Aqua.c1ub.net
*
  Thu 02/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จำหน่าย ต้นหม่อนกินใบ organic ปลอดสารพิษ100% ส่ง EMS ด้วยนะครับ  (อ่าน 8255 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 22/03/11, [11:11:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จำหน่าย ต้นใบหม่อน organic ปลอดสารพิษ100%(เพราะผมปลูกให้ red beeผมกินเอง)

วิธีเลี้ยง หม่อนเป็นพืชชอบแดดแรงทั้งวัน ชอบดินซุยๆ ไม่แฉะน้ำไม่ขัง แต่โคนอย่าแห้ง ดังนั้นจะเลี้ยงให้ ดี ต้องรดน้ำบ่อยๆครับ เช้าเย็น อย่างน้อยไม่งั้นใบเหลืองเฉา
1. วางไว้ตรงไหนก็ได้ครับโดนแดดแรงๆวันละ 6 ชม.ขึ้นไป
2. ดินปลูกดินถุงทุกยี่ห้อ ผสมขี้เถาแกลบ 10% + ใยขุยมะพร้าว 10 %
3. ตัดได้บ่อยๆ ไม่ให้กุ้งกินก็ตัดครับ 2 สัปดาห์สักทีนึง ตรงยอด ยิ่งตัดยิ่งชอบ แตกใบใหม่เรื่อยๆ
4. ข้อแก่สีน้ำตาลเข้มตัดให้ยาว 10 นิ้วหรือ 3-4 ข้อ ปักลงดินไว้แบบนั้น ก็ได้ต้นใหม่แล้วครับ

กิ่งชำและใบที่ออกมาเป็นใบใหม่ที่ปลูกเองทั้งหมดนะครับ มั่นใจปลอดสาร 100%
ราคาเทียบต่อสารอาหารที่ได้ + ความชื่นชอบของกุ้งไม่เป็นรองอาหารกุ้งใดๆใน 3 ภพ
ราคากิ่งละ 80 บาท ใช้ดินโบกาชิ+EM(ดินอะไรแพงโครต [on_065])ธรรมชาติอย่างดี ปุ๋ยเคมียังไม่ใส่เลยครับไม่ต้องลงดินใส่ถุง รดน้ำเช้าเย็นใบเยอะจนกินไม่ทันแล้ว

รับเองที่ร้านหรือส่งในเชียงใหม่ครับ
0818825707

pt]ใหม่ มีปริการ EMS แล้วครับเริ่มที่ 80 บาท(ใช้กล่องใหญ่ส่ง)

เกร็ดความรู้

หม่อน (Morus alba Linn.) วงศ์ Moraceae เป็นสมุนไพรทั้งในการแพทย์แผนไทยและจีน อุดมด้วยสารต้านอนุมูลอิสระ และสารอาหารที่สำคัญหลายชนิด

ใบหม่อน มีสารจำพวกฟลาโวนอยด์ ไฟโตสเตียรอล ไตรเทอร์ปีน แอลคาลอยด์ เซราไมด์

และน้ำมันหอมระเหย นอกจากนี้ยังมีสารอาหารต่างๆ ในปริมาณสูง เช่น คาร์โบไฮเดรต เพคติน เส้นใยอาหาร

แคโรทีนโปรตีนและแร่ธาตุต่างๆ ที่มีความจำเป็นสำหรับร่างกายหลายชนิด เช่น แคลเซียม และโปแตสเซียม

นอกจากนี้ยังมี โซเดียม เหล็ก สังกะสี วิตามิน เอ บี 1 และซี
และที่สำคัญคือ พบกรดอะมิโน ที่จำเป็น

ครบทุกชนิด
คือ ไอโวลูซีน (Ivoleucine) ลูซีน(leucine) เมไธโอนีน (Methionine) ซีสตีน

(Cystine) ฟีนิลอะลานีน (Phenylalaine) ไธโรซีน(Tyrosine) ธรีโอนีน (Threonine) ทริฟโตเฟน

(Tryptophan) ไลซีน (Lysine) และวาลีน (Valoine) นักวิทยาศาสตร์ชาวญี่ปุ่นและโรมาเนียได้ตรวจพบกาบา

(GABA= Gamma aminobutyric acid) ในหม่อน

ทำไมต้องใช้ส่วนยอดให้กุ้ง ไม่ใช่เพราะมันนิ่มนะครับ!!!!

