Aqua.c1ub.net
*
  Thu 02/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายของในห้องกาแฟ  (อ่าน 2072 ครั้ง)
toffee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 17/01/12, [16:28:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากที่ แอดมิน  เอ ได้ทำการลบกระทู้ขายของในห้องกาแฟไปนั้น 
          ผมเข้าใจอยู่ครับว่าเพื่อให้ง่ายต่อการบริหารจัดการเวป    เพียงแต่เราต้องการที่จะขายของในพื่นที่เท่านั้น ซื้งหมายความว่าไม่ต้องการขายของให้คนในพี้นที่อื่น ด้วยเหตุผลของการขนส่ง รึ อื่น ๆ  ที่ไม่สามารถขายให้คนนอกพื่นที่ได้  ถ้าผมไปโพสในห้องขายของตามปรกติ  ในเวลาไม่เกิน 1 วัน กระทู้ที่ตั้งก้อจะอยู่หน้าที่ 2-3 ในบัดดล   ทำให้คนในพื่นที่ที่อาจจะเป็นลูกค้าอาจจะมองไม่เห็นได้ครับ

อย่างในห้องของโคราชเองก็ได้ตั้งกระทู้เพื่อที่จะขายของในพื่นที่โดยเฉพาะ  คนที่จะขายก้อสามารถเข้ามาอ่านในกระทู้นี้โดยตรง  ส่วนที่มาตั้งขายนอกกระทู้ พวกผมก็ได้พยายามปราม ๆ กันอยู่ ตามที่แอดมิน เอ ได้ตั้งกระทู้บอกกันก่อนหน้านี้ ว่าให้ขายกันในกระทู้เท่านั้น พวกผมก้อยินดีที่จะปฏิบัติตามครับ

อย่างกรณีนี้ถ้าไม่ให้เราขายในห้องกาแฟพวกเราก้อยินดีที่จะปฏิบัติตามเช่นกันครับ เพียงแต่อยากจะถามว่าถ้าพวกผมจะขายของที่จะขายให้คนในพื่นที่ผมสามารถจะทำอย่างไรได้บ้างครับ ที่จะให้เฉพาะคนในพื้นที่ได้อ่านได้ง่ายขึ้น   ผมสามารถโพสในห้องขายของ แล้วเอาลิ้งมาแปะในกระทู้ของห้องได้ใหมครับ   

ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล   น่าจะบอกล่วงหน้ากันก่อนนิด ว่าห้ามขายแล้วนะ เพราะบางคนที่โดนใบแดงหรือโดนแอดมิน - บางทีเค้าอาจจะไม่ทันได้อ่านก็ได้ครับ  ผมว่าน่าจะเตือนด้วยวาจากันก่อนนะครับ  ( ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ )  แบนเลย ดูแรงไปนิด
MasterS ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/12, [17:46:01] »

ความคิดนะ

1. ห้องในกาแฟทุกห้อง ไม่ว่า ห้องโคราช ,ภาคใต้ ,ภาคเหนือ  และอื่นๆ     ไม่ได้ทำมาเพื่อให้เข้ามาขายของที่ห้องนี้  ดังนั้นประเด็นไม่ให้ขายก็ถูกต้องแล้ว

2. ต้องการขายของให้คนในพื้นที่  ก็ต้องเข้าไปตั้งขายที่ห้องซือ-ขายแต่กลัวกระทู้ตกเร็ว      อันนี้ก็ต้องเป็นไปตามนี้   เพราะเว็บนี้เป็นเว็บส่วนใหญ่ไม่ได้ทำมาเพื่อให้ซื้อ-ขายเฉพาะจังหวัดใดจังหวัดนึง

3. แอนมินก็ประกาศไว้นานแล้ว  ว่าอย่าตั้งกระทู้ซื้อ-ขายในห้องกาแฟ     ดังนั้นเมื่อเห็นจะแบนเลยก็สมควรแล้ว  คนที่โดนไม่มีสิทธิ์ต่อรองหรอก

คิดว่าประมาณนี้   ผมว่าแอนมินทำถูกต้องแล้ว   
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/12, [18:40:28] »

