Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันแตกต่างกันยังไง  (อ่าน 3326 ครั้ง)
godamar ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/05/09, [18:19:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเพิ่งจะมาเลี้ยงกุ้งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ศึกษาไป ศึกษามาชักงง เลยอยากถามท่านผู้รู้ซักหน่อยอ่ะคับ งั้นเข้าเรื่องเลย

1. ผมอยากทราบความแตกต่างระหว่าง กุ้งเคร กุ้งแคระ กุ้งเรดบีว่ามันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ โดยเฉพาะเครกับแคระทำไมผมค้นข้อมูลในเว็บเจอหัวข้อกุ้งล็อบเตอร์ทั้งเครและแคระเล่นเอางงเลย แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ากุ้งที่เราซื้อมาจะแคระหรือเปล่า

2. ผมศึกษาไป ศึกษามา ก้องงกับสายพันธุ์ของกุ้งเครเข้าไปอีกว่า สายพันธุ์ p และ c มันต่างกันยังไงแล้วมีวิธีสังเกตุยังว่ามันเป็น p หรือ c อ่ะคับ

3. แล้วในสายพันธุ์ p และ c มันแยกประเภทยังไงและตามอะไรหรอคับเพราะเห็นบางทีตัวก้อคล้ายกันและดันเรียกไม่เหมือนกันงงเข้าไปอีก

ที่ผมสงสัยก้อมีแค่นี้แหละคับ

ปล. ขอบคุณสำหรับผู้รู้ทุกคนที่ให้ข้อมูลดี ๆ ในการเลี้ยงกุ้งในเวบนี้
ปล2. ถ้าคำถามไหนที่ผมถามแล้วมีผู้รู้ตอบแล้วหรือมีแหละข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง ขอ link ด้วยนะคับขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/09, [00:22:06] โดย ดุ๊กดิ๊กน่ารัก & ฉึ่งแมวส้ม »
baboon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/05/09, [18:22:12] »

ลองค้นหาในห้องสมุดก่อนนะครับหรือใช้ search ข้างบนก็ได้ รับรองหมดข้อสงสัย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/09, [18:33:06] »

ใช้แล้วคับแต่หาไม่เจอยังไงขอ link ด้วยจะขอบคุณมากคับ
ไ ก่ โ ต้ ง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/05/09, [18:56:43] »

เครฟิช >>>>> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9.0
กุ้งแคระ >>>>> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=7.0
ฅ.ฅนรักแมว ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/05/09, [19:07:56] »

อยากได้คำตอบเร็วๆ ดีๆ ละเอียดๆ
ต้องเป็นผู้หญิงครับ

้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/09, [19:10:52] »

อยากได้คำตอบเร็วๆ ดีๆ ละเอียดๆ
ต้องเป็นผู้หญิงครับ

้hahaha ้hahaha ้hahaha
ตรงใจผมจริงๆ ดูๆไปกลายเป็น web เครื่องครัวซะแล้ว  [เขิลลลล]
NoFuturian[Chonburi] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/05/09, [19:12:32] »

ผมเพิ่งจะมาเลี้ยงกุ้งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ศึกษาไป ศึกษามาชักงง เลยอยากถามท่านผู้รู้ซักหน่อยอ่ะคับ งั้นเข้าเรื่องเลย

1. ผมอยากทราบความแตกต่างระหว่าง กุ้งเคร กุ้งแคระ กุ้งเรดบีว่ามันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ โดยเฉพาะเครกับแคราะทำไมผมค้นข้อมูลในเว็บเจอหัวข้อกุ้งร็อบเตอร์ทั้งเครและแคระเล่นเอางงเลย แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ากุ้งที่เราซื้อมาจะแคราะหรือเปล่า

เครกับแคระก็กุ้งเหมือนกันครับ ต่างที่เครจะคล้ายๆล็อบสเตอร์ แต่อยู่ในน้ำจืดครับ ส่วนกุ้งแคระเนี่ย เค้าจะตัวเล็กเอามากๆ ใหญ่ๆจัดก็แค่ 1 นิ้ว
ส่วนเครใหญ่สุดๆได้เกือบจะเป็นฟุตละมั้งครับ เรดบีคือกุ้งแคระอย่างหนึ่งที่ราคาสูงเอามากๆและมีลายขาว-แดง ซึ่งจะมีอีกชนิดคือ แบลคบี ที่มีลาย ขาว-ดำ ครับ
และเรดบีจะแยกเป็นเกรดๆพอๆกับปลาคาร์ฟครับ ลองไปหาอ่านในกระทู้อื่นๆดูครับ

