Aqua.c1ub.net
*
  Tue 28/May/2024
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 11   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรองนอกจากท่อน้ำPVCกับขั้นตอนการทำ versionที่2 หน้า5 ครับ  (อ่าน 167850 ครั้ง)
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #120 เมื่อ: 10/01/12, [23:45:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอบคุณครับ  ของคุณก็สวยเหมือนกันครับ  จานฝาวงกลมทำเองครับ  อยากทำสีให้มันดูหรูขึ้นน่ะครับ [on_035]ได้เลยครับ..ยิ่งเป็นการดีใหญ่ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือกันครับ   ถ้าคิดจะทำต้องมีความพยายามมากๆนะครับ [เจ๋ง]อันนี้รวมทุกคนที่ทำออกมาให้ดูใช่ไหมครับ ้hahaha

แต่ผมว่าของเทพDIYเจ๋งกว่าใครๆเลย Correct!
อย่าชมจิเขิลๆ emb01 emb01 emb01 emb01
jin03 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #121 เมื่อ: 11/01/12, [00:22:58] »

อย่าชมจิเขิลๆ emb01 emb01 emb01 emb01
ยังชมไม่ได้ ยังไม่เห็นเวอร์ชั่นเต็มเลย  [on_035]
Club Leader
« ตอบ #122 เมื่อ: 11/01/12, [03:52:43] »

ยังชมไม่ได้ ยังไม่เห็นเวอร์ชั่นเต็มเลย  [on_035]
ขอมาจัดไป เวอร์ชั่นเต็ม (แต่พัมมิทไม่เต็ม) [on_026]

อันนี้ด้านบนครับ ว่าจะใช้อะครีลิกใสแต่ขี้เกียจซื้อใหม่ มีแต่สีดำเลยใช้สีดำ

ต่อมาก็ด้านล่างฝาตัวกรองได้เจาะรูไว้ครับ จะได้กดใยกรองได้้ในตัว

มาดูตัวกรองกันดีกว่า แบบว่าเรียบง่าย(จะได้ติดสติ๊กเกอร์ง่ายๆแต่ยังไม่ได้ติด)

อันนี้ด้านในครับ ด้านในจะมีการทำเป็นตะแกรงให้น้ำไหลผ่านและเทกระจาดล้างได้ง่ายๆสังเกตุของมีการขัดให้ลาดลงไปเวลากดฝาละเข้าได้ง่ายๆ

ใส่หินภูเขาไฟลอยน้ำเข้าไปรองขำๆด้านในสุด

ต่อมาก็ตะแกรงปิดและตามด้วยพัมมิทครับ

และสุดท้ายรูปร่างสมบูรณ์ของกรอง

อะครับ รับชมแบบเต็มๆเลย ลักษณะของกรองเรียบง่ายแต่เต็มไปด้วยศิลปะชั้นสูง [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/12, [03:56:01] โดย Bankcaramel »
« ตอบ #123 เมื่อ: 11/01/12, [09:50:36] »

เก็บงานได้เนี๊ยบดีครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ถ้ายัดพัมมิสเต็มไม่รู้จะแบกไปล้างไหวป่าว  [on_026] [on_026]
Club Leader
« ตอบ #124 เมื่อ: 11/01/12, [13:16:29] »

เก็บงานได้เนี๊ยบดีครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ถ้ายัดพัมมิสเต็มไม่รู้จะแบกไปล้างไหวป่าว  [on_026] [on_026]
ว่าจะถอดล้อจากกระเป๋าเดินทางเก่าๆมาติด เวลาจะเอาไปล้างก็ลากไป ้hahaha
AuN 27 ออฟไลน์
« ตอบ #125 เมื่อ: 11/01/12, [21:37:43] »

ขอมาจัดไป เวอร์ชั่นเต็ม (แต่พัมมิทไม่เต็ม) [on_026]

อันนี้ด้านบนครับ ว่าจะใช้อะครีลิกใสแต่ขี้เกียจซื้อใหม่ มีแต่สีดำเลยใช้สีดำ

ต่อมาก็ด้านล่างฝาตัวกรองได้เจาะรูไว้ครับ จะได้กดใยกรองได้้ในตัว

มาดูตัวกรองกันดีกว่า แบบว่าเรียบง่าย(จะได้ติดสติ๊กเกอร์ง่ายๆแต่ยังไม่ได้ติด)

