Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครให้ ไรแดง ปลากินบ้างงง  (อ่าน 4858 ครั้ง)
FreedoMPluS ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/04/10, [04:27:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดี เลