Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรองนอกจากท่อน้ำPVCกับขั้นตอนการทำ versionที่2 หน้า5 ครับ  (อ่าน 167120 ครั้ง)
AuN 27 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #240 เมื่อ: 08/07/12, [07:53:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนเอา อคิลิคปิด ตรงด้านล่าง ท่านอะไรติดหลอคับ  กาวติดท่อหรือป่าวคับ ที่แรกผมใช้ซิลิโคลน แล้วมันหลุด T^T

อยากให้รบกวนท่าน บอกวิธีการติดอย่างละเอียดหน่อยคับ พอดีดูรูปแล้วงงๆ ^ ^ รบกวนหน่อยนะคับ
ผมใช้กาวประสานท่อpvcครับ กระป่องแกะใหม่ๆหน่อยนะครับ ตรงส่วนฝาก็เช่นกัน  ทากาวให้เปียกๆ  อาจแห้งช้าก็ใจเย็นหน่อยน่ะครับ [on_055]  ซิลิโคลนผมไม่ใช้กับส่วนใดเลย  ส่วนหูล๊อกใช้กาวร้อนหรือการตราช้างติดเอาครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #241 เมื่อ: 08/07/12, [07:55:47] »

แนะนำเจ้าของกระทู้นะครับ ทำซั๊ก 4อัน เท่าๆกัน แล้วเอามาพ่วงกัน รับรอง 1ปี ล้างกรองครั่งนึง ้hahaha
ถ้าทำนะ ไม่ต่อพ่วงกันหรอก  เอาขายดีกว่า ช่วงนี้ยิ่งไม่ค่อยมีรายได้ซะด้วย [on_007]
uttist ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #242 เมื่อ: 08/07/12, [20:44:13] »

กระทู้นี้สุดยอดคับ +++
ได้ไอเดียจากหลายๆ ท่านในกระทู้เดียว!!!! [เจ๋ง]
cpe047 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #243 เมื่อ: 10/07/12, [22:09:06] »

สอบถามอีกนิดนะคับ ตอนนี้ ตัวกรองผมทำเส็ดละ ไม่รั่วไม่ซึม แต่มีคำถามนิดหน่อยคับ

1. ถ้าผมไม่ปิดฝาจะเป็นอะไรไหมคับ
2. กรองเค้าใส่อะไรกันมั้งคับ ที่ผมคิดไว้ คือ
        2.1 ใส่หินพิมมัส(ไม่รู้ถูกป่าว)
        2.2 ใส่ใยสังเคราะ
        2.3 คาร์บอนถุง
        2.4 ไบโอบอล
ไม่รู้ว่าถูกไหมอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยคับ แล้วก็ ขอร้านที่ขายของพวกนี้ ราคาถูกๆใน สนามหลวง2 หน่อยคับ

ปล.ตอนนี้ผมทำกรองไว้ก่อนวางแผนจะเลี้ยงไม้น้ำคับ งบน้อยค่อยๆไป [on_026]
« ตอบ #244 เมื่อ: 10/07/12, [22:21:49] »

สอบถามอีกนิดนะคับ ตอนนี้ ตัวกรองผมทำเส็ดละ ไม่รั่วไม่ซึม แต่มีคำถามนิดหน่อยคับ

1. ถ้าผมไม่ปิดฝาจะเป็นอะไรไหมคับ
2. กรองเค้าใส่อะไรกันมั้งคับ ที่ผมคิดไว้ คือ
        2.1 ใส่หินพิมมัส(ไม่รู้ถูกป่าว)
        2.2 ใส่ใยสังเคราะ
        2.3 คาร์บอนถุง
        2.4 ไบโอบอล
ไม่รู้ว่าถูกไหมอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยคับ แล้วก็ ขอร้านที่ขายของพวกนี้ ราคาถูกๆใน สนามหลวง2 หน่อยคับ

ปล.ตอนนี้ผมทำกรองไว้ก่อนวางแผนจะเลี้ยงไม้น้ำคับ งบน้อยค่อยๆไป [on_026]
วัสดุกรอง4อย่างที่บอกมา ผมตัด คาร์บอนถุงละกันครับ [on_018]
ส่วน...ว่าจะไม่ปิดฝากรอง เอ่อ  ขอดูภาพกรองที่ทำออกมาหน่อยได้ไหมครับ asspain
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #245 เมื่อ: 10/07/12, [22:38:58] »