อันนี้ด้านในครับ ด้านในจะมีการทำเป็นตะแกรงให้น้ำไหลผ่านและเทกระจาดล้างได้ง่ายๆสังเกตุของมีการขัดให้ลาดลงไปเวลากดฝาละเข้าได้ง่ายๆ

ใส่หินภูเขาไฟลอยน้ำเข้าไปรองขำๆด้านในสุด

ต่อมาก็ตะแกรงปิดและตามด้วยพัมมิทครับ

และสุดท้ายรูปร่างสมบูรณ์ของกรอง

อะครับ รับชมแบบเต็มๆเลย ลักษณะของกรองเรียบง่ายแต่เต็มไปด้วยศิลปะชั้นสูง [on_018]

สวยมากเลยครับ..ถ้าออกแบบให้ท่อน้ำเข้าและออกด้านบนเลย จะเทพขึ้นกว่านี้มากแน่ๆ แต่แบบนี้ก็ดีครับเพราะสะดวกดี สไตล์กรองอีฮาม [on_066]จริงๆ
Club Leader
« ตอบ #126 เมื่อ: 11/01/12, [21:47:17] »

สวยมากเลยครับ..ถ้าออกแบบให้ท่อน้ำเข้าและออกด้านบนเลย จะเทพขึ้นกว่านี้มากแน่ๆ แต่แบบนี้ก็ดีครับเพราะสะดวกดี สไตล์กรองอีฮาม [on_066]จริงๆ
คิดไว้แล้วครับว่าต้องตอบบแบบนี้ ผมตอบได้เพียงว่า  ทำได้แต่ขอคิดหน้าคิดหลังก่อนว่าจะทำอีกอันไว้ใช้กับอะไรเพราะตอนนี้ กรองเต็มบ้าน หลายเวอร์ชั่นมากๆ [on_007]
« ตอบ #127 เมื่อ: 11/01/12, [21:59:43] »

คิดไว้แล้วครับว่าต้องตอบบแบบนี้ ผมตอบได้เพียงว่า  ทำได้แต่ขอคิดหน้าคิดหลังก่อนว่าจะทำอีกอันไว้ใช้กับอะไรเพราะตอนนี้ กรองเต็มบ้าน หลายเวอร์ชั่นมากๆ [on_007]
เอาออกมาขายเลย [รวย]
santi_asky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #128 เมื่อ: 12/01/12, [16:10:59] »

ต้องกลับไปลองทำมั้งแล้ว [เจ๋ง] [เจ๋ง]
toggy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #129 เมื่อ: 12/01/12, [19:45:01] »

« ตอบ #130 เมื่อ: 15/01/12, [23:54:53] »

ต้องกลับไปลองทำมั้งแล้ว [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ใส่ความพยายามให้เต็มที่เลยครับ [พลังเต็มที่]

ขอบคุณครับ..ตอนนี้รอแค่วาล์วข้อต่อสายยางครับ  แล้วจะเเอารายละเอียดมาให้ดูกันครับ [mo_007]
highskw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #131 เมื่อ: 16/01/12, [07:26:36] »

น้ำเข้าทางไหนเหรอครับท่านพี่ ยังงงๆ มือใหม่
ใช้ท่อสองขนาดเหรอครับ  งงตรงเวลาเอาฝามาต่อกับตัวถัง(คิดว่าใช้ท่อขนาดเล็กกว่าเป็นตัวเชื่อมฝากับตัวถัง)
แล้วถ้าไม่มีรูระบายอากาศมันจะเป็นอะไรไหมครับ

เยี่ยมมากเลยครับ สวยและประหยัด [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/12, [07:31:03] โดย highskw »
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #132 เมื่อ: 19/01/12, [15:44:44] »

อยากทำมั่ง ไปเดินหาอุปกรณ์ไม่มีเลย ฝากซื้อพวกอุปกรณ์วาว์ลได้ป่าวครับ
« ตอบ #133 เมื่อ: 20/01/12, [22:21:42] »

วันอาทิตย์นี้คงได้เอาเวอร์ชั่นเต็มมาให้ดูกันครับ  ถ้าเสร็จทันนะ 036
« ตอบ #134 เมื่อ: 20/01/12, [22:57:56] »

วันอาทิตย์นี้คงได้เอาเวอร์ชั่นเต็มมาให้ดูกันครับ  ถ้าเสร็จทันนะ 036
เอ้อ.... วาล์วน้ำ ระวัง อย่าไปบิดสวนทางมันแรงเน้อ ของผม เสียไป 2 และ

บิดผิดทาง แรงไปหน่อย น้ำหยดตรงหัวบิดนั่นแหละ  [on_007]
Club Leader
« ตอบ #135 เมื่อ: 21/01/12, [01:48:18] »

เอ้อ.... วาล์วน้ำ ระวัง อย่าไปบิดสวนทางมันแรงเน้อ ของผม เสียไป 2 และ

บิดผิดทาง แรงไปหน่อย น้ำหยดตรงหัวบิดนั่นแหละ  [on_007]
[on_003]ว่าจะลงทุนซื้อวาวล์ของอีฮาม 2213 [on_007]
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #136 เมื่อ: 21/01/12, [07:01:10] »

ผมไม่มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับช่างเลยนะครับ....ว่าจะทำกรอง sub อยู่

จะขอความรู้หน่อยครับว่า

ข้อต่อ in-out ที่ทำกันอยู่นี่หายากมั้ยครับ ถ้าจะไปซื้อต้องบอกเค้าว่าอะไรใช้ size เท่าไรครับ

ดูของพี่ๆทำแล้ว...ไม่ได้มีตัวเกลียวไข กับท่อน้ำ.....ไม่ใช้ตัวนี้น้ำก็รั่วใช่มั้ยครับ

ถ้าผมจะทำ sub โดยใช้ถังสี หรือ....ถังฟ้าๆ (เหมือนถังที่เค้าใช้หมัก EM กัน)

โดยเจาะแค่ตัว in-out แล้วต่อเลยแค่นี้พอจะทำงานได้มั้ยครับ

ปกติ....กรองธรรมดาล้างทุก 3 เดือนถ้าเราใช้กรองใหญ่ ต้องล้างบ่อยแคไหนครับ

ขอบคุณครับ
« ตอบ #137 เมื่อ: 21/01/12, [07:05:45] »

[on_003]ว่าจะลงทุนซื้อวาวล์ของอีฮาม 2213 [on_007]
ซื้อไปยังอ่ะครับ ผมมีแต่แบบนี้นะ ตัวละ 10 บาทเอง  [on_026]
แต่ต้องระวัง อย่าบิดสวนทางแล้วกันตัววาล์วพลาสติกมันไม่ค่อยแข็งแรง  [on_007]
นอกจากนั้นก็โอเค ผมใช้อยู่
pm มาแล้วกัน
« ตอบ #138 เมื่อ: 21/01/12, [07:06:27] »

โอ้ [on_008]ยิ่งหาซื้อไม่ได้ง่ายๆซะด้วย..ยิ่งเผลอบิดไปเเล้วด้วยง่ะ..แต่ช่างมันเถอะค่อยหาทางแก้เอาเนอะ ้hahaha
« ตอบ #139 เมื่อ: 21/01/12, [11:36:46] »

โอ้ [on_008]ยิ่งหาซื้อไม่ได้ง่ายๆซะด้วย..ยิ่งเผลอบิดไปเเล้วด้วยง่ะ..แต่ช่างมันเถอะค่อยหาทางแก้เอาเนอะ ้hahaha
ผมไปบิดสวนทางมัน ตอนแรกนึกว่ามันฝืด  ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #140 เมื่อ: 21/01/12, [14:31:05] »

ซื้อไปยังอ่ะครับ ผมมีแต่แบบนี้นะ ตัวละ 10 บาทเอง  [on_026]
แต่ต้องระวัง อย่าบิดสวนทางแล้วกันตัววาล์วพลาสติกมันไม่ค่อยแข็งแรง  [on_007]
นอกจากนั้นก็โอเค ผมใช้อยู่
pm มาแล้วกัน
น่าจะมีวาวล์ 2อัน และขั้นกลางด้วยตัวปลดสายยาง จะสะดวกมากๆ [on_003]
« ตอบ #141 เมื่อ: 22/01/12, [13:52:17] »