นอกจากนั้นยังพบสารโพลีฟีนอลโดยรวม  (polyphenols) ซึ่งมีฤทธิ์ด้านอนุมูลอิสระได้ดีกว่าสารสำคัญ 2 ชนิด  ที่กล่าวมาข้างต้น  เป็นที่น่าสังเกตว่า  สารสำคัญเหล่านี้จะพบมากในใบหม่อนส่วน ยอด  มากว่า  ใบอ่อน  และพบในใบอ่อนมากกว่าใบแก่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/15, [12:54:12] โดย Coffman »
doger ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/03/11, [14:47:51] »

มีแต่เรดบีกินหรือครับ กุ้งแคระไม่กินเหรอครับพี่เก่ง แล้วทำไงเอาให้กินอะครับ
<~★TuM-RBz★~> ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/03/11, [17:23:37] »

มีแต่เรดบีกินหรือครับ กุ้งแคระไม่กินเหรอครับพี่เก่ง แล้วทำไงเอาให้กินอะครับ
มาช่วยตอบ  emb01
กุ้งแคระพันธุ์อื่นก็กินได้ครับ ชอบกินมากกว่าเรดบีอีก  [on_062]
ดูจากรูปใบหม่อนที่ผมให้กุ้งแคระผมกิน เครฟิชก็กินได้ครับ พวกหอยก็เข้ามาแจมด้วย...
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=125625.0
วิธีให้ ผมเอาแช่น้ำ แล้วเอาเข้าไมโครเวฟ ประมาณ 5-10 นาที คงเหมือนต้มเอาน่ะครับ
สังเกตุดูว่าใบอ่อนที่ต้ม จะเริ่มใสๆออกเปื่อยนิดๆ กุ้งจะฉีกกินใบหม่อนได้ง่ายขึ้นครับ
แต่ผมว่าเวิร์คสุดน่าจะเป็นการนึ่ง เพราะการนึ่งไม่เสียคุณค่าอาหารและวิตามิน (แต่เสียเวลา...)
Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/03/11, [19:05:26] »

มาช่วยตอบ  emb01
กุ้งแคระพันธุ์อื่นก็กินได้ครับ ชอบกินมากกว่าเรดบีอีก  [on_062]
ดูจากรูปใบหม่อนที่ผมให้กุ้งแคระผมกิน เครฟิชก็กินได้ครับ พวกหอยก็เข้ามาแจมด้วย...
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=125625.0
วิธีให้ ผมเอาแช่น้ำ แล้วเอาเข้าไมโครเวฟ ประมาณ 5-10 นาที คงเหมือนต้มเอาน่ะครับ
สังเกตุดูว่าใบอ่อนที่ต้ม จะเริ่มใสๆออกเปื่อยนิดๆ กุ้งจะฉีกกินใบหม่อนได้ง่ายขึ้นครับ
แต่ผมว่าเวิร์คสุดน่าจะเป็นการนึ่ง เพราะการนึ่งไม่เสียคุณค่าอาหารและวิตามิน (แต่เสียเวลา...)
ขอบคุณครับที่ร้านผมให้หมด เชอรี่ เหลือง บลูเพิล เครฟิช เรดบี สุราเวสี ยามาโตะ กินหมดทุกชนิด
doger ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/03/11, [11:11:13] »

ให้ไงอะครับ ครั้งละเท่าไหร่ครับพี่ แล้วให้เฉพาะยอดหรือเปล่าครับ แล้วกิ่งเดียวนี่พอให้มั้ยครับ
Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/03/11, [12:53:00] »

