Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะเป็นอะไรไหมอ่ะ  (อ่าน 2673 ครั้ง)
🐳 zzzzone 🌴 ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 18/08/08, [09:50:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงกุ้งแยกไว้แบบใช้ที่กันอ่ะ แล้วเมื่อคืนลงมาเข้าห้องน้าแวะไปดูกุ้ง  sho01 ทะๆๆๆๆ ทำไม บูลสปอตขนาด 3นิ้ว มันเข้าไปอยูในช่องของ สโนว์ตัวเมียขนาด 2นิ้วครึ่ง ซะงั้น  [งง] สงสัยเลยเปิดไฟดู บูลสปอตมันกินอะไรหว่า โอ่วๆๆๆ มันล่อสโนว์ตัวเมียของผมซะ ก้ามขวา กะ ขาขวาหน้า 2 ขาขาด  sho01 ขาข้างขวาเหลืออยู่ 2ขาหลังเอง มันจะเป็นอะไรมั้ย ดูสโนว์ตัวเมียมันซึมๆ กลัวๆไปเลย  suicide หลบอยู่หลังขอนไม้อย่างเดียว กลัวมันตายอ่ะ แต่ก็กินข้าวนะแต่กินไม่ค่อยสะดวกเพราะเหลือก้ามกับขาจับอาหารข้างเดียวเอง  cry02 สงสารมันจัง ขนาดเลี้ยงแยกแล้วแล้วนะเนี่ย  hur04 แล้วกว่าก้ามจะใหญ่เท่าเดิมนานไหม ถ้าขามันงอกแล้วมีก้ามข้างเดียวมันจะผสมกับตัวผู้ได้ไหม hide1     suicide suicide
Crazy-ZeeN ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/08/08, [10:11:04] »

รอลอกคราบอย่างเดวคับ   fire1  แต่ต้องทำใจนะคับเรื่องก้ามน่ะ  รอนานไช้ได้เลยคับกว่าจะไหย่เท่าอีกข้าง   sho01 sho01 asspain
TheGhost ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/08/08, [16:18:06] »

dea02 ขนาดใช้ที่กันแล้ว มันยังสามารถข้ามไปกินอีกฝ่ายได้อีกนะครับ สงสัยโมโหหิว evi01
djzero ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/08/08, [17:26:39] »

hur04 ตอนนี้แยกตู้เลยดีกว่านะครับ เดียวก็ข้ามไปหากันอยู่ดี
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/08/08, [20:10:49] »

เลี้ยงกุ้งแยกไว้แบบใช้ที่กันอ่ะ แล้วเมื่อคืนลงมาเข้าห้องน้าแวะไปดูกุ้ง  sho01 ทะๆๆๆๆ ทำไม บูลสปอตขนาด 3นิ้ว มันเข้าไปอยูในช่องของ สโนว์ตัวเมียขนาด 2นิ้วครึ่ง ซะงั้น  [งง] สงสัยเลยเปิดไฟดู บูลสปอตมันกินอะไรหว่า โอ่วๆๆๆ มันล่อสโนว์ตัวเมียของผมซะ ก้ามขวา กะ ขาขวาหน้า 2 ขาขาด  sho01 ขาข้างขวาเหลืออยู่ 2ขาหลังเอง มันจะเป็นอะไรมั้ย ดูสโนว์ตัวเมียมันซึมๆ กลัวๆไปเลย  suicide หลบอยู่หลังขอนไม้อย่างเดียว กลัวมันตายอ่ะ แต่ก็กินข้าวนะแต่กินไม่ค่อยสะดวกเพราะเหลือก้ามกับขาจับอาหารข้างเดียวเอง  cry02 สงสารมันจัง ขนาดเลี้ยงแยกแล้วแล้วนะเนี่ย  hur04 แล้วกว่าก้ามจะใหญ่เท่าเดิมนานไหม ถ้าขามันงอกแล้วมีก้ามข้างเดียวมันจะผสมกับตัวผู้ได้ไหม hide1     suicide suicide

สำหรับกุ้งเคร ฯ ในส่วนที่เป็นขานั้น ธรรมชาติ จะช่วยให้งอกเนื้อเยื่อใหม่ได้ค่อนข้างเร็วครับ เพียงเราแยกเขาพักเอาไว้ต่างหาก

ในเวลาไม่เกิน 1 เดือน หรือน้อยกว่าตามสภาพความสมบูรณ์ของกุ้ง ขาใหม่ จะถูกงอกขึ้นมาทดแทนอย่างรวดเร็ว แต่ในส่วนก้าม

ก็ต้องยอมรับว่างอกได้ช้ากว่ามากครับ แต่มีเพียงก้ามเดียว ไม่เป็นอุปสรรค ต่อการสืบพันธุ์ของกุ้งตัวเมียกับตัวผู้ครับ และตัวผู้ก้ามเดียว