เอามาให้ดูกันนะครับ กับ version ที่2 ทำอยู่นานมากง่ะ ไม่ค่อยได้ทำจริงๆจังๆครับไม่ค่อยมี่เวลา 036
แนวคิดมาจากนี้ครับRef. : http://www.shrimpnow.com/forums/showthread.php/5523-Filter-D.I.Y
พึ่งเสร็จเมื่อกี้นี้เองครับ  แล้วก็เอามาให้ดูกัน  หากใครจะทำ ก็ไปจัดหาวัสดุอุปกรณ์กันเลยครับ
วัสดุที่สำคัญ...
1. ท่อน้ำพีวีซี (อย่างหนา) ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง6นิ้ว  ( ไปซื้อมา100บ.)
2.ข้อต่อตรง (ไปซื้อมา190บ.)
3.ปั๊มน้ำ   (ฟรี..มีอยู่แล้ว)
4.แผ่นอคริลิกหนา5mmและ3mm (ฟรี)
5.ท่อน้ำขนาด3/4นิ้ว กับข้องอขนาดเท่ากัน (ฟรี..มีอยู่แล้ว)
6.ซีลยาง(ฟรี) ใครไม่มีหาเอาเอง
7.แผ่นเหล็กสเตนเลสหนา0.8mm  (ฟรี)อีกแล้ว
8.ขัอต่อสายยาง  (ราคาแล้วแต่จะสมควร) ของผมตัวละ10บาท.
9.หัวฉีดกระป๋องสเปรย์ (ฟรี )
10.ตะปู

อุปกรณ์  ที่ผมใช้
1.เลื่อยตัดเหล็ก     2.ผ้าทรายเบอร์2                 3.กาวติดท่อพีวีซี
4.สิ่วแบน            5.สว่าน                             6.มีคัตเตอร์
7.ค้อน                8.คีมปลายแหลม

มาดูขั้นตอนการทำครับผม
         ตัดท่อพีวีซีตามความยาวที่ต้องการ ผมตัดยาว 50 cmครับ จากนั้น ขัด+ปัดตรงขอบท่อ หัวและท้ายให้เรียบ ด้วยมีดคัตเตอร์กับผ้าทราย  เพื่อทำเป็นตัวกรองครับผม [on_065]
        นำแผ่นอคริลิก มาดัดเป็นวงกลมเท่ากับขนาดรูในของท่อ  เพื่อมาปิดส่วนท้ายของตัวกรอง และตัดเศษท่อที่เหลือเป็นวงแหวนหนาประมาณ0.5cm อันนี้เอามาติดรองรับแผ่นอคริลิกน่ะครับ   แล้วก็ตัดขัอต่อตรงมาทำฐานให้สวยดูดีซะหน่อยเป็นอันใช้ได้ครับผม  จะรอกาวแห้ง แล้วทดลองใส่น้ำดูก่อนก็ได้ครับ

ทำส่วนด้านบนเป็นหูหิ้ว โดยใช้ ข้อต่อตรง ทากาวสวมเเข้ากับปากกรอง สวมเข้าลึกประมาณ2-3cmครับ  แล้วก็ออกแบบที่จับหูหิ้ว ให้สวยงามตามใจชอบได้เลยครับ เวลายกไปล้างจะได้สะดวกอ่ะครับ

ส่วนฝา  ผมตัดแผ่นอคริลิกเป็นวงกลมให้ขนาดเท่ารูในของท่อ 1แผ่นวงกลม  ตัดเศษท่อ ที่เหลือเป็นวงแหวน หนา3cm 1วง  หนา 2cm1วง  หนา1cm อีก1วง  ขัด-ปัดให้เรียบแล้วมาประกอบติดกาว ดังรูปครับ

ใช้สิ่วเสาะร่อง เพื่อทำเป็นร่องยึดฝากรองน่ะครับ  ทั้งหมด5ร่อง จากนั้นมาร์จุดที่จะยึดปั๊มน้ำให้ดีถูกตำแหน่ง และมาร์จุด รูท่อน้ำเข้า-ออก/รูสายไฟ+รูระบายอากาศ     แล้วก็เจาะรูเลยครับ   ผมใช้กาวสองหน้า3M ยึดปั๊มติดกับฝาครับแน่นดี