ให้ไงอะครับ ครั้งละเท่าไหร่ครับพี่ แล้วให้เฉพาะยอดหรือเปล่าครับ แล้วกิ่งเดียวนี่พอให้มั้ยครับ
พี่ 5 ตู้ใบเดียวฉีกๆเอา 3-4 ชมเก็บก้านออกครับ
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/04/11, [12:02:00] »

ส่ง EMS ไห้ด้วยนะครับ  emb01
ATCs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/06/11, [21:06:54] »

มีวิธีให้ยังไงบ้างครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับผม
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/06/11, [00:00:45] »

[on_018]ถ้าให้ กุ้งk กินเอา ให้ สดๆ เลย เด็ดมาลงน้ำเอาหินทับ เด็วมานก็กินเอง ถ้าเป็น เรดบี
ให้เอาไปต้มให้ เปื่อยๆ รอให้เย็น แล้วเอาให้กิน [on_062]
Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/06/11, [08:20:59] »

[on_018]ถ้าให้ กุ้งk กินเอา ให้ สดๆ เลย เด็ดมาลงน้ำเอาหินทับ เด็วมานก็กินเอง ถ้าเป็น เรดบี
ให้เอาไปต้มให้ เปื่อยๆ รอให้เย็น แล้วเอาให้กิน [on_062]
ตามนี้ครับ เอายอดมันนะ ใบแก่ไม่ชอบเท่าไหร่
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/06/11, [13:14:57] »

cryingrun พี่เก่งคับ ขอบคุณคับ สำหรับหม่อนปลอดสารพิษ พอกลับถึง บ้าน แม่ มะรู้ นึกว่าเปง วัชพืช เลย เอามีด ฟัน ฉับๆๆๆๆๆ เหลือแต่ โคน กะไบเน่าเหลืองๆ อีก2 ใบ มานจาตายไหมคับ  036
Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/06/11, [13:35:25] »

cryingrun พี่เก่งคับ ขอบคุณคับ สำหรับหม่อนปลอดสารพิษ พอกลับถึง บ้าน แม่ มะรู้ นึกว่าเปง วัชพืช เลย เอามีด ฟัน ฉับๆๆๆๆๆ เหลือแต่ โคน กะไบเน่าเหลืองๆ อีก2 ใบ มานจาตายไหมคับ  036
รอดูเดี๋ยวก็งอก
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/06/11, [15:14:39] »

คุณเก่ง ผมเอา 3 ต้น ส่งEMS หน่อยสิครับ  [on_062]

ต้นหม่อนชอบแดดจัดหรือเปล่าครับ ที่ผมปลูกอยู่ๆก็เฉาไป ไม่ยอมงอกใบเลย  asspain
ผมปลูกไว้ใต้ชานบ้าน โดนแดดตอนเช้า แต่มีร่มตอนกลางวัน-เย็นนะครับ
Moderator
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/06/11, [19:44:11] »

คุณเก่ง ผมเอา 3 ต้น ส่งEMS หน่อยสิครับ  [on_062]

ต้นหม่อนชอบแดดจัดหรือเปล่าครับ ที่ผมปลูกอยู่ๆก็เฉาไป ไม่ยอมงอกใบเลย  asspain
ผมปลูกไว้ใต้ชานบ้าน โดนแดดตอนเช้า แต่มีร่มตอนกลางวัน-เย็นนะครับ
แดดแรงๆ แต่โคนแฉะๆครับ
 วันจันทร์ส่งให้ดีไหม?ครับ วันพรุ่งนี้เดี๋ยวค้างไปรษณีย์ยาว
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/06/11, [20:01:49] »

แดดแรงๆ แต่โคนแฉะๆครับ
 วันจันทร์ส่งให้ดีไหม?ครับ วันพรุ่งนี้เดี๋ยวค้างไปรษณีย์ยาว
สงสัยร่มไป มันเลยเฉา...  [on_007]
โอเคครับ pm รายละเอียดค่าส่งกลับด้วยครับ  emb01
tonie13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/02/12, [13:38:01] »

ความรู้ใหม่..ต้องเอาไปใช้บ้าง ....
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์