Aqua.c1ub.net
*
  Fri 17/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครอก 2 ปลาพาสีกันเข้าวัดซะแล้ว ......  (อ่าน 30247 ครั้ง)
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #60 เมื่อ: 27/09/14, [22:15:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่ทำไม ปลาหายอะครับ โดนนกหรอ หรือ เป็นโรค 

อาหาร ฮิการิ ซากิ ปลาคราฟ   นี้มันสูตร ขี้เกียจให้อาหารสดนี้ครับ 555+  [on_026] 
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #61 เมื่อ: 28/09/14, [11:00:03] »

พี่ทำไม ปลาหายอะครับ โดนนกหรอ หรือ เป็นโรค  

อาหาร ฮิการิ ซากิ ปลาคราฟ   นี้มันสูตร ขี้เกียจให้อาหารสดนี้ครับ 555+  [on_026]  

ปลาหายเพราะเป็นโรค ครับ ทยอยตายหมด เนื่องจาก ติดเชื้อสะสม ..จากอาหารสด "ไรแดง" ครับ
(จริงๆ เลี้ยงปลาก็มี ตายบ้าง หละ อย่าไปเครียด... เลี้ยงแล้วไม่ตายสิ เครียด จะหาข้ออ้างเอาปลาใหม่เข้าบ้านเพิ่มไม่ได้)

ซากิ ตัวนี้ ก็ ขี้เกียจให้สดหรือเปล่าไม่รู้ครับ รู้แค่ว่า ราคามันถูกกว่าซื้อ ซองม่วง(เทียบน้ำหนักนะ)ก็เลยขอแบ่งเขามาหน่อย
ระหว่างหนอนแดงแช่แข็งยังไม่มาส่ง .......

ลองๆ ไว้มาดูเรื่อยนะครับ ..... ช่วงนี้ งานเยอะ กลับบ้านมั่งไม่ได้กลับมั่ง บางทีก็มาแค่อาบน้ำแล้วก็ไปทำงานต่อ  [on_051]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/14, [22:51:09] โดย หมูจ๋า »
Pite ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 28/09/14, [22:00:50] »

ท่อพักลมทำยังไงหรอครับ
มีอะไรซับซ้อนไหมครับ หรือก็แค่เอาท่อใหญ่มาใส่ข้อต่อลดเท่านั้น

ขอบคุณนะครับ
« ตอบ #63 เมื่อ: 07/10/14, [10:43:39] »

ท่อพักลมทำยังไงหรอครับ
มีอะไรซับซ้อนไหมครับ หรือก็แค่เอาท่อใหญ่มาใส่ข้อต่อลดเท่านั้น

ขอบคุณนะครับ

ครับ แค่เอาท่อใหญ่มาใส่ตัวข้อต่อลดขนาด....แต่ถ้าจะให้ดี ต้องกะความยาวของท่อใหญ่
ไม่ให้สั้น หรือ ยาวเกินไป ...ไม่งั้นจะได้กำลังอัดไม่พอตลอดความยาวที่เดินท่อไว้ครับ
« ตอบ #64 เมื่อ: 17/10/14, [12:54:38] »

แวะมาอัพเดทเล่นๆครับ เพิ่งได้ หนอนแดง แช่แข็ง มาตุนไว้สำหรับช่วงนี้ หนอนแดงขาดตลาด

ไว้ถ้าเสร็จงานกฐินเร็ว สุดสัปดาห์ จะควักปลาในอ่างใบนี้มาให้ดูกันว่า
"ซากิ ปลาคาร์พ" ใช้ควบคู่ กะ หนอนแดงแช่แข็งแล้วเป็นยังไง
ผมให้กิน 4 มื้อ ต่อวัน ยกเว้น วันพุธ ที่จะได้กินมื้อเดียวละเป็นอาหารตัวที่ว่านี่ เพราะผมทำงานเช้า เลิกงานดึก
SmileGalaXy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #65 เมื่อ: 17/10/14, [23:09:15] »

นั่งไล่อ่าน สนุกดีครับได้ความรู้เพิ่มด้วย พึ่งเริ่มสนใจ ปลาทองรันซู จะติดตามเรื่อยๆนะครับ  [เจ๋ง]
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 18/10/14, [22:39:07] »

อยากเห็นปลาทองสวยๆ อีกจุง  ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #67 เมื่อ: 19/10/14, [00:19:26] »

แวะมาอัพเดทเล่นๆครับ เพิ่งได้ หนอนแดง แช่แข็ง มาตุนไว้สำหรับช่วงนี้ หนอนแดงขาดตลาด

ไว้ถ้าเสร็จงานกฐินเร็ว สุดสัปดาห์ จะควักปลาในอ่างใบนี้มาให้ดูกันว่า
"ซากิ ปลาคาร์พ" ใช้ควบคู่ กะ หนอนแดงแช่แข็งแล้วเป็นยังไง
ผมให้กิน 4 มื้อ ต่อวัน ยกเว้น วันพุธ ที่จะได้กินมื้อเดียวละเป็นอาหารตัวที่ว่านี่ เพราะผมทำงานเช้า เลิกงานดึก
.................

พอดีมีเปลี่ยนแผนนิดหน่อยครับ ... อากาศเริ่มเย็น ผมเลยหยิบปลาในอ่างที่เห็นรูปด้านบนมาให้ดูก่อน
เพราะตัวนี้..อาจจะได้ไข่.. ท้องนิ่มๆ
อาหารก็อย่างที่บอกนะครับ แค่4มื้อ อาหารเม็ด 3 อาหารสด(หนอนแดงแช่แข็ง) 1 มื้อ
การเปลี่ยนน้ำ ก็ ดูดขี้ทิ้ง...ดูตะกอนก้นอ่าง....แล้วก็เติมน้ำอย่างเดียว ...มีไล่หน้าน้ำที่เป็นฝ้าบ้างนิดๆ...
« ตอบ #68 เมื่อ: 19/10/14, [00:28:31] »

อันนี้เป็นรูปวันแรกที่ได้มา.....

.....สภาพก่อนใช้ อาหาร "ซากิ ปลาคาร์พ" กะ หนอนแดงแช่แข็ง...

.....อันนี้ ภาพล่าสุดถ่ายเมื่อกี้ ตอน 5 ทุ่มนิดๆ....หลังจาก เลี้ยงได้ สักพัก.... ซากิ 3 มื้อ หนอนแดง มื้อดึก

ตัวนี้ความยาวปัจจุบัน อยู่ที่ 10.7 เซนติเมตร

เหลืออีก 3 ตัว ที่เลี้ยงด้วย วิธีนี้เหมือนกัน แต่ยัง ไม่ชัดเจนมากนั้น เพราะปลายังเล็กอยู่เอาไว้อีกสักพักจะควักมาให้ดูใหม่ครับ
« ตอบ #69 เมื่อ: 31/10/14, [22:13:34] »

พอดีมีเปลี่ยนแผนนิดหน่อยครับ ... อากาศเริ่มเย็น ผมเลยหยิบปลาในอ่างที่เห็นรูปด้านบนมาให้ดูก่อน
เพราะตัวนี้..อาจจะได้ไข่.. ท้องนิ่มๆ
อาหารก็อย่างที่บอกนะครับ แค่4มื้อ อาหารเม็ด 3 อาหารสด(หนอนแดงแช่แข็ง) 1 มื้อ
การเปลี่ยนน้ำ ก็ ดูดขี้ทิ้ง...ดูตะกอนก้นอ่าง....แล้วก็เติมน้ำอย่างเดียว ...มีไล่หน้าน้ำที่เป็นฝ้าบ้างนิดๆ...

มาต่อละครับ มีเปลี่ยนแผนจริงๆ ปลาไข่ แต่ไม่ใช่ตัวในรูปบนหัวนี้ เป็นอีกตัวนึง  [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #70 เมื่อ: 31/10/14, [22:15:54] »

ได้มาแล้ว สำหรับ ไข่ชุดแรกของปีนี้ ...

รีดกันสดๆ ก่อนออกไปทำงานครับ
« ตอบ #71 เมื่อ: 31/10/14, [22:24:07] »

อายุผ่านไป 1 วัน กะ 7 ชม.