ทำที่ยึดตัวล๊อคฝากรอง โดยผมใช้เศษแผ่นอคริลิก ที่ตัดเหลือทิ้งมาทำทั้งหมด5จุดรอบตัวกรอง
จากนั้นก็มาทำตัวล็อต  ผมใช้แผ่นเหล็กสแตนเลสเหมือนเดิมครับ แต่เพิ่มความกว้างมาอีกนิดนึง กว้างประมาณ1cmครับ กว้างมากดัดยากนะเออ มันเเข็งครับ ้hahaha  แล้วเอาตะปูมาทำเป็นสลักยึดตัวล็อคครับผม

ขั้นตอนนี้ต้องคิดดีๆนะครับ เพื่อระบบกรองที่สมบูรณ์  ผมใช้ท่อน้ำขนาด3หุน เดินท่อจากข้อต่อฝากรองลงไปจนสุดข้างล่างก้นกรอง ข้างในไม่แน้นสวยครับ เพราะอยู่ข้างในใครไม่เห็นหรอก อิอิอิ สามารถถอดเอามาล้างทำความสะอาดได้ครับ

ตัดแผ่นอคริลิกหนา3mmเป็นวงกลมเท่าขนาดรูในของท่อกรอง 2แผ่น เจาะรูให้พรุนเลยทั้ง2แผ่น แผ่นหนึ่งไว้ทำเป็นฐานรองวัสดุกรองด้านล้าง อีกแผ่นหนึ่งเอาไว้ปิดใยกรองด้านบน แค่นี้ก็เป็นอันใช้งานได้แล้วครับ

มาประกอบร่าง แล้วเอาไปทดสอบดูครับว่ามีปัญหาไรไหม  ดูแล้วไม่พบปัญหาใดๆ ก็ ฉลองกันเลยครับ

แต่ผมยังไม่พอใจ ขอต่ออีกนิดครับผม  ด้วยการเอาข้อต่อสายยางแบบมีวาลว์ปรับ (อันนี้ต้องขอบคุณ คุณjin03มากๆเลยครับ ที่เป็นธุระจัดหาให้ ขอบคุณมากๆครับ)  

ต่อด้วยการเอาไปพ้นสี ติดสติกเกอร์ให้สวยซะหน่อย  วาดออกแบบแกะเองเลยครับ เป็นชื่อคลับที่ผมรักมากๆครับผม

แกะสติกเกอร์ไม่ค่อยเก่งน่ะครับ แต่ผมมีความพยายามนะ ถ้าชอบและถูกใจอย่าลืมบวกให้ด้วยน้า..เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมก้าวต่อไปน่ะครับ [สาวน้อยร้องไห้]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/12, [21:14:11] โดย aun ล่ะอ่อนหล่ะปูน.mu »
Club Leader
« ตอบ #142 เมื่อ: 22/01/12, [14:32:52] »

เอามาให้ดูกันนะครับ กับ version ที่2 ทำอยู่นานมากง่ะ ไม่ค่อยได้ทำจริงๆจังๆครับไม่ค่อยมี่เวลา 036
พึ่งเสร็จเมื่อกี้นี้เองครับ  แล้วก็เอามาให้ดูกัน  หากใครจะทำ ก็ไปจัดหาวัสดุอุปกรณ์กันเลยครับ
วัสดุที่สำคัญ...
1. ท่อน้ำพีวีซี (อย่างหนา) ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง6นิ้ว  ( ไปซื้อมา100บ.)
2.ข้อต่อตรง (ไปซื้อมา190บ.)
3.ปั๊มน้ำ   (ฟรี..มีอยู่แล้ว)
4.แผ่นอคริลิกหนา5mmและ3mm (ฟรี)
5.ท่อน้ำขนาด3/4นิ้ว กับข้องอขนาดเท่ากัน (ฟรี..มีอยู่แล้ว)
6.ซีลยาง(ฟรี) ใครไม่มีหาเอาเอง
7.แผ่นเหล็กสเตนเลสหนา0.8mm  (ฟรี)อีกแล้ว
8.ขัอต่อสายยาง  (ราคาแล้วแต่จะสมควร) ของผมตัวละ10บาท.
9.หัวฉีดกระป๋องสเปรย์ (ฟรี )
10.ตะปู

