Aqua.c1ub.net
*
  Tue 21/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาลงชื่อคนชื่นชอบนิยมเลี้ยงปลาทองกันครับ  (อ่าน 60042 ครั้ง)
Gaing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #90 เมื่อ: 12/04/11, [12:35:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชื่อ "เก่ง" นะครับ เลี้ยงปลาทองมา 8-9 ปีแล้ว
เลี้ยงในบ่อปูน จำนวนสมาชิกในปัจจุบันราวๆ 30 ตัวครับ 2.5-3 นิ้วครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=130979.0
ponza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #91 เมื่อ: 27/04/11, [23:55:35] »

ชื่อ พล คับ มือใหม่สมัครเล่นคับ เลี้ยงแบบเคล๊ดคนจีน เก้าตัวเลยคับ
osho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #92 เมื่อ: 28/04/11, [00:48:31] »

ชอบที่สุดคงเป็นรันชู เคยเลี้ยงมากสุด 11 ตัว กะว่าจะ Breed สักหน่อยแต่แม่คุณบอกว่าอยากปลูกต้นไม้ สุดท้ายเลยเหลือแต่หางนกยูง [on_024]
NicENaKuB ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #93 เมื่อ: 15/05/11, [10:01:25] »

ชื่อ ไนซ์ นะครับ สมาชิกที่บ้าน คือ ฮอรัลดา 8 ตัว ครับ [เจ๋ง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #94 เมื่อ: 23/05/11, [00:27:59] »

ชอบมาแต่ไหนแต่ไร โตซากิ้นแต่เลี้ยงแล้วไม่รุ่งเลย ที่ชอบมาอีกอย่างคือ ริวกิ้น สง่างามมากครับ

เอกนะครับ อยู่เชียงใหม่ ซู อควาเรี่ยม เรื่องเลี้ยงปลาล่ะก็ มาคุยกันได้เลยเสมอครับ
thej ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #95 เมื่อ: 11/08/11, [21:56:18] »

ชื่อเจครับ ได้สัมปทานมาเลี้ยงแบบไม่ตั้งใจ พอดีแฟนย้ายบ้านไปหอพักไม่มีที่ เลยยกมาทั้งปลาทั้งตู้

น้องใหม่ฝากตัวด้วยครับ
Crazy Goldfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #96 เมื่อ: 13/08/11, [01:42:30] »

ชื่อตูนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยู่พิษณุโลกครับ มีใครอยู่แถวนี้บ้างครับผม
moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #97 เมื่อ: 20/08/11, [15:04:22] »

ชื่อตูนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยู่พิษณุโลกครับ มีใครอยู่แถวนี้บ้างครับผม
ชื้อ มดดำครับ  แต่ไม่ชอบแฉใครนะครับ  [on_026] [on_026] เป็นคนพิดโลกเหมืนกันครับ แต่ทำงานอยู่เชียงราย  ที่พิดโลกก็เลี้ยงปลาทอง ชุดแรกเป็นปลาถุงจากสวนนะครับ ไปหิ้วมาเองเลย อยู่ได้สองปีกว่าๆ ทยอยกลับบ้านเก่า ตอนนี้เหลือไม่กี่ตัวแล้ว ตู้นี้ 30''
ตอนนี้ใช้ 36'' ว่าจะขยับไปที่ 60'' รอดูงบก่อน  [on_055] [on_055]
ที่เชียงรายจะเป็นตู้นี้ครับ  เริ้มสนใจปลาทองมาก็สิบว่าปีละครับ ตัวแรกเลยซื้อที่ นครปฐม เป็นปลาทองใส่ถุงขายที่ตลาดนัด ตอนแรกๆก็ใส่อ่าง แล้วมาเป็นตู้ 16'' และ 30 '' และ 36''
เพิ้มรูปเด็กๆที่พิดโลก  emb01 emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/10/11, [13:04:50] โดย moddammt »
Club Member
« ตอบ #98 เมื่อ: 21/08/11, [23:47:38] »

กลับพิดโลกมั่งป่าวครับ ปลาน่ารักจังเลย มี msn มั๊ยครับอยากหาเพื่อนคุยพอดี
« ตอบ #99 เมื่อ: 22/08/11, [10:09:58] »

กลับพิดโลกมั่งป่าวครับ ปลาน่ารักจังเลย มี msn มั๊ยครับอยากหาเพื่อนคุยพอดี
ก็กลับบ้างครับ ประมาณตุลาก็จะกลับอีกครับ  และคิดว่าจะไปลุยที่สวน ซะหน่อย ไม่ใหว ปลาแถวบ้านแพงมากมาย และมีให้เลือกไม่เยอะ ไปสวน ค่ารถไฟก็ไม่แพง คิดว่าคุ้มกว่า และพวกอุปกรณ์ ก็ถูกแสนถูก
msn ไม่ค่อยได้ออนครับ ไม่ค่อยมีเวลา เพราะทำร้านตัดผม แต่ถ้าเป็น FB  ก็พอคุยได้ครับ เดี๋ยวส่งข้อความไปให้นะครับ
Club Member
« ตอบ #100 เมื่อ: 23/08/11, [00:44:44] »

ก็กลับบ้างครับ ประมาณตุลาก็จะกลับอีกครับ  และคิดว่าจะไปลุยที่สวน ซะหน่อย ไม่ใหว ปลาแถวบ้านแพงมากมาย และมีให้เลือกไม่เยอะ ไปสวน ค่ารถไฟก็ไม่แพง คิดว่าคุ้มกว่า และพวกอุปกรณ์ ก็ถูกแสนถูก
msn ไม่ค่อยได้ออนครับ ไม่ค่อยมีเวลา เพราะทำร้านตัดผม แต่ถ้าเป็น FB  ก็พอคุยได้ครับ เดี๋ยวส่งข้อความไปให้นะครับ

teeratat619@hotmail.com เฟสผมนะครับ thank for add ล่วงหน้าครับผม
« ตอบ #101 เมื่อ: 23/08/11, [10:47:10] »

teeratat619@hotmail.com เฟสผมนะครับ thank for add ล่วงหน้าครับผม
ครับผม  [on_055] [on_055]
dyo_7 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #102 เมื่อ: 28/09/11, [20:20:19] »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนคร้าบ ++ [on_035]
vantasa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #103 เมื่อ: 10/10/11, [20:55:40] »

มีออรันดา 2 ตัว  สิงห์ดำ 1 ตัว สิงห์อะไรก็ไม่รู้ 4 ตัว
ชอบมันว่ายดุ๊ก ดิิ๊ก ดุ๊ก ดิ๊ก ดูเพลินดี
deercuvet ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #104 เมื่อ: 31/10/11, [11:07:33] »

ผม เดียร์ครับ ชอบสิงห์ทุกประเภท
tEEaLerT ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #105 เมื่อ: 31/10/11, [22:43:24] »

ผม ตี๋ ครับ เลี้ยงปลาทองวุ้น 6 ตัว  ครับ ตู้ 24 ครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/11, [16:43:17] โดย tEEaLerT »
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #106 เมื่อ: 08/11/11, [17:01:51] »

ของผมเป็นเเบบนี้ สีเงินๆ ไปสวรรค์ กันหมดเเล้วครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/bPyD7XILUjE" target="_blank">http://www.youtube.com/v/bPyD7XILUjE</a>
osho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #107 เมื่อ: 08/11/11, [22:54:47] »

เราชอบรันชู เป็นชีวิตจิตใจ ขาวแดงด้วยนะ อืม
monster0064 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #108 เมื่อ: 24/11/11, [23:36:58] »

<a href="http://www.youtube.com/v/zUjeFB64LsU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/zUjeFB64LsU</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/oXlQnTnUwxs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/oXlQnTnUwxs</a>