ปริมาณ ไม่เยอะ แต่ถ้าเท่าที่ดู ไข่เสีย น้อยมาก....

(ดูยังไง เสียไม่เสีย ...... คือ ถ้าไข่เสีย หรือ ไม่ได้รับการผสม มันจะขุ่น เมื่อผ่านไป 24 ชม. ถ้าใสเป็นเม็ดสาคู นั้นหล่ะ ใช้ได้เลย [เจ๋ง] )
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #72 เมื่อ: 01/11/14, [16:29:24] »

พึ่งคุยกันไปไม่นานก็ได้มาซะแล้ววว  [เจ๋ง]
« ตอบ #73 เมื่อ: 01/11/14, [23:45:31] »

พึ่งคุยกันไปไม่นานก็ได้มาซะแล้ววว  [เจ๋ง]

..ดีด เป็นตัวเกือบหมดแล้วครับ  2 วัน กว่าๆ เอง ...เท่าที่ดูก่อนปิดไฟอ่างเมื่อกี้....
ก็ลองดู ครับ พักการทำปลา โดยการเพาะเองมา ตั้งแต่ น้ำท่วมใหญ่ เพิ่งได้กลับมาทำก็ปีนี้ ...

.............

vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #74 เมื่อ: 12/11/14, [11:50:16] »

มีตัวไหนไม่ชอบขี้หน้าบอกน่ะ จะเข้าไปรับเลี้ยง ฮิๆ   

กลับมาเลี้ยงปลาทอง  ใหม่ งวดนี้เลี้ยงในบ่อ
« ตอบ #75 เมื่อ: 16/11/14, [11:41:20] »

มาต่อละครับ จริงๆ หายไปนี่แอบไปเซ็งๆตัวเองนิดนึง ... แต่ก็หายเซ็งละครับ
ได้มาใหม่อีก ครอก ละ เช้าวันหยุดไม่ไข่ ... มาไข่เช้าวันทำงาน แถมวันจันทร์ซะด้วย  [on_065]

เกือบไปทำงานไม่ทัน
« ตอบ #76 เมื่อ: 16/11/14, [11:49:20] »

ไม่ได้ทำนาน ...... ย่อมมีพลาดพลั้ง บ้าง..... ได้ไข่เยอะ ก็เสียเยอะ.....

แถมระหว่างทางเดินยกกะมังไข่ ที่เป็นตัวแล้ว ไปอ่างลงอ่างก็ สะดุด ทำน้ำกระฉอก มีลูกปลาหกไปพร้อมน้ำก็มี... [on_007]

« ตอบ #77 เมื่อ: 16/11/14, [12:00:28] »

ผ่านไปเกือบอาทิตย์ เพิ่งจะเริ่มให้อาหารมื้อแรกละครับ เป็น อาร์ทีเมียเป่า
(อายุเริ่มเยอะกว่า2 ปีก่อน จะให้ขยัน วิ่งซื้อลูกไร ทุกวัน มันก็ไม่ค่อยไหวละ)

ไว้ คืบหน้า หรือมันมองดูง่ายกว่านี้ จะเอามาฝากกันต่อครับ.....

* มีคำถามมาถึงผมว่า เวลาได้ลูกปลา ดีดเป็นตัวจากไข่แล้ว อาหารมื้อแรก.... จะให้วันไหน
   ให้หลังจากวันที่มันดีดเป็นตัวแล้ว นับไป 3-4 วันครับ ... ถ้าไม่งั้น สังเกตดูครับ ลูกปลาเริ่มว่ายเยอะขึ้น ..ก็ให้ได้เลย
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #78 เมื่อ: 16/11/14, [12:17:22] »

ผมทำเพื่อส่วนรวมแล้วนะครับ ฮ่า ฮ่า  [on_026]
« ตอบ #79 เมื่อ: 16/11/14, [12:25:51] »

ผมทำเพื่อส่วนรวมแล้วนะครับ ฮ่า ฮ่า  [on_026]

มีไปทวงการบ้านด้วยอ่าาา

« ตอบ #80 เมื่อ: 07/12/14, [21:18:23] »