อุปกรณ์  ที่ผมใช้
1.เลื่อยตัดเหล็ก     2.ผ้าทรายเบอร์2                 3.กาวติดท่อพีวีซี
4.สิ่วแบน            5.สว่าน                             6.มีคัตเตอร์
7.ค้อน                8.คีมปลายแหลม

มาดูขั้นตอนการทำครับผม
         ตัดท่อพีวีซีตามความยาวที่ต้องการ ผมตัดยาว 50 cmครับ จากนั้น ขัด+ปัดตรงขอบท่อ หัวและท้ายให้เรียบ ด้วยมีดคัตเตอร์กับผ้าทราย  เพื่อทำเป็นตัวกรองครับผม [on_065]
        นำแผ่นอคริลิก มาดัดเป็นวงกลมเท่ากับขนาดรูในของท่อ  เพื่อมาปิดส่วนท้ายของตัวกรอง และตัดเศษท่อที่เหลือเป็นวงแหวนหนาประมาณ0.5cm อันนี้เอามาติดรองรับแผ่นอคริลิกน่ะครับ   แล้วก็ตัดขัอต่อตรงมาทำฐานให้สวยดูดีซะหน่อยเป็นอันใช้ได้ครับผม  จะรอกาวแห้ง แล้วทดลองใส่น้ำดูก่อนก็ได้ครับ

ทำส่วนด้านบนเป็นหูหิ้ว โดยใช้ ข้อต่อตรง ทากาวสวมเเข้ากับปากกรอง สวมเข้าลึกประมาณ2-3cmครับ  แล้วก็ออกแบบที่จับหูหิ้ว ให้สวยงามตามใจชอบได้เลยครับ เวลายกไปล้างจะได้สะดวกอ่ะครับ

ส่วนฝา  ผมตัดแผ่นอคริลิกเป็นวงกลมให้ขนาดเท่ารูในของท่อ 1แผ่นวงกลม  ตัดเศษท่อ ที่เหลือเป็นวงแหวน หนา3cm 1วง  หนา 2cm1วง  หนา1cm อีก1วง  ขัด-ปัดให้เรียบแล้วมาประกอบติดกาว ดังรูปครับ

ใช้สิ่วเสาะร่อง เพื่อทำเป็นร่องยึดฝากรองน่ะครับ  ทั้งหมด5ร่อง จากนั้นมาร์จุดที่จะยึดปั๊มน้ำให้ดีถูกตำแหน่ง และมาร์จุด รูท่อน้ำเข้า-ออก/รูสายไฟ+รูระบายอากาศ     แล้วก็เจาะรูเลยครับ   ผมใช้กาวสองหน้า3M ยึดปั๊มติดกับฝาครับแน่นดี

ทำที่ยึดตัวล๊อคฝากรอง โดยผมใช้เศษแผ่นอคริลิก ที่ตัดเหลือทิ้งมาทำทั้งหมด5จุดรอบตัวกรอง
จากนั้นก็มาทำตัวล็อต  ผมใช้แผ่นเหล็กสแตนเลสเหมือนเดิมครับ แต่เพิ่มความกว้างมาอีกนิดนึง กว้างประมาณ1cmครับ กว้างมากดัดยากนะเออ มันเเข็งครับ ้hahaha  แล้วเอาตะปูมาทำเป็นสลักยึดตัวล็อคครับผม

ขั้นตอนนี้ต้องคิดดีๆนะครับ เพื่อระบบกรองที่สมบูรณ์  ผมใช้ท่อน้ำขนาด3หุน เดินท่อจากข้อต่อฝากรองลงไปจนสุดข้างล่างก้นกรอง ข้างในไม่แน้นสวยครับ เพราะอยู่ข้างในใครไม่เห็นหรอก อิอิอิ สามารถถอดเอามาล้างทำความสะอาดได้ครับ

