Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เเชร์ประสพการณ์  (อ่าน 2255 ครั้ง)
phol ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/08/10, [13:05:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนจะตั้งตู้บางคนบอกตีน้ำ ลงหินเป็น ไม่กี่วันก็ลงปลาได้  เเต่หลังจากได้ตั้งตู้ด้วยตัวเองเเล้ว เลยรู้วว่าที่บอกว่าต้องรันน้ำเป็นเดือนเพราะอะไร อาทิตย์เเรกหลังจากลงหินเป็น กุ้งเอย ปูเอย ที่ติดมากับหินเป็นจะมีออกมาตายให้เห็นๆ เพราะหินเป็นที่นำมาใส่ตู้คายของเสียออกมา หินเป็นที่ผมซื้อมาก็เป็นหินที่ได้คุณภาพเเล้ว แต่ก็ได้รับผลกระทบต่อการขนส่ง จึงทำให้ไม่พร้อมที่จะลงปลาในทันทีอย่างที่ใครๆบอก  เตื่อนคนใจร้อนรอสักหน่อยให้ระบบคงที่เเลว้ค่อยลงปลา น้องปลาจะได้ไม่จากไปเร็ว ้hahaha

รายงานผลต่อนะครับ นอกจากของเสียจากหินเป็นเเล้ว หลังจากลงหินไปซักระยะตอนนี้ก็น่าจะอาทิตย์ที่สอง เริ่มจะมีรามาเกาะตามหินเป็นด้วย เดียวไว้ถ่ายรูปเเล้วจะเอาภาพมาประกอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/10, [01:45:02] โดย phol »
takumiKung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/08/10, [20:57:27] »

เห็นบางร้านก็บอก อาทิตย์เดียวก็ลงปลาได้แล้ว เฮ่อๆๆ น่ากลัวนะนี่  [เอ๊ะ!!!]
ผมเห็็นด้วยกับคุณเป็นอย่างยิ่งครับ
ตอนนี้ผมก็รันน้ำอยู่เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ของแบบนี้มันต้องใจเย็นๆ ครับ
แล้วทุกอย่างจะดีเอง
อย่างที่โบราณท่านบอก ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม
PREM ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/08/10, [21:46:52] »

แล้วทำไงให้กุ้งปูที่ติดมาไม่ตายครับ  [งง]
phol ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/08/10, [22:57:34] »

แล้วทำไงให้กุ้งปูที่ติดมาไม่ตายครับ  [งง]
ทำให้ไม่ตาย ทำไงไม่รู้รอคนอื่นมาตอบละกัน เเต่ส่วนมากเเล้วก็ควรจะเอากุ้ง ปูหรือเเมลงออกอยู่เเล้วออกอยู่เเล้ว โดยการดิฟ เเต่ให้ผู้รู้มาตอบอีกทีว่าดิฟยังไง
red_ivy ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/08/10, [09:15:58] »

อยากรู้ว่าดิฟไงเหมือนกันครับ
paman ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/08/10, [16:20:24] »

ของผมรันน้ำ มา 2 เดือนระหว่างรันระบบก็ใส่แบคทีเรีย อาทิตย์ละ2หลอด
ครบ2เดือน ก็ถ่ายน้ำออก 50% แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไปทิ้งไว้หนึ่งอาทิตย์
วัดค่าน้ำทุกอาทิตย์จน 
วันนี้พึ่งตัดสินใจซื้อปลาการ์ตูนมาลองลงดู   แล้วก็ต้องรอดูกันต่อไป

a ma zoon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/08/10, [18:14:11] »

ของผมเอาแบบส่วนตัวนะ วัดค่าต่างๆ ถ้าตรงตามที่กำหนดก็ลงแล้วครับผมอ่ะ   emb01
golfza09 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/08/10, [09:56:02] »

ของผมต้องรอให้มีพอตออกมาวิ่งก่อนถึงจะลงปลาอ่ะครับ javascript:void(0);
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/08/10, [10:49:46] »

ขึ้นอยู่กับว่าใช้น้ำอะไรด้วย ถ้ารันด้วยน้ำทะเล หรือน้ำเก่า กะไม่นานระบบกะจะได้ค่า แต่ถ้าเป็นการตีเกลือใหม่ ๆ เลย มันก็ต้องใช้เวลาระยะนึง เปรียบเทียบได้เลย ระหว่างคนรันน้ำด้วยน้ำทะเล จะรักษาสิ่งมีชีวิตจากหินเป็นได้ดีกว่าคนที่รันน้ำจากเกลือ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์