เอาแบบนี้ไหม ไหนๆก็ได้กรองจากท่อละ ก็ทำถังคาร์บอนยีสจากท่อด้วยเลยครับ แบบว่า 3เดือนชงที ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #246 เมื่อ: 10/07/12, [22:42:38] »

ตอบเร็วทันใจมากครับ ตอนนี้ ตัวกรองมันยังไม่มีอ่ะไรเลยครับ

เป็นแค่ ท่อ 6 นิ้ว ยาวประมาณ 70 cm (ตอนไปซื้อคนขาย ขายที่ 1m. -*-)
ผมเอาอคิลิคปิดด้านล่างแล้ว

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ ต่อท่อ ลงด้านล่างสำหรับน้ำเข้า

แล้วก็เอาปั้มว่างไว้ข้างบนต่อท่อเข้าตู้อ่ะคับ
« ตอบ #247 เมื่อ: 11/07/12, [17:50:14] »

ตอบเร็วทันใจมากครับ ตอนนี้ ตัวกรองมันยังไม่มีอ่ะไรเลยครับ

เป็นแค่ ท่อ 6 นิ้ว ยาวประมาณ 70 cm (ตอนไปซื้อคนขาย ขายที่ 1m. -*-)
ผมเอาอคิลิคปิดด้านล่างแล้ว

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ ต่อท่อ ลงด้านล่างสำหรับน้ำเข้า

แล้วก็เอาปั้มว่างไว้ข้างบนต่อท่อเข้าตู้อ่ะคับ

ถ้าไม่มีฝา...แบบนี้น้ำก็ท่วมเต็มพื้นแน่ๆ [เอ๊ะ!!!]
Club Leader
« ตอบ #248 เมื่อ: 11/07/12, [19:20:45] »

ถ้าไม่มีฝา...แบบนี้น้ำก็ท่วมเต็มพื้นแน่ๆ [เอ๊ะ!!!]
เออ นั่นสิ.............. ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #249 เมื่อ: 12/07/12, [09:56:32] »

ไม่ปิดฝา ล้นจิงๆด้วย T^T ทีแรกผมคิดว่าจะลองปรับ วาว ให้น้ำเข้ากับน้ำออกพอดีกันแต่มันไม่ได้

เข้าเรื่องเลยคับ ผมจะทำฝาปิดยังไงหลอ คือผมดูรูปของท่านแล้วแต่ยัง งง แล้วไอ้ยางที่ไว้กันน้ำซึมหาได้ที่ไหนหลอคับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคับ ใกล้จะได้ละ ^^ [on_026]
Club Leader
« ตอบ #250 เมื่อ: 12/07/12, [10:43:01] »

ไม่ปิดฝา ล้นจิงๆด้วย T^T ทีแรกผมคิดว่าจะลองปรับ วาว ให้น้ำเข้ากับน้ำออกพอดีกันแต่มันไม่ได้

เข้าเรื่องเลยคับ ผมจะทำฝาปิดยังไงหลอ คือผมดูรูปของท่านแล้วแต่ยัง งง แล้วไอ้ยางที่ไว้กันน้ำซึมหาได้ที่ไหนหลอคับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคับ ใกล้จะได้ละ ^^ [on_026]
ทำฝาปิดแบบมีซีลยาง คล้ายๆกล่อง0ยากาศอะครับ
« ตอบ #251 เมื่อ: 13/07/12, [06:46:40] »

เอาแบบนี้ไหม ไหนๆก็ได้กรองจากท่อละ ก็ทำถังคาร์บอนยีสจากท่อด้วยเลยครับ แบบว่า 3เดือนชงที ้hahaha ้hahaha ้hahaha

[เอ๊ะ!!!]นานเกินไปไหมครับ อยากลองทำดูเหมือนกันครับ เพราะท่อpvc คงทนแรงดันได้เป็นอย่างดี แถมมืดเหมาะกับยีสด้วย  เด๋วถ้าว่างจะลองทำสักอันดูครับ hah1
Club Leader
« ตอบ #252 เมื่อ: 13/07/12, [11:34:44] »