ชื่อหมูครับ 12ตัวครับ วุ้นเด้งหลายตัวเลยครับ
viewza24 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 03/12/11, [01:25:18] »

ผมก้อเลี้ยงปลาทองครับ แต่เลี้ยงมั้ยเก่ง แต่ผมจะพยามหั้ยมากๆครับ !! [on_062]
jimsarapee ออฟไลน์
« ตอบ #110 เมื่อ: 14/12/11, [21:55:13] »

ชื่อ จิม ครับอยุ่เชียงใหม่มีปลาทอง10กว่าตัว
ชอบแพนด้า ริวกิ้น เกล็ดแก้ว ต้องอ้วนๆๆๆมากๆยิ่งดีครับ

Sniper mufc. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #111 เมื่อ: 28/12/11, [18:04:27] »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ที่บ้านเลี้ยง สิงญี่ปุ่น 2 ตัวครับ แล้วก็ทองวุ้นอีก 1 ตัวครับ เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงครับ เลี้ยงมาได้เดือนกว่าๆละครับ
QsneazyTangmay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #112 เมื่อ: 11/01/12, [20:05:19] »

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ชื่อตังเมคะ  เลี้ยงปลาทองมานานแล้วคะ แต่ชุดเก่ากลับบ้านเก่าไปยกอ่าง (เลี้ยงในอ่างบัว)

เนื่องจาก เด็กนักเรียนของแม่อยากทาแป้งให้ปลา (เด็ก ป.1) ฮ่าๆ  asspain cryingrun

ตอนนี้มีกลับมาเลี้ยงอีกครั้ง (รอบนี้เลี้ยงในตู้แล้วค่ะ)

มี ฮอรันดา 2 ตัว กับสิงห์ญี่ปุ่นอีก 4 ตัวค่ะ ไว้ว่างๆ จะเอารูปน้องๆ มาฝากกันนะคะ

emb01
phupha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #113 เมื่อ: 12/01/12, [01:12:52] »

ผมเฟี๊ยสครับ เลี้ยงและจำหน่ายปลาทองสายพันธุ์สิงห์ญี่ปุ่นและฮอลันดา ครับ
ใครสนใจโทรมาคุยได้เลยครับ 0857338282 ราคามิตรภาพ ค่าส่งตามตกลง
สนใจปลาคัดเกรดสั่งได้เลยครับ  ปลีก-ส่ง ครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #114 เมื่อ: 13/01/12, [16:10:11] »

ผมเฟี๊ยสครับ เลี้ยงและจำหน่ายปลาทองสายพันธุ์สิงห์ญี่ปุ่นและฮอลันดา ครับ
ใครสนใจโทรมาคุยได้เลยครับ 0857338282 ราคามิตรภาพ ค่าส่งตามตกลง
สนใจปลาคัดเกรดสั่งได้เลยครับ  ปลีก-ส่ง ครับ

เอารูปมาโชว์มั่งนะครับ เผิ่อสนใจ
~เอ็ม~คุง ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #115 เมื่อ: 30/01/12, [16:48:24] »

เอ็มครับอดีตก่อนน้ำท่วมเลี้ยงกุ้งครับ(จากไปหมดแล้ว) [งอมพระราม]
ตอนนี้หันมาเลี้ยงปลาทองครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ [on_019]
Asparagus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #116 เมื่อ: 20/06/12, [17:56:41] »

ผมขอเป็นสมาชิกคนหนึ่งในห้องปลาทองด้วยคนนะคับ   [on_012]

ผมชื่อ กุ๊ก คับ ..

