสงหรือ color rendering ดีสุดครับ
มันสามารถดึงเอา sprectrum ของสีออกมาได้ครบทุกช่วง (คล้าย แสงอาทิตย์)
ม่วงครามน้ำเงินเขียว....แดง อะไรนั่นหละ.... ที่ 5000k
ก็จะได้สีที่สดมากกว่า fluorescent ซึ่งเป็นแสงกระพริบ
และ มี color rendering ที่ต่ำถึงปานกลาง....ทำให้สีจืด
กว่าความเป็นจริง และขนาดใหญ่กว่ามากเพราะต้องมี
หลอดเคลือบฟอสฟอรัส ที่ยาวเทอะทะแลกกับความสว่างที่น้อยนิด
halogen คือหลอดเผาใส้ที่ให้ความสว่างสูงแต่ก็แลกกับพลังงาน
ความร้อนที่มากมาย

แต่ทั้งหมดนั่นเวอร์ไปครับ...... อยากได้ tangstan halogen
เพราะมันตั้งอยู่กลางห้อง อยากให้สว่าง และเด่น.....
และขนาดเล็ก นึกภาพไว้ค่อนข้างงาม  [เขิลลลล]
moozap ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/11/08, [21:56:42] »

เอ่อออ................

ไม่ต้องใส่ไฟก้ได้มั้งครับ - -

เว่อร์เกินไป
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/11/08, [22:12:33] »

Correct!  มันคือ.....DESIGN ครับ .....  Correct!

อาจจะดูเวอร์ไป....แต่เพื่อ perception ที่ดี

ไม่ังั้นเลี้ยงในกะละมังไปแล้วครับ............. [เขิลลลล]

......รบกวนนิดนะครับขอบคุณครับ.......

(มีตังคงเพี้ยนซื้อ LED เลยมั้งนิเรา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/08, [22:23:04] โดย boobee »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/11/08, [14:37:24] »

ถ้าไม่เกิน 30 องศาไปก็น่าจะพอโอเคอ่ะครับ แต่ถ้าจะให้ดีได้ 28 หรือ ต่ำกว่า ก็เป็นการดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์