2. ผมศึกษาไป ศึกษามา ก้องงกับสายพันธุ์ของกุ้งเครเข้าไปอีกว่า สายพันธุ์ p และ c มันต่างกันยังไงแล้วมีวิธีสังเกตุยังว่ามันเป็น p หรือ c อ่ะคับ

ข้ามเด้อ

3. แล้วในสายพันธุ์ p และ c มันแยกประเภทยังไงและตามอะไรหรอคับเพราะเห็นบางทีตัวก้อคล้ายกันและดันเรียกไม่เหมือนกันงงเข้าไปอีก

ข้ามอีกแระ

ปล. ขอบคุณสำหรับผู้รู้ทุกคนที่ให้ข้อมูลดี ๆ ในการเลี้ยงกุ้งในเวบนี้
ปล2. ถ้าคำถามไหนที่ผมถามแล้วมีผู้รู้ตอบแล้วหรือมีแหละข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง ขอ link ด้วยนะคับขอบคุณคับ

link ข้อมูลไปที่ห้องสมุดเลยครับ ไม่ก็รวม link ต่างๆ
หรือถ้าหาไม่ได้ อ่านกระทู้เก่าๆของบอร์ดกุ้งเครและกุ้งแคระครับ จะช่วยท่านได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/09, [00:23:02] โดย ดุ๊กดิ๊กน่ารัก & ฉึ่งแมวส้ม »
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/05/09, [19:15:01] »

ตรงใจผมจริงๆ ดูๆไปกลายเป็น web เครื่องครัวซะแล้ว  [เขิลลลล]

deepkiss deepkiss deepkiss
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/05/09, [19:31:48] »

นานๆไปจะมีคนถามว่า "กระทะทองแดงซื้อที่ใหนพี่"  คงพูดไม่ออก  ้hahaha
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/05/09, [19:34:08] »

สรุปคือกุ้งเครคือกุ้งที่มีก้ามใหญ่ ๆ แต่กุ้งแคระจะไม่มีก้ามใช่ไหมคับผมเข้าใจถูกเปล่า

แล้วเรดบีอ่ะคับ^^
satanC ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/05/09, [19:38:26] »

สรุปคือกุ้งเครคือกุ้งที่มีก้ามใหญ่ ๆ แต่กุ้งแคระจะไม่มีก้ามใช่ไหมคับผมเข้าใจถูกเปล่า

แล้วเรดบีอ่ะคับ^^
เรดบีจะตัวเล็กมีขาวสลับแดงครับ [ฮึ๊ยยย]
ส่วยแยกสายPกับCก็ดูที่ก้ามครับ asspain
สายPก้ามจะมีหนาม เช่น สโนว์ ไบร์ท อัลเลนี้ deepkiss
สายCก้ามจะเรียบ เช่น บลูล็อป เรนโบว์ lau01
ก็ประมาณนี้ครับ hide2
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/05/09, [19:40:26] »

แนะนำให้ไปเริ่มต้นอ่านใหม่ดีกว่าครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/05/09, [19:59:49] »

ก้ามเรียบหรือมีหนานใช้ตรงข้าง ๆ ก้ามมันหรือเปล่าคับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=8185.0

อย่างใน link นี้ ผมก้อเห็นมันเป็นหนามข้าง ๆ ทุกตัวอ่ะคับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/05/09, [20:05:32] »

ลืมบอกไป
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/05/09, [20:08:04] »

ขอบคุณคับ ^^
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/05/09, [20:15:12] »

แล้วข้อ 3 อ่ะคับยังไม่ได้คำตอบเลยง่ะ
ยักษ์แคระ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/05/09, [20:29:28] »

1. ผมอยากทราบความแตกต่างระหว่าง กุ้งเคร กุ้งแคระ กุ้งเรดบีว่ามันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ โดยเฉพาะเครกับแคราะทำไมผมค้นข้อมูลในเว็บเจอหัวข้อกุ้งร็อบเตอร์ทั้งเครและแคระเล่นเอางงเลย แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ากุ้งที่เราซื้อมาจะแคราะหรือเปล่า