เริ่มเลี้ยงมาก็เกือบครึ่งปีแล้ว แต่ยังไม่สามารถผลิตตัวน้อยได้สักตัวเลย

ตอนแรกแรกๆได้ปลามา ผมก็เลี้ยงในตู้ได้สักระยะนึง ขนาดตู้ก็ 17" ใช้กรองนอก

ส่วนปลาทองก็เป็น สิงห์ผสม 1 คู่ ขนาดประมาณ 2 นิ้วครึ่ง

แรกๆก็ให้อาหาร เป็น Hikari Lionhead กับ หนอนแดงแช่แข็ง แล้วแต่โอกาศ แต่ส่วนใหญ่จะเน้นไปทาง Hikari มากกว่า

อันนี้เป็นคู่แรกที่ได้มาคับ (คู่นี้แหล่ะคับที่หวังจะได้ลูก จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้สักทีไม่รู้ว่าเด็กไปรึป่าว ^^)

ตอนนี้เลิกเลี้ยงในตู้ละคับผมว่าดูแลยาก ก็เลยจับย้ายลงกะละมัง

เปลี่ยนน้ำง่ายดี ทำอะไรก็สะดวก

จากที่เลี้ยงแค่คู่เดียว ก็เริ่มอยากได้มากขึ้น เลยไปหาซื้อขอแบบไซด์ใหญ่หน่อย

ก็ไปได้เจ้า คู่นี้มาแหล่ะคับ

ตัวนี้เป็นสิงห์ลูกผสมเหมือนกัน

ส่วนตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าสิงห์ญี่ปุ่นหรือว่าผสม

เลี้ยงไปเรื่อยๆ แต่ละตัวก็มีอาการป่วยบ้าง

เริ่มตั้งแต่เป็นเหมือนสิวที่วุ้น

เกล็ดถะลอก

ตกเลือด !!
ค่อนข้างตกใจตรงอาการตกเลือดนี่แหล่ะคับ เพราะไม่เคยเจอและกลัวปลาจะตาย ไม่รุทำไง ก็เลยจับแยกแช่เกลือ
และบังเอิญว่าผมไม่อยู่บ้าน 3 วัน เลยต้องปล่อยไว้แบบนั้น ค่อนข้างลุ้นเลย จนวันที่ 3 พี่สาวโทรหา ผมกะว่าต้องมีอะไรแน่ๆ
ปรากฎว่า สายปั๊มลมหลุด  sho01 ผมก็คิดในใจเอาละไง ไม่รอดแน่ๆ ก็เลยถามแล้วตัวที่แยกไว้อ่ะเป็นไงมั่ง
พี่สาวบอกมาว่า ก็ปกติดีนี่ ไม่เห็นเป็นอะไร ผมก็ถามอีกแล้วลอยแดงๆตามตัวล่ะ เค้าบอกมาว่าก็ไม่เห็นมีนะ ปกติทุกอย่าง
พอรู้ ผมโล่งเลย แอบดีใจ รักษาเองก็หายได้ด้วย  [on_066]

และสุดท้าย ไข่ค้างท้อง อันนี้ผมไม่แน่ในนะว่าใช่ป่าว อาการที่ผมเจอมันคือ ตัวเมียท้องนิ่มมากเหมือนพร้อมจะวางไข่
แต่พอเอามือกดท้องดูปรากฎว่าไข่ไม่ออก และตรงก้นของปลา เป็นสีแดงๆ

ผมค่อนข้างจะไม่ค่อยคิดร่วงหน้านะ ว่า.. อยากได้ปลาเพิ่มอ่ะ เด๋ววันนี้ๆ ไปดูดีกว่า เพราะคิดแบบนี้ทีไรไปดูไม่เคยได้ปลา
ต้องรอแบบว่าวันนี้ว่าง แล้วรุสึกอยากได้ปลาอ่ะ แล้วก็ไปซื้อเลย แบบนี้อ่ะได้ปลาชัว

ก็เลยไปสนามหลวง 2
ได้ตัวเล็กมา 3 ตัว

ตัวนี้เป็นตัวโปรดผมเลย..

และตัวนี้

จับลงกะละมังเลย

อาหารหลักของเจ้า 3 ตัวนี้คือ..