[เอ๊ะ!!!]นานเกินไปไหมครับ อยากลองทำดูเหมือนกันครับ เพราะท่อpvc คงทนแรงดันได้เป็นอย่างดี แถมมืดเหมาะกับยีสด้วย  เด๋วถ้าว่างจะลองทำสักอันดูครับ hah1
ถ้าทำขนาดใหญ่ๆ ความจุมากกว่า 6 ลิตรขึ้นไป สามารถใช้ EM แทนยีสได้น๊ะครับ เพราะว่าEM มันก็หายใจออกมาเป็นคาร์บอนเหมือนกัน แต่จะกินช้า และหายใจช้ากว่าครับ แก้ด้วยการทำขนาดให้ใหญ่ขึ้นก็สามารถใช้ได้สบายๆ ใช้แค่กากน้ำตาลผสมน้ำเอง ส่วน ของที่ใส่ลงไปเสริมให้มันกิน ถ้าเป็นสูตรพี่ ใช้หญ็าสดๆ-เศษผักสด - ใบไม้แห้ง เนี่ยและ ยัดๆๆๆ เข้าไปก็ใช้ได้แล้ว รับรอง ยาวกว่า 2เดือนแน่ๆ ส่วนกากที่ได้ ก็จะออกมาเป็นปุ๋ย สามารถเอาไปผสมน้ำรดต้นใม้ หรือ ทำปุ๋ย หรือ ราดส้วม หรือสามารถผสมน้ำเจือจางถูบ้านกำจัดกลิ่นอับ ล้างห้องน้ำก็ยังได้เลย

ยีสอะถ้าใช้ในปริมาณที่มากกว่าขวด 3 ลิตรขึ้นไป เริ่มจะไม่คุ้มละ ล่อEM ไปเลย ได้ประโยชน์มากกว่ายีสเยอะยีสที่ผ่านการปรับปรุงสายพันธุ์ที่ใช้ทำขนม พวกนี้จะกินไวมากๆ เพื่อทำให้ขนมปังพองได้ในข้ามคืน ในการที่มันกินไว น้ำตาลที่ใช้ชงก็จะหมดไวไปด้วย และค่อนข้างอ่อนแอและไวกับอุณหภูมิที่สูง  แต่ถ้าเป็นEM กระบวนการต่างๆจะช้าลงกว่ายีส เท่านึง แต่อายุไข และ ความถึก มากกว่ายีส ไม่ตายง่าย และยังได้น้ำหัวเชื้อมาใช้เพื่อใช้ในการผสมต่อไปและ สามารถใส่พืชผักเพิ่มได้ แต่ยีสทำไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/12, [11:40:56] โดย Bankcaramel »
« ตอบ #253 เมื่อ: 14/07/12, [09:47:06] »

ถ้าทำขนาดใหญ่ๆ ความจุมากกว่า 6 ลิตรขึ้นไป สามารถใช้ EM แทนยีสได้น๊ะครับ เพราะว่าEM มันก็หายใจออกมาเป็นคาร์บอนเหมือนกัน แต่จะกินช้า และหายใจช้ากว่าครับ แก้ด้วยการทำขนาดให้ใหญ่ขึ้นก็สามารถใช้ได้สบายๆ ใช้แค่กากน้ำตาลผสมน้ำเอง ส่วน ของที่ใส่ลงไปเสริมให้มันกิน ถ้าเป็นสูตรพี่ ใช้หญ็าสดๆ-เศษผักสด - ใบไม้แห้ง เนี่ยและ ยัดๆๆๆ เข้าไปก็ใช้ได้แล้ว รับรอง ยาวกว่า 2เดือนแน่ๆ ส่วนกากที่ได้ ก็จะออกมาเป็นปุ๋ย สามารถเอาไปผสมน้ำรดต้นใม้ หรือ ทำปุ๋ย หรือ ราดส้วม หรือสามารถผสมน้ำเจือจางถูบ้านกำจัดกลิ่นอับ ล้างห้องน้ำก็ยังได้เลย

