Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกอนที่เกิดตอนรันน้ำควรทำอย่างไร  (อ่าน 1473 ครั้ง)
rak ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/10, [11:44:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเริ่มตั้งตู้ได้15วัน  ตู้36กรองข้างและทำตามที่สมาชิกในเวปแนะนำ  แต่ผ่านประมาณไป 7 วันในตู้มีตะกอนเกิดขึ้นมากไม่ทราบว่าต้องเอาออกหรือเปล่าวและจะทำอย่างไรให้ตะกอนนอ้ยลง  ในตู้ผมมีแค่หินเป็น8ก้อน ก้นตู้ไม่ได้ปูอะไร(ตั้งใจเลี้ยงปลาอย่างเดียว)
黄药师 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/10, [11:51:53] »

เป็นเรื่องปกติครับ
ที่ต้องมีตะกอน หินเป็นที่ มี ต้องใช้แปรงสีฟัน ขัดให้สะอาดก่อนครับ
และค่อยเอาลง ตะกอนจะน้อย

แต่ถ้าถามว่า ตะกอนจะหมดไปไหม บอกได้เลยว่าา หิน ไทย มีตะกอนออกมาเรื่อยๆ
เพราะในรูพรุน ของหิน รูปเล็กๆ จะมีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ ฉนั้นมัน จะดูด ทุกอย่างของกินในน้ำ
เมื่อถึงเวลาก็จะ คายออกมา เป็นกากตะกอนครับ และหิน บางครั้งอาจกล่อนออกมาก็อาจเป็นเศษตะกอนได้

ฉนั้น จึงต้อง คอยดูดตะกอนออกเรื่อยๆ และ การตั้งกระแสน้ำควรตั้งให้ทั่วถึงทั้งตู้ครับ
จะได้ไม่มีตะกอนตกค้างตามซอกหินด้วยครับ และช่วยพัดพาตะกอนส่วนมีน้ำหนักเบาปลิวลงรูน้ำลง
ไปตกอยู่ที่ใยกรอง จำทำตู้มีตะกอนน้อยลง มากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/10, [11:55:58] โดย Esperanza »
rak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/10, [12:53:04] »

ขอบคุณครับผมจะรองแก้ไขดู
kingarcher ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/08/10, [11:34:36] »

เป็นเรื่องปกติครับ
ที่ต้องมีตะกอน หินเป็นที่ มี ต้องใช้แปรงสีฟัน ขัดให้สะอาดก่อนครับ
และค่อยเอาลง ตะกอนจะน้อย

แต่ถ้าถามว่า ตะกอนจะหมดไปไหม บอกได้เลยว่าา หิน ไทย มีตะกอนออกมาเรื่อยๆ
เพราะในรูพรุน ของหิน รูปเล็กๆ จะมีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ ฉนั้นมัน จะดูด ทุกอย่างของกินในน้ำ
เมื่อถึงเวลาก็จะ คายออกมา เป็นกากตะกอนครับ และหิน บางครั้งอาจกล่อนออกมาก็อาจเป็นเศษตะกอนได้

ฉนั้น จึงต้อง คอยดูดตะกอนออกเรื่อยๆ และ การตั้งกระแสน้ำควรตั้งให้ทั่วถึงทั้งตู้ครับ
จะได้ไม่มีตะกอนตกค้างตามซอกหินด้วยครับ และช่วยพัดพาตะกอนส่วนมีน้ำหนักเบาปลิวลงรูน้ำลง
ไปตกอยู่ที่ใยกรอง จำทำตู้มีตะกอนน้อยลง มากๆ

ตามนี้ครับ นานๆ ไปก็ดีเองครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์