ไรทะเล และเต้าหู้ไข่

ส่วน Hikari saki จะให้บางวันที่ 2 อย่างแรกหมด หรือไม่มีเวลา  lau02

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

นี่ก็เป็นปลาทองทั้งหมดที่เลี้ยงไว้นะคับ

ขอแนะนำตัวเพียงเท่านี้ละกันคับ ค่อนข้างยาวไปหน่อยเพราะผมว่าจะอับตั้งนานละแต่ไม่ได้อับสักที

(เหมือนคนเก็บกดเนอะ ^^) วันนี้เลยยาวนิสนึง ..  [on_042]

Sitthiwet ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #117 เมื่อ: 14/07/12, [13:37:20] »

ผมชื่อ ต้น นะครับ

ชอบเลี้ยงปลามาตั้งแต่เด็ก

มีน้องฮอยักษ์ 4 ตัว

ยินดีได้รู้จักครับ
thani ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #118 เมื่อ: 17/08/12, [21:57:37] »

ดีครับเลี้ยงริวกิ้นมานานมากแล้วชอบเป็นพิเศษ(10กว่าปีเห็นจะได้)เคยเพาะพันธุ์ส่งขายตามร้าน เคยเพาะลูกปลาส่งประกวดงานประมงนอมกล้าครั้งที่ 11 ที่เดอะมอบางกระปิ แล้วได้รางวัลด้วย(ริ้วกิ้นหางยาวนะหางไม่สันเหมือนสมัยนี้)...แต่ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงแล้ว ทำงานไม่ค่อยมีเวลาดูแล แต่ก็ยังชอบอยู่ดี
thani ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #119 เมื่อ: 17/08/12, [22:09:07] »

ผมขอเป็นสมาชิกคนหนึ่งในห้องปลาทองด้วยคนนะคับ   [on_012]

ผมชื่อ กุ๊ก คับ ..

เริ่มเลี้ยงมาก็เกือบครึ่งปีแล้ว แต่ยังไม่สามารถผลิตตัวน้อยได้สักตัวเลย

ตอนแรกแรกๆได้ปลามา ผมก็เลี้ยงในตู้ได้สักระยะนึง ขนาดตู้ก็ 17" ใช้กรองนอก

ส่วนปลาทองก็เป็น สิงห์ผสม 1 คู่ ขนาดประมาณ 2 นิ้วครึ่ง

แรกๆก็ให้อาหาร เป็น Hikari Lionhead กับ หนอนแดงแช่แข็ง แล้วแต่โอกาศ แต่ส่วนใหญ่จะเน้นไปทาง Hikari มากกว่า

อันนี้เป็นคู่แรกที่ได้มาคับ (คู่นี้แหล่ะคับที่หวังจะได้ลูก จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้สักทีไม่รู้ว่าเด็กไปรึป่าว ^^)

ตอนนี้เลิกเลี้ยงในตู้ละคับผมว่าดูแลยาก ก็เลยจับย้ายลงกะละมัง

เปลี่ยนน้ำง่ายดี ทำอะไรก็สะดวก

จากที่เลี้ยงแค่คู่เดียว ก็เริ่มอยากได้มากขึ้น เลยไปหาซื้อขอแบบไซด์ใหญ่หน่อย

ก็ไปได้เจ้า คู่นี้มาแหล่ะคับ

ตัวนี้เป็นสิงห์ลูกผสมเหมือนกัน

ส่วนตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าสิงห์ญี่ปุ่นหรือว่าผสม