ยีสอะถ้าใช้ในปริมาณที่มากกว่าขวด 3 ลิตรขึ้นไป เริ่มจะไม่คุ้มละ ล่อEM ไปเลย ได้ประโยชน์มากกว่ายีสเยอะยีสที่ผ่านการปรับปรุงสายพันธุ์ที่ใช้ทำขนม พวกนี้จะกินไวมากๆ เพื่อทำให้ขนมปังพองได้ในข้ามคืน ในการที่มันกินไว น้ำตาลที่ใช้ชงก็จะหมดไวไปด้วย และค่อนข้างอ่อนแอและไวกับอุณหภูมิที่สูง  แต่ถ้าเป็นEM กระบวนการต่างๆจะช้าลงกว่ายีส เท่านึง แต่อายุไข และ ความถึก มากกว่ายีส ไม่ตายง่าย และยังได้น้ำหัวเชื้อมาใช้เพื่อใช้ในการผสมต่อไปและ สามารถใส่พืชผักเพิ่มได้ แต่ยีสทำไม่ได้ครับ

อ๊ะ..ได้ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ  ถ้าอย่างทำถังหมักสัก6ลิตร อัตราส่วนแต่ละอย่าง จะไส่ อย่างละเท่าไรครับ  [on_018]
ถ้าเป็นสูตรพี่ สมุติขนาด6ลิตร  จะเหมาะกับตู้ขนาดไหน ไม้น้ำแน่นๆหน่อย
Club Leader
« ตอบ #254 เมื่อ: 14/07/12, [15:44:11] »

อ๊ะ..ได้ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ  ถ้าอย่างทำถังหมักสัก6ลิตร อัตราส่วนแต่ละอย่าง จะไส่ อย่างละเท่าไรครับ  [on_018]
ถ้าเป็นสูตรพี่ สมุติขนาด6ลิตร  จะเหมาะกับตู้ขนาดไหน ไม้น้ำแน่นๆหน่อย
ถังอาบน้ำ มันใช้กากน้ำตาล แค่ 1ขวดน้ำเล็กเองอะครับ ส่วนEM ใส่ซั๊ก 2-3ฝา ก็ได้แล้ว แล้วแต่น๊ะ มันไม่ได้มีสูตรตายตัว แต่ที่แน่ๆ ถ้าใส่เยอะก็ได้คาร์บอนเยอะ อันนี้ไม่ได้คำนวนไว้ซะด้วยสิเนี่ย
« ตอบ #255 เมื่อ: 21/07/12, [17:53:57] »

รบกวนหน่อยคับ ใครหาหรือมี ยางที่กันน้ำซึมบ้างอ่ะคับ ผมหาไม่ได้เลย อยากทำให้มันเส็โๆ T^T

แล้วก็ตัวล็อกอ่ะคับ หาซื้อได้ที่ไหน แล้วบอกเค้าว่าไงหลอคับ ผมลองถ่ายรูป ของท่านในกระทู้นี้ไปถามตามร้านช่าง เค้าบอก ไม่รู้จัก T^T
Club Leader
« ตอบ #256 เมื่อ: 21/07/12, [18:01:15] »

รบกวนหน่อยคับ ใครหาหรือมี ยางที่กันน้ำซึมบ้างอ่ะคับ ผมหาไม่ได้เลย อยากทำให้มันเส็โๆ T^T

แล้วก็ตัวล็อกอ่ะคับ หาซื้อได้ที่ไหน แล้วบอกเค้าว่าไงหลอคับ ผมลองถ่ายรูป ของท่านในกระทู้นี้ไปถามตามร้านช่าง เค้าบอก ไม่รู้จัก T^T
ไปร้านปะยาง ขอยางมอไซเก่าๆ เค้ามา1เส้น เอามาตัดเองครับ จะเอาขนาดไหน ใช้วงเวียนวาดและตัดเอาตามใจชอบเลย

วิธี DIYMAN [on_018]
« ตอบ #257 เมื่อ: 21/07/12, [23:22:57] »

แล้วตัวล็อกละคับ แบบท่านผมทำไม่ได้เพราะไม่มีอุปกรณ์เลย อยากได้แบบสำเร็ตอ่ะคับ พอมีมะ
Club Leader
« ตอบ #258 เมื่อ: 21/07/12, [23:57:10] »

แล้วตัวล็อกละคับ แบบท่านผมทำไม่ได้เพราะไม่มีอุปกรณ์เลย อยากได้แบบสำเร็ตอ่ะคับ พอมีมะ
ลอกแบบ จากตัวล๊อกปิ่นโตซิ  ง่ายดี ทำจากพลาสติกก็ได้ ถ้าทำซีลดี ต่อให้ไม่ได้ล๊อก มันก็ไม่รั่วหรอก
« ตอบ #259 เมื่อ: 22/07/12, [16:53:36] »