ผ่านไปเกือบเดือน......ไอ้ที่เพียบๆ ข้างบนเหรอครับ

เหลือแค่นี้ครับ

cryingrun  [on_024] ไม่เคยถือปลาหลังจากคัดรอบแรก จำนวนแค่นี้จริงๆครับ

แต่ก็เป็นไปแล้ว มันคัดได้เหลือแค่ที่เห็นจริงๆครับ  33 ตัว แถม ตายไปอีก 2 หลังจากที่ผ่านการคัดไป 1 คืน 1 วัน
« ตอบ #81 เมื่อ: 18/12/14, [23:35:05] »

ครับ . ... โหดมากครับ ปีนี้ .....

เหลือแค่นี้ มองแบบผ่านๆ เป็นเมื่อก่อนนี่เท "ทิ้ง" แล้วครับ สภาพนี้ แต่ด้วย เหตุผลบางอย่าง ทำให้มีหลุดรอด ยังเลี้ยงอยู่ต่อไป
« ตอบ #82 เมื่อ: 05/01/15, [13:00:05] »

สุดท้ายของครอกที่เห็นมาตั้งแต่ 11 พ.ย. ละครับ

เหลือ 4 ตัวเท่านั้นครับ  036
« ตอบ #83 เมื่อ: 15/02/15, [23:49:40] »

หายไปพักใหญ่ๆ ครับ เอารูปมาลงตามลำดับนะครับ
 asspain

[เอ๊ะ!!!]

[mo_001]

[on_055]

ตัวเดียวกันทั้งหมดครับ ในระยะเวลา เดือนนิดๆ 

เพราะงั้น เลี้ยงปลาต้องใจเย็นๆนิดนึงครับ เรื่องสี ส่วนตัวคิดว่า มันน่าจะยังไม่จบที่สีนี้

vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 21/02/15, [11:45:29] »

ตัวสุดท้ายสวยมากก
« ตอบ #85 เมื่อ: 11/03/15, [19:41:49] »

มาต่อครับ แก้ไม่ตก อัพรูปลงเว็บ ไม่ได้ ค้างทั้ง หมาย่าง ทั้ง โครม เลย ต้องมาอัพที่ทำงาน

สีครอกแรก ตัวบนๆ

จบสีนี้ึครับ

ดูแล้วใครเชื่อกันเล่า ว่าปลาออกส้ม  [mo_001]
จะจบสีนี้
 ้hahaha
« ตอบ #86 เมื่อ: 11/03/15, [19:44:36] »

เอาละ ที่นี้ มาดูปลาหัวครอกที่ผมไปโพสห้องซื้อขาย ว่าเลี้ยงมาแล้ว หน้าตามันจะออกอย่างไหน

อันนี้หัวครอก ที่เก็บนะครับ

ใครอยากลุ้น ก็ไปลุ้นที่ห้องซื้อขายปลานะครับ กระทู้กะรายละเอียดตั้งไปหมดแล้ว รบกวนติดต่อตามนั้นนะครับ

เกินเวลาเดี๋ยวผมโดนเชือด เพิ่งย้ายงาน  n032
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #87 เมื่อ: 11/03/15, [20:11:58] »

สวยดีนะชุดนี้
FORCKKY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #88 เมื่อ: 29/03/15, [01:17:43] »

ได้มาแล้ว สำหรับ ไข่ชุดแรกของปีนี้ ...

รีดกันสดๆ ก่อนออกไปทำงานครับ
พี่ครับรบกวนหน่อยการรีดไข่ปลานี้มีเทคนิคยังไงบ้างครับ
« ตอบ #89 เมื่อ: 14/04/15, [12:09:36] »

ครับ
ก็ต้องตื่นให้ทันปลามันไข่ตอนเช้าๆก่อนครับ
แล้วเตรียมกะมัง ล้างให้สะอาด แล้วก็น้ำสะอาดๆสำหรับรีดไข่ปลา
ไม่แนะนำให้ใช่น้ำประปาเปิดใหม่จากก๊อก
ให้ใช้น้ำเก่า รอทิ้งไว้นานแล้วครับ
ที่เหลือก็เตรียมตัวเองให้พร้อมครับ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์