Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ( เทวดาไข่แล้ว !! ) ขอสอบถามเกี่ยวกับไข่ปลาเทวดาหน่อยนะครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/07/11, [09:22:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็นเทวดาธรรมดานะครับไม่ใช่เทวดาป่า(อัลตั้ม)ใด ๆ ทั้งสิ้น
ถ้าไข่มีการถูกผสมพันธุ์จะเป็นสียังไงครับ และไม่มีการผสมพันธุ์จะเป็นสีอะไร
ถ้ามีการผสมพันธุ์และวางไข่อี่อาทิตย์หรือเป็นเดือนไหมครับ
จะฟักเป็นตัวชี้แนะด้วยนะครับมือใหม่ ^^
KwaangKawin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/07/11, [18:24:20] »

เป็นเทวดาธรรมดานะครับไม่ใช่เทวดาป่า(อัลตั้ม)ใด ๆ ทั้งสิ้น
ถ้าไข่มีการถูกผสมพันธุ์จะเป็นสียังไงครับ และไม่มีการผสมพันธุ์จะเป็นสีอะไร
ถ้ามีการผสมพันธุ์และวางไข่อี่อาทิตย์หรือเป็นเดือนไหมครับ
จะฟักเป็นตัวชี้แนะด้วยนะครับมือใหม่ ^^

โดยทั่วไปน่ะคับ ถ้าถูฏผสม มันก้อน่าจะมีจุดดำๆ อ่ะคับ ก้อคือลูกตาของลูกปลาที่อยู่ในไข่
OHHHO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/07/11, [22:08:43] »

ประมาณ3วันเป็นตัวครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/07/11, [12:07:35] »

ถ้าสีขาวคือไข่เสียใช่ไหมครับ ^^
ตอนนี้ให้ตัวผู้ตัวเมียช่วยกันดูแลไข่
แล้วโดยทั่วไปลูกปลาออกมาจะเล็กแค่ใหนครับ
OHHHO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/07/11, [16:40:58] »

ตอนนี้ปลาเป็นตัวแล้วมั้งครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/07/11, [11:07:50] »

ณ. ตอนนี้ไข่ปลามันเป็นสีขาว ๆ และเหมือนมีเมือกติดอยู่ที่ไข่ปลา
ผมแยกไข่ออกมาไว้อีกที่อะครับเพื่กันไม่ให้แม่ปลาและพ่อปลากินไข่ตัวเอง
แล้วมันเป็นเหมือนเส้นด้ายอ่ะครับควรทำยังไงต่อแล้วบางฟองจะมีจุดสีำ ๆ โผล่ออกมาอะครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/07/11, [11:18:53] »

ณ. ตอนนี้ไข่ปลามันเป็นสีขาว ๆ และเหมือนมีเมือกติดอยู่ที่ไข่ปลา
ผมแยกไข่ออกมาไว้อีกที่อะครับเพื่กันไม่ให้แม่ปลาและพ่อปลากินไข่ตัวเอง
แล้วมันเป็นเหมือนเส้นด้ายอ่ะครับควรทำยังไงต่อแล้วบางฟองจะมีจุดสีำ ๆ โผล่ออกมาอะครับ

เป็นเส้นติดที่ไข่ใช่ไหมครับ คงเป็นตัวลูกปลาครับ ดูดีๆ น่าจะเห็นว่าขยับได้
ส่วนที่เคยเป็นไข่ ก็จะเป็นไข่แดงติดที่ท้องลูกปลา

แต่ไข่ที่กลายเป็นสีขาวและมีเมือกๆวุ้นๆ คงเป็นไข่ที่เสียแล้วครับ

ตอนนี้น่าจะเริ่มเตรียมอาหารนะครับ
หาไข่อาร์ทีเมียมาหัดเป่า ลูกปลาน่าจะกินดีและโตเร็วครับ
 [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/07/11, [11:30:21] »

เป็นเส้นติดที่ไข่ใช่ไหมครับ คงเป็นตัวลูกปลาครับ ดูดีๆ น่าจะเห็นว่าขยับได้
ส่วนที่เคยเป็นไข่ ก็จะเป็นไข่แดงติดที่ท้องลูกปลา

แต่ไข่ที่กลายเป็นสีขาวและมีเมือกๆวุ้นๆ คงเป็นไข่ที่เสียแล้วครับ

ตอนนี้น่าจะเริ่มเตรียมอาหารนะครับ
หาไข่อาร์ทีเมียมาหัดเป่า ลูกปลาน่าจะกินดีและโตเร็วครับ
 [เจ๋ง]

แล้วที่จุดสีดำ ๆ เล็ก ๆ ที่ไข่ปลาอะครับมันคืออะไรครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/07/11, [12:01:18] »

แล้วที่จุดสีดำ ๆ เล็ก ๆ ที่ไข่ปลาอะครับมันคืออะไรครับ

ลูกตาหรือเปล่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์