ซีลยางผมใช้แบบนี้ครับ  เอามาจากไส้กรองน้ำมันเครื่องรถยนต์ มันจะหนาหน่อยก็ใช้มีดคัตเตอร์ แล่ออกมาเป็นสองวงเลย [เจ๋ง]
« ตอบ #260 เมื่อ: 24/07/12, [13:57:59] »

ซีลยางผมใช้แบบนี้ครับ  เอามาจากไส้กรองน้ำมันเครื่องรถยนต์ มันจะหนาหน่อยก็ใช้มีดคัตเตอร์ แล่ออกมาเป็นสองวงเลย [เจ๋ง]

มีเหลือสักเส้นไหมคับ รบกวนหน่อย ราคา+ค่าส่ง pmได้เลยคับ
« ตอบ #261 เมื่อ: 24/07/12, [21:58:11] »

มีเหลือสักเส้นไหมคับ รบกวนหน่อย ราคา+ค่าส่ง pmได้เลยคับ
หาตามอู่ซ่อมรถยนต์ หรือตามร้านเปลี่ยนถ่ายน้ำมำ้มันเครื่อง ก็ได้ครับ [on_055]
Club Leader
« ตอบ #262 เมื่อ: 25/07/12, [08:47:12] »

[on_026]ขนาดบ้านมีอุ่ยังคิดไม่ถึงเลย ของใกล้ตัวจริงๆ [on_026]
YoZaWa ออฟไลน์
« ตอบ #263 เมื่อ: 19/08/12, [23:48:15] »

ปั้มน้ำนี้ เป็นปั้มน้ำแบบไหน ครับๆๆ
« ตอบ #264 เมื่อ: 21/08/12, [21:30:16] »

ปั้มน้ำนี้ เป็นปั้มน้ำแบบไหน ครับๆๆ
เป็นปั๊มแบบนี้ครับ

ในภาพเป็นปั๊มน้ำ sonic ap 1600 ครับผม [เจ๋ง]
YoZaWa ออฟไลน์
« ตอบ #265 เมื่อ: 23/08/12, [02:36:11] »

เป็นปั๊มแบบนี้ครับ

ในภาพเป็นปั๊มน้ำ sonic ap 1600 ครับผม [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ  อยากถามว่าใช้อะไรติดปั้มน้ำ กับฝา อะครับ
Club Leader
« ตอบ #266 เมื่อ: 23/08/12, [17:38:39] »

ขอบคุณครับ  อยากถามว่าใช้อะไรติดปั้มน้ำ กับฝา อะครับ
hide2 พี่ใช้แค่เทปกาว2หน้า3M กับ อีพ๊อกซี่ เอง............
« ตอบ #267 เมื่อ: 24/08/12, [18:10:59] »

hide2 พี่ใช้แค่เทปกาว2หน้า3M กับ อีพ๊อกซี่ เอง............
ใช่ๆ แค่เทปกาวสองหน้า3M ก็อยู่แล้ว [on_003]
Club Leader
« ตอบ #268 เมื่อ: 25/08/12, [11:21:04] »

ใช่ๆ แค่เทปกาวสองหน้า3M ก็อยู่แล้ว [on_003]
ยึดปั้มใช้กาว2หน้า แต่ ส่วนที่ท่อยื่นออกมาจากฝา จะใช้อีพ๊อกซี่ หรือ ซิลิโคน
bastrd ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #269 เมื่อ: 21/09/12, [20:55:19] »

ถ้าหาซิลไม่ได้ ผมแนะนำให้เอาเทปพันท่อ พันตรงระหว่างขอบท่อตัวปิดพันสัก2-3รอบก็อยู่ครับของผมหาซิลไม่ได้เช่นกันใช้เทปพันท่อแทนรับรองไม่รั่วแต่เวลาล้างก็ควรรื้อแล้วพันใหม่ครับ ผมท่อ8นิ้วหาได้จากร้านทำเครื่องเสียงครับ ใช้เป็นกรองพวงครับต่อก่อนเข้า 2217 ครับตุ้60นิ้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/09/12, [21:25:31] โดย bastrd »
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
พิมพ์