Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบคทีเรียจากตู้ปลาทอง  (อ่าน 1412 ครั้ง)
pongbiggun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/08/14, [18:27:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมอาจจะโง่ก่อได้นะครับคือตั้งตู้ได้4วันแต่ไม่ได้ใส่แบคทีเรียเลยมาคิดเอาเองว่า
ใช้ไยแก้วจากตู้ปลาทองก่อได้มั้ง คือผมจะเปลี่ยนไยแก้วตู้ปลาเดือนละครั้ง
เลยมาคิดเอาเองว่าน่าจะใช้ได้    ....จัดการเอามามัดห้อยในตู้ไม้น้ำเลยดีกว่า

ขอความเห็นด้วยครับว่าสมควรมั้ย  คือทำแบบคิดไปเองทั้งนั้น555 n032
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/08/14, [22:10:46] »

ไม่มีความเห็นเลยหรอครับ asspain
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/08/14, [00:34:55] »

ช่วยตอบละกัน
ถ้าไม่ซีเรียส ของแถม เช่นเชื้อโรคกะแบคทีเรียตัวร้าย ที่ไม่เกี่ยวกับกระบวนการกำจัดแอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท
 และอื่นๆอีกมากมายเช่นตะกอนขี้ปลา
ก็น่าจะลองดูนะครับ

ผมเอาน้ำที่เกิดจากการซักใยแก้วตู้ปลา ไปรดต้นลีลาวดี และชวนชม อยู่เป็นประจำ ต้นไม้ก็ออกดอกใหญ่ดีนะ
 xxx2
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/08/14, [08:33:59] »

[เจ๋ง]
ช่วยตอบละกัน
ถ้าไม่ซีเรียส ของแถม เช่นเชื้อโรคกะแบคทีเรียตัวร้าย ที่ไม่เกี่ยวกับกระบวนการกำจัดแอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท
 และอื่นๆอีกมากมายเช่นตะกอนขี้ปลา
ก็น่าจะลองดูนะครับ

ผมเอาน้ำที่เกิดจากการซักใยแก้วตู้ปลา ไปรดต้นลีลาวดี และชวนชม อยู่เป็นประจำ ต้นไม้ก็ออกดอกใหญ่ดีนะ
 xxx2
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/08/14, [12:01:08] »

ไม่ใส่แบคทีเรียไม่เป็นไรคับ เดี๋ยวมันเกิดเอง แต่จะช้าหน่อยเท่านั้นเอง

แต่ถ้าเอาใยแก้วจากตู้ปลาทองไปลอยน้ำไว้ ผมว่าไม่ควรนะ

ปลาทองเป็นปลาที่มีของเสียเยอะครับ ทั้งขี้ปลา ทั้งเมือกปลา ถ้าระบบยังไม่พร้อม อาจจะทำให้น้ำเสียมากกว่าเกิดแบคทีเรียนะคับ

แต่ถ้าเอาไปรดน้ำต้นไม้ก็อีกเรื่องนึงคับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์