เครคือลอบสเตอน้ำจืดครับ แคระคือเอ่อ..........ยังไงดี คือมันต่างกันมากอยู่นะครับ เครเด็กเนี่ยเกิดมาก็ใหญ่พอๆกับแคระตัวเต๋มวัยแล้วหละ อ้อ!มันจะมีเครแคระด้วย แต่หาไม่ได้ง่ายๆครับ เวลาไปซื้อไม่ต้องกลัวเลยว่าจะซื้อผิด เพราะถ้าเป็นเครเค้า(ส่วนมาก)จะแยกไว้ในกล่องเป็นตัวๆ

สังเกตุจากรูปแบบของก้ามครับ พวกก้ามหนามจะเป็นสายP Procambarus มีถิ่นกำเนิดในทวีปอเมริกา และยุโรป อีกพวกคือCherax ก้ามจะเรียบๆเห็นชัดๆเลย มีถิ่นกำเนิดในโซน ออสเตรเลีย ปาปัวนิวกินี และอินโดนีเซีย สายcค่อนข้างดุและหวงถิ่นมากกว่าสายp ไม่ควรเลี้ยงปนกัน และถึงจะเป็นสายเดียวกันก็ใช่ว่าจะญาติดีกันนะ มีซัดก้ามให้เห็นเป็นประจำ

ตามข้อสอง

ไม่รู้ว่าคุณซื้อเค้ามาเลี้ยงรึยัง อยากให้ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ กุ้งพวกนี้ไม่ได้มีถิ่นกำเนิดในบ้านเรา แม้จะเลี้ยงไม่ยากแต่ก็เรื่องมากพอสมควร ทั้งความสะอาดของน้ำ ระบบนิเวศน์ อาหาร รวมถึงโรคต่างๆ ลองหาข้อมูลในนี้ดูก่อนนะ เค้าเป็นสิ่งมีชีวิต เลี้ยงก็เลี้ยงให้ดี ไม่ใช่เบื่อก็ทิ้งแหล่งน้ำให้กลายเป็นเอเลี่ยนเหมือนซัคเกอร์ 036

โชคดีและมีความสุขกับการเลี้ยงกุ้งยักษ์ครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/05/09, [20:33:19] »

นี่สายP http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=56422.0 [เย้ะ]
นี่สายC http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=56418.0 emb01
สายPที่ก้ามจะมีตะปุ่มตะป่ำลองดูแล้วเปรียบเทียบนะครับ hawaii
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/05/09, [08:19:15] »

ออ พอจะแยกออกแล้วคับขอบคุณมาก ๆ สำหรับความรู้เรื่องกุ้งนะคับ

ส่วนกุ้งผมซื้อมาแล้วคับ 2 ตัว เป็นตัวสีส้มแต่มองก้ามไม่เห็นอ่ะคับว่ามันมีหนามเปล่าเลยไม่รู้ว่ามันเป็น p หรือ c เพราะตัวมันยังเล็กประมาณ 1 นิ้ว ที่ร้านบอกเป็นตัวผู้กับตัวเมีย ผมก้อลองศึกษาแล้วก้อพลิกดูตรงท้อง ถ้าไม่ผิดคงเป็นเพศผู้กับเมียแหละ ผมแยกเลี้ยงอยู่อ่ะคับเพราะผมกลัวมันยังไม่พร้อมผสมพันธุ์แล้วมันจากัดกันซะก่อน แต่ตู้เป็นตู้แบ่งมองเห็นกันคับ

ที่ผมทำไม่รู้ถูกหรือเปล่าอ่าคับ

ยังไงจาดูแลนู๋กุ้งของผมสุดชีวิตคับ ^^
GrIdArCh ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/05/09, [09:05:40] »

1. ผมอยากทราบความแตกต่างระหว่าง กุ้งเคร กุ้งแคระ กุ้งเรดบีว่ามันแตกต่างกันยังไงอ่ะคับ โดยเฉพาะเครกับแคระทำไมผมค้นข้อมูลในเว็บเจอหัวข้อกุ้งล็อบเตอร์ทั้งเครและแคระเล่นเอางงเลย แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ากุ้งที่เราซื้อมาจะแคระหรือเปล่า

เท่าที่อ่านมานี่เรียกว่าศึกษาแล้วเหรอฮะ...ห้องสมุดกุ้งด่วนๆเลยฮะ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=9.0
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/05/09, [10:27:20] »

สาย  P  ก้ามหนามคับ  ขนากโตเต็มที่ประมาณ 4-5 นิ้วมั้งน่ะจำไม่ได้

สาย  C  ก้ามเรียบคับ   ขนาดก้ มากกว่า 8 น่ะ hur04 031
NoFuturian[Chonburi] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/05/09, [11:07:30] »