[on_003]มีกฏระเบียบเขียนไว้ชัดเจนอะครับ แต่ห้องกาแฟและห้องของแต่ละจังหวัด ไม่ได้มีไว้ขายของอยู่แล้ว การที่ขายของกันในห้องนั้นก็ถือว่าผิดนะครับ ส่วนห้องซื้อขายทางพี่ๆแอตมินเค้าก็ทำไว้ให้แล้วครับ แต่ละหัวข้อก็จะเขียนบอกหมด และกฏระเบียบทั้งหมดก็มีไว้ให้อ่านแล้ว ถ้าทำผิด ก็คือ ผิด ตามกฎครับ กฏได้ถูกตั้งขึ้นมาก่อนที่จะตั้งห้องนั้นๆถ้า พี่ๆแอตมินมาตั้งทีหลังก็จะเถียงไม่ได้ แต่ถ้าซื้อขายกัน หลังจากตั้งกฏมายาวนานแล้ว ก็ถือว่าผิดนะครับ [on_003]
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/01/12, [07:20:33] »

คืออย่างงี้ครับ    ห้องของโคราชได้มีการตั้งกระทู้สำหรับการซื้อชายในพื้นที่โดยเฉพาะครับ  สักพักแอดมินเอก็ เข้ามาตั้งกระทู้บอกว่าจะทำการลบกระทู้ซื้อขายของที่มาตั้งกระทู้แยกต่างหากไม่ได้เข้ามาขายในกระทู้ที่ตั้งไว้เฉพาะออกไป     ซื้งผมเองอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้ว่า    แอดมินอนุญาติให้ทำการดังกล่าวเพราะถ้าแอดมิน เห็นไม่สมควรคงบอกตั้งแต่ที่แรกแล้วอะครับ (ย้ำนะครับอาจจะเข้าในผิดไปเองก็ได้)     

สิ่งที่ผมอยากถามก็คือ  ผมสามารถโพสในห้องขายของปรกติ แต่ก็อปลิ้งมาโพสในกระทู้พูดคุยประจำพื้นที่ ไม่ใช่ตั้งกระทู้ขายใหม่นะครับ  เช่น ห้องโคราช ก็จะมีกระทู้พูดคุัยกัน ผมเอาลิ้งมาแปะในนี้ได้มั้ย  ผมจะผิดมั้ยครับ
fargo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/01/12, [16:00:58] »

ทำผิดแล้วขอให้เตือนเพราะบางคนไม่ได้อ่านกฎนี่ ผมว่ายิ่งต้องแบนเลยนะครับ เพราะค้าก็บอกอยู่แล้วว่าต้องอ่านกฎของเว็บให้เข้าใจก่อน -*-
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/01/12, [22:32:18] »

คืออย่างงี้ครับ    ห้องของโคราชได้มีการตั้งกระทู้สำหรับการซื้อชายในพื้นที่โดยเฉพาะครับ  สักพักแอดมินเอก็ เข้ามาตั้งกระทู้บอกว่าจะทำการลบกระทู้ซื้อขายของที่มาตั้งกระทู้แยกต่างหากไม่ได้เข้ามาขายในกระทู้ที่ตั้งไว้เฉพาะออกไป     ซื้งผมเองอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้ว่า    แอดมินอนุญาติให้ทำการดังกล่าวเพราะถ้าแอดมิน เห็นไม่สมควรคงบอกตั้งแต่ที่แรกแล้วอะครับ (ย้ำนะครับอาจจะเข้าในผิดไปเองก็ได้)     

สิ่งที่ผมอยากถามก็คือ  ผมสามารถโพสในห้องขายของปรกติ แต่ก็อปลิ้งมาโพสในกระทู้พูดคุยประจำพื้นที่ ไม่ใช่ตั้งกระทู้ขายใหม่นะครับ  เช่น ห้องโคราช ก็จะมีกระทู้พูดคุัยกัน ผมเอาลิ้งมาแปะในนี้ได้มั้ย  ผมจะผิดมั้ยครับ
การซื้อขายกันนอกห้องซื้อขายส่วนมากจะ PM คุยกันเองในที่ลับ ครับ
MPOWER ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/01/12, [00:17:26] »