เลี้ยงไปเรื่อยๆ แต่ละตัวก็มีอาการป่วยบ้าง

เริ่มตั้งแต่เป็นเหมือนสิวที่วุ้น

เกล็ดถะลอก

ตกเลือด !!
ค่อนข้างตกใจตรงอาการตกเลือดนี่แหล่ะคับ เพราะไม่เคยเจอและกลัวปลาจะตาย ไม่รุทำไง ก็เลยจับแยกแช่เกลือ
และบังเอิญว่าผมไม่อยู่บ้าน 3 วัน เลยต้องปล่อยไว้แบบนั้น ค่อนข้างลุ้นเลย จนวันที่ 3 พี่สาวโทรหา ผมกะว่าต้องมีอะไรแน่ๆ
ปรากฎว่า สายปั๊มลมหลุด  sho01 ผมก็คิดในใจเอาละไง ไม่รอดแน่ๆ ก็เลยถามแล้วตัวที่แยกไว้อ่ะเป็นไงมั่ง
พี่สาวบอกมาว่า ก็ปกติดีนี่ ไม่เห็นเป็นอะไร ผมก็ถามอีกแล้วลอยแดงๆตามตัวล่ะ เค้าบอกมาว่าก็ไม่เห็นมีนะ ปกติทุกอย่าง
พอรู้ ผมโล่งเลย แอบดีใจ รักษาเองก็หายได้ด้วย  [on_066]

และสุดท้าย ไข่ค้างท้อง อันนี้ผมไม่แน่ในนะว่าใช่ป่าว อาการที่ผมเจอมันคือ ตัวเมียท้องนิ่มมากเหมือนพร้อมจะวางไข่
แต่พอเอามือกดท้องดูปรากฎว่าไข่ไม่ออก และตรงก้นของปลา เป็นสีแดงๆ

ผมค่อนข้างจะไม่ค่อยคิดร่วงหน้านะ ว่า.. อยากได้ปลาเพิ่มอ่ะ เด๋ววันนี้ๆ ไปดูดีกว่า เพราะคิดแบบนี้ทีไรไปดูไม่เคยได้ปลา
ต้องรอแบบว่าวันนี้ว่าง แล้วรุสึกอยากได้ปลาอ่ะ แล้วก็ไปซื้อเลย แบบนี้อ่ะได้ปลาชัว

ก็เลยไปสนามหลวง 2
ได้ตัวเล็กมา 3 ตัว

ตัวนี้เป็นตัวโปรดผมเลย..

และตัวนี้

จับลงกะละมังเลย

อาหารหลักของเจ้า 3 ตัวนี้คือ..

ไรทะเล และเต้าหู้ไข่

ส่วน Hikari saki จะให้บางวันที่ 2 อย่างแรกหมด หรือไม่มีเวลา  lau02

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

นี่ก็เป็นปลาทองทั้งหมดที่เลี้ยงไว้นะคับ

ขอแนะนำตัวเพียงเท่านี้ละกันคับ ค่อนข้างยาวไปหน่อยเพราะผมว่าจะอับตั้งนานละแต่ไม่ได้อับสักที

(เหมือนคนเก็บกดเนอะ ^^) วันนี้เลยยาวนิสนึง ..  [on_042]

ถ้ายากได้ลูกปลาจิงๆก็ต้องเลี้ยงแยกตัวผู้ตัวเมียไว้คนละอ่างและก็ให้เป็นอาหารสดจะดีมากพ่อแม่พันธุ์จะได้พร้อมได้ง่ายขึ้น ความจิงปลาทองถ้าเลี้ยงแล้วสมบูรณ์จิงๆปลาอายุ4-5เดือนก็เริ่มให้ลูกได้แล้วแต่เพื่อให้ใข่สมบูรณ์จิงๆและพ่อแม่ปลาแข็งแรงควรมีอายุตั้งแต่6เดือนขึ้นไปถึงจะดีที่สุด  แต่ถ้าตัวใหญ่ที่ซื้อมาเป็นตัวผู้และตัวเมีย เลี้ยงแยกคนละอ่างให้อาหารสดสักเดือน แล้วค่อยจับมาเพาะให้มันไล่กันเด้วคงได้ใข่เองแหละครับไม่อยากหรอก
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์