กุ้งแคระมีก้ามนะค้าบบบบ  dea02

จะมีแค่กุ้งน้ำตกหรือกล้วยหอมอะครับที่ก้ามเค้าเป็นฟิลเตอร์

ไว้กรองอาหาร
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/05/09, [11:50:53] »

สงสัยกุ้งของคุณ godamar จะเป็นไบร์ทสายPมั้งครับ lau01
ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงกุ้งนะครับ [ปิ๊งๆๆ]
Waffen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/05/09, [13:55:54] »

เอ่อ จขกท. อาจจะสับสนระหว่าง กุ้งเครแคระ กับกุ้งเครก็ได้นะครับ

เพราะกุ้งเครฟิช กับกุ้งแคระนี่ลักษณะมันต่างกันอยู่เยอะพอสมควร ไม่น่าจะสับสนนะ ^^
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/05/09, [14:07:42] »

แม้คุณ GrIdArCh มีแอบแนบแหะแต่ไม่เป็นเพราะผมมือใหม่ทั้งกุ้งและเว็บนี้ยังไงถ้าคำถามไปสะกิตใจใครว่ามันศึกษายังไงโง่ขนาดนี้ ก้อขออภัยคับ

คือที่ผมถามอย่างนั้นเพราะว่าในเว็บที่ผมหาเจอมันมีแต่ทฤษฎีที่บางที่มันไม่สามารถปฏิบัติได้สำหรับมือใหม่อย่างผม ผมเลยอยากได้วิธีปฏิบัติและประสบการณ์ของผู้ชำนาญในการเลี้ยงกุ้ง เช่น วิธีสังเกตุขนาด ลักษณะ ต่าง ๆ เหมือนกับที่คุณ satanC หรือ icezero ตอบอันนี้ตอบจากประสบการณ์ล่วน ๆ นี้คือสิ่งที่อย่างได้

ยังไงก้อขอบคุณคับเพราะแต่คุณคิดจะตอบกระทู้ให้มือใหม่ไม่ว่าจะตอบยังไงก้อถือว่าเป็นความรู้ทั่งสิ้น

ลืมไป ผม ชื่ออ้วนนะคับ ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วย คร้าบ
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/05/09, [14:18:32] »

ข้อ 3 ยังไม่มีใครตอบเลยง่ะ หรือ ว่าผมตั้งคำถามงง^^

คือ ที่บอกว่ามันแยกกันยังไงนี้ คือ แยกตามลักษณะ ตามสีหรือตามอะไรคับ แล้วชื่อเรียกของมันอ่ะคับ มันเรียกตาม Species ใช่ไหมคับ แล้วที่ยังไม่มี Species นี้คือตั้งกันเองใช่ไหมคับ มันมีชื่อกลางไหม เพราะไม่งั้นแค่สีเปลื่ยนไปนิดเดียว เช่น สี ตัวเป็นฟ้าก้ามฟ้า พอก้ามเปลี่ยนเป็นสีแดง ชื่อมันก้อเปลี่ยนอย่างงี้หรอคับ มือใหม่งงกับชื่อเรียกและการจำแนกอย่างแรง

ขอบคุณมากคับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/05/09, [14:22:53] »

ส่วนมากดูที่สีกับก้าม
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/05/09, [14:25:44] »

ชื่อมันก็เปลี่ยนไปตามคนขายแต่ล่ะคนครับ เค้าตั้งชื่อใหม่เพื่อดึงดูดลูกค้าครับ [เอ๊ะ!!!]
ผมไปเจอมา กุ้งแดงญี่ปุ่นกลายเป็นชื่อ กุ้งแดงเดวิลเลยครับ ้hahaha
ส่วยกุ้งที่ลอกคราบแล้วสีเปลี่ยนเราก็เรียกว่า มาเบิ้ล นะครับ [ปิ๊งๆๆ]
ส่วนข้อ3นั้นแนะให้ไปดูที่ห้องโชว์เครดีกว่าครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเป็น asspain
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/05/09, [20:40:59] »

ขอบคุณมาก ๆ ๆ สำหรับทุกความรู้และทุกคนที่เข้ามาตอบและอ่าน ยังไงถ้ามีข้อสงสัยผมจะมากถามอีกนะคับ ขอบคุณมากคับทุกคน ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์