คนในพื้นที่จะขายของกันเองก็คุยกัน บอกกันก่อน ที่จะเอามาประกาศขายในห้องรวมก็ได้ ไม่เห็นจะต้องลำบากมาตั้งกระทู้เลย

ยิ่งสนิทกันยิ่งคุยกันง่าย ทำอะไรให้มันง่ายๆ ถ้าแอดมินไม่ให้ตั้งก็คือไม่ให้ตั้ง ลืมกฏของเวบนี้เปล่าครับ ถ้าลืมลอง PM ไปถาม แอดมิน บัง ครับ แล้วจะได้คำตอบ ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามแบบนี้หรอก
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/01/12, [01:30:51] »

ผมบอกไปในกระทู้ที่พูดคุยกันแล้วครับว่า ถ้ากลัวกระทู้หล่นก็เอาลิงค์กระทู้นั้นไปใว้ในห้องพูดคุยของคนโคราชได้

ส่วนเรื่องอยากจะขายกันในพื้นที่ก่อน ก็ระบุที่หัวกระทู้เลยครับว่าจะขอขายเฉพาะในพื้นที่โคราชเท่านั้น

จริงๆตั้งแต่แรกทางเว็บไม่ได้อนุญาตให้มีการซื้อ-ขายในห้องกาแฟหรือห้องอื่นๆที่ไม่ได้จัดไว้ให้เลย แต่ก็อะลุ้มอล่วยปล่อยมาตลอด จนมาตอนหลังเริ่มไร้กฏระเบียบและห้องอื่นๆเริ่มทำตามกัน ก็ต้องมีการจัดการดูแลให้มันเรียบร้อยอีกครั้ง และถ้ามามัวแต่นั่งเตือนทีละคนมันช้า สอยไปทีเดียวเลยดีกว่า ได้ผลไวดี

และที่ผ่านมายังไม่ได้แบนใครในเรื่องขายของ มีแค่แจกใบแดงไปบ้างเท่านั้นและทั้งหมดนั่นคือคนในห้องภาคใต้ที่โดนไปล่าสุด

ถามผมว่า ทำไมไม่เตือนก่อน ผมน่าจะถามคนที่ทำผิดทั้งหลายว่า ทำไมไม่อ่านกฏก่อนมากกว่า ไม่ใช่ว่าจะเผด็จการทำตามใจตัวเอง สมาชิกเว็บที่นี่อยู่มาระยะนึงน่าจะพอรู้ว่าทั้งไอ้บังทั้งผม ค่อนข้างจะเป็นกลางกันที่สุดแล้ว ไม่ได้เข้าข้างอะไรใครทั้งนั้น

ปล.1 ผมคิดว่าบางทีคนบางคนในห้องโคราชอาจจะตั้งแง่ขึ้นมาและคุยกันในกลุ่มว่าผมไม่ชอบคนโคราช ซึ่งอยากจะบอกชัดๆกับคนที่คิดแบบนั้นว่า ปัญญาอ่อนวะ ที่บ้านผมก็คนโคราชหลายๆคน บ้านญาติที่นั่นก็มีไม่ใช่น้อยๆ คนที่คิดแบบนี้ก็เหมือนพวกเด็กช่างกลโง่ๆที่คิดว่าใครไม่ได้อยู่โรงเรียนกู ไม่ใช่พวกกู เป็นแนวคิดที่น่ารังเกียจสิ้นดี อยากให้คิดกันซะใหม่นะ

ปล.2 ทำตามกฏแหละดีแล้ว
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/01/12, [07:07:35] »

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ   

ปล.  ผมไม่ใช่พวกที่รักพวกพ้องเกินกว่าเหตุ  ผมรู้ว่าแอดมินไม่ได้หมายถึงผม( รึว่าหมายถึงผมหว่า ถ้าหมายถึงผมก้อพร้อมที่จะแก้ไขนะ)  กลัวคนอื่นจะเข้าใจผิดเอา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์