ก็ยังผสมกับตัวเมียพอได้อยู่ครับ  [เจ๋ง]
หะมวย~หมวยจ้า ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/08/08, [21:33:51] »

น่าสงสาร suicide

พวกนี้โหดจริง  evi01
No.XIII ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/08/08, [22:18:07] »

sho01โอ้ว......ช็อคซีนีม่าเลยนะเนี่ย...... asspain wuuuu [ซีดดด] [กัว]
prepare
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/08/08, [22:43:31] »

น่ากลัวจังเลยอ่า  036 หยั่งงี้ต้องระวังลูกๆแพรมั่งแล้ว  sho01
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/08/08, [09:29:34] »

ตอนนี้น้องโนไม่ค่อยซึมแล้ว lau01 กินเก่งด้วย ชอบกินข้าวโพดมั๊กๆ(สงสัยหวาน)  [ปิ๊งๆๆ] น้องโนคงไม่เป็นไรแล้วมั้ง  036 อย่างนี้ต้องให้กินแคลเซี่ยมเยอะๆ เอ่อ ! ถามเพื่อนๆหน่อยครับ ถ้าให้กินเนื้อกะเปลือกกุ้งที่เราใช้ทำอาหารจะดีต่อน้องโนในการลอกคราบครั้งหน้าเปล่าครับ xxx2 จะได้ให้เค้ากิน จะได้แข็งแรงไวๆ
littlel3oy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/08/08, [11:09:24] »

ลองให้แคลเยอะๆหนอ่ยกะเปลือกปูก็โอเคนะครับเพราะในเปลือกปูทะเลมีสารอาหารที่เขาต้องการอยู่พอสมควรทีเดียวเชียว lau01
fall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/08/08, [19:46:56] »

กุ้งผม ขาซ้ายหน้าขาด 2 ขาขวาหลังขาด 1
ยังเดินไปมาเฉย รอดดีอยู่
เห็นมันใช้ขาที่เหลือเก็บอาหารเข้าปากเอา  hide1
mintzz ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/08/08, [12:46:39] »

ตอนนี้ก้ต้องรักษาอย่าให้ขาจับเค้าขาดไปอีกนะครับ
Joker ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/08/08, [13:43:00] »

.... ใส่ขาเทียม ก้ามเทียม ครับ ... ..

รอลอกคราบครับ ไม่เป็นไรหรอก แต่แยกไว้ก็ดีเผื่อว่ามันจะโดนรังแกอีก ระหว่างรอก็บำรุงๆมันไปครับ อาหาร วิตามิน อาหารเสริม บลาๆๆๆ
เซียงเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/08/08, [16:17:29] »

hide2 ไม่ต้องห่วงหรอก

ของผม บลูล็อปส์ตัวเมีย ขาข้างซ้ายหายทั้งแถบก็ไม่เห็นมันเป็นไรนะ ตอนนี้เริ่มผุดเป็นติ่งๆขึ้นมาแล้ว
ลอกคราบคราวหน้าขามันจะกลับมาเอง(แต่ว่าผมไม่ให้คลาดสายตาเลยนะ) 036

ไม่ให้ตัวผู้ทำไรมาก 031
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/08/08, [08:41:15] »

lau01 ตอนนี้น้องโน อาการดีขึ้นเยอะแล้ว กินก็เก่ง  [ปิ๊งๆๆ] แต่ว่าเขาเพิ่งลอกคราบไปนะจิ สงสัยต้องรออีกนาน สงสารเขากินอาหารไม่ค่อยถนัดเลย  suicide

สวนแผลตอนนี้มันเป็นสีน้ำตาล ช้ำๆนะ มองดูดีๆ มือเล็กๆที่ใกล้กับปากเขาก็แหว่งไปด้วย จะใส่ยาอะไรให้ดี หรือว่าปล่อยไว้เฉยๆให้เขาลอกคราบเอง  suicide
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/08/08, [14:04:05] »

lau01 ตอนนี้น้องโน อาการดีขึ้นเยอะแล้ว กินก็เก่ง  [ปิ๊งๆๆ] แต่ว่าเขาเพิ่งลอกคราบไปนะจิ สงสัยต้องรออีกนาน สงสารเขากินอาหารไม่ค่อยถนัดเลย  suicide

สวนแผลตอนนี้มันเป็นสีน้ำตาล ช้ำๆนะ มองดูดีๆ มือเล็กๆที่ใกล้กับปากเขาก็แหว่งไปด้วย จะใส่ยาอะไรให้ดี หรือว่าปล่อยไว้เฉยๆให้เขาลอกคราบเอง  suicide

ถ้าเป็นไม่มาก ก็ดูแลคุณภาพน้ำให้ดี ลอกคราบครั้งต่อไป ก็จะหาย หรือค่อยๆหายไปเองได้ครับ ( เอาคราบทิ้งไปด้วยเน่อ ) แต่ถ้ากังวล ก็ผสมยาปฏิชีวนะ

ให้ตามสัดส่วนก็แล้วกันนะครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์