ตัดแผ่นอคริลิกหนา3mmเป็นวงกลมเท่าขนาดรูในของท่อกรอง 2แผ่น เจาะรูให้พรุนเลยทั้ง2แผ่น แผ่นหนึ่งไว้ทำเป็นฐานรองวัสดุกรองด้านล้าง อีกแผ่นหนึ่งเอาไว้ปิดใยกรองด้านบน แค่นี้ก็เป็นอันใช้งานได้แล้วครับ

มาประกอบร่าง แล้วเอาไปทดสอบดูครับว่ามีปัญหาไรไหม  ดูแล้วไม่พบปัญหาใดๆ ก็ ฉลองกันเลยครับ

แต่ผมยังไม่พอใจ ขอต่ออีกนิดครับผม  ด้วยการเอาข้อต่อสายยางแบบมีวาลว์ปรับ (อันนี้ต้องขอบคุณ คุณjin03มากๆเลยครับ ที่เป็นธุระจัดหาให้ ขอบคุณมากๆครับ)  

ต่อด้วยการเอาไปพ้นสี ติดสติกเกอร์ให้สวยซะหน่อย  วาดออกแบบแกะเองเลยครับ เป็นชื่อคลับที่ผมรักมากๆครับผม

แกะสติกเกอร์ไม่ค่อยเก่งน่ะครับ แต่ผมมีความพยายามนะ ถ้าชอบและถูกใจอย่าลืมบวกให้ด้วยน้า..เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมก้าวต่อไปน่ะครับ [สาวน้อยร้องไห้]

แค่นี้ก็อลังการงานสร้างแล้วครับ สติ๊กเกอร์ก็สวย สวยมากๆ (แอบเห็นรอยแตกบนฝาอะครีลิกด้วย) [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/12, [14:34:45] โดย Bankcaramel »
moddammt ออฟไลน์
« ตอบ #143 เมื่อ: 22/01/12, [14:42:14] »

ทำขายเลย   [รวย] [รวย] [รวย] [รวย]
« ตอบ #144 เมื่อ: 22/01/12, [15:08:39] »

มั่นใจเลยว่า โครตยากเลย [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ตรงวาล์ว ว่าจะทำแบบคุณอั๋น เหมือนกัน แต่ผมหาข้อต่อ 45 องศาไม่ได้เลย [on_007]

วาล์ว มีรั่วบ้างไหมครับ
« ตอบ #145 เมื่อ: 22/01/12, [15:10:07] »

แค่นี้ก็อลังการงานสร้างแล้วครับ สติ๊กเกอร์ก็สวย สวยมากๆ (แอบเห็นรอยแตกบนฝาอะครีลิกด้วย) [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ.ไม่ใช่รอยแตกครับ..แต่เป็นรอยคมสิ่วมันสไลด์ไปโดนน่ะครับ  ถ้าเป็นแผ่นอคริลิกซื้อใหม่ๆจะไม่พ้นสีหรอกครับ จะปล่อยมันใสๆอย่างนั้นแหละ แต่นี้เอาแผ่นอคริลิกเก่าๆจากที่ทำงานมาทำจริงๆครับ มันประหยัดดี emb01
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #146 เมื่อ: 22/01/12, [19:45:15] »

แหล่ม  [เจ๋ง]
Teng ออฟไลน์
« ตอบ #147 เมื่อ: 23/01/12, [04:21:11] »

เจ๋งสุดๆ  [เจ๋ง]
วาว์ลแบบนั้นไม่เคยเห็นเลย ซื้อที่ไหนหรอครับ
« ตอบ #148 เมื่อ: 23/01/12, [15:51:59] »

แหล่ม  [เจ๋ง]
ขอบคุณมากครับ emb01
เจ๋งสุดๆ  [เจ๋ง]
วาว์ลแบบนั้นไม่เคยเห็นเลย ซื้อที่ไหนหรอครับ
ผมซื้อจากคุณjin03ครับ ถ้าอยากได้ก็ลองถามเค้าดูนะครับ [เจ๋ง]
Rug ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #149 เมื่อ: 23/01/12, [20:23:58] »

ตู้12"ใช่ปั๊มขนานไหนดีครับ ทำกลองPVCแบบท่านๆนะครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 11   ขึ้นบน
พิมพ์