Aqua.c1ub.net
*
  Thu 16/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซี่รี่หนังสัตว์เลี้ยงไทยแลนด์ ตอน : สัตว์เลี้ยงผม!!!โรล  (อ่าน 944 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 10/03/11, [21:54:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้อยู่ว่างๆเลยกะจะมาให้ดูอะไรน่ารักๆหน่อยนะครับพอดีเมื่อสามอาทิตย์ก่อนได้เข้ากรุงเทพนึกว่าวันนี้ตรูต้องหาปลาแปลกๆไปเลี้ยงให้ได้!!! [on_065]แต่ขณะเดินไปก็ไปเจอกับร้านๆหนึ่งซึ่งมีสัตว์จำพวกตัวเล็กๆขายอยู่นึกอยากดูแฮมเตอร์เลยเดินเข้าไปโดยในร้านมีตู้หลายใบอยู่ส่วนใหญ่จะใส่หนูแฮมเตอร์อยู่ และสายตาก็เหลือบไปเห็นกับก้อนหนามดุกดิกๆอยู่4-5ก้อน เลยไปเดินดูซึ่งก็เป็นอย่างที่คิดซึ่งสัตว์ชนิดนี้มีชื่อในต่างประเทศว่า African Pygmy Hedgehog หรือก็คือ เม่นแคระ ในบ้านเรานี้เองเจ้าเม่นแคระนี่มีถิ่นกำเนิดมาจาก  แอฟริกากลาง, แอฟริกาตอนใต้ตั้งแต่เซเนกัลถึงซูดาน และ แซมเบียนนะครับ ส่วนใหญ่จะหลบซ่อนตัวอยู่ใน แถบทุ่งหญ้าสะวันน่าและแถบทุ่งหญ้าขนาดใหญ่ที่ไม่มีต้นไม้ เป็นประเภทกินได้ทุกอย่างนะครับในธรรมชาติแต่ในที่เลี้ยงเลือกกินมากครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahahaไว้วันหลังผมจะมาเล่าประวัติให้ฟังนะครับวันนี้เอาตัวที่ผมเลี้ยงอยู๋ก่อนดีกว่า [on_018]พอเห็นว่าเป็นเม่นแคระสัตว์ที่เราหมายปองก็เลยใช้ไม้ตายอ้อนพ่อสุดพลัง [โฟ่ววว]จนพ่อใจอ่อนยอมให้ซื้อมาเลี้ยงได้...แต่!!!มีข้อแม้ [mo_001]ห้ามเอาออกมาให้เห็นเด็ดขาดเพราะขยะแขยงหนามมัน [on_007]ผมก็ตกลงเลยซื้อมาหนึ่งตัว ซึ่งก็ตั้งชื่อให้ว่า โรล ตามชื่ออาวุธกล่องในเรื่องรีบอร์น [on_026] [on_026] [on_026]ออกแนวบ้าการ์ตูน [on_062]วันแรกที่ซื้อมาเจ้าของร้านบอกให้ให้อาหารแมวผมก็ซื้อมาแต่ยังไม่ยอมกิน [เอ๊ะ!!!]เลยค้นดูในอากู๋ว่าเม่นแคระชอบกินอะไร และแล้วก็พบว่าเม่นแคระโปรดปรานหนอนนกมากรุ่งเช้ารีบตามตัวคนขับรถไปตลาดโดยด่วน [on_061]หรือก็คือพ่อผมนั้นเอง [on_055]ผมออกไปหาซื้อหนอนมาได้1ขีด(หนอนนก)ผมก็จัดแจงป้อนให้กับมือเลย ผมก็คือเขมือบแบบมูมมามมาก [mo_001]ดีใจที่กิน...ติดตามตอนต่อไป [on_065]วันนี้ขี้เกียจพิมท์ล่ะ
แถมรูป

bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/03/11, [16:55:01] »

น่ารักจัง ผมก็อยากเลี้ยงเหมือนกัน แต่ไม่กล้าซื้อ........กลัวแมวที่บ้านปากแหก  [on_062]
T.Dark ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/03/11, [18:11:59] »

น่าร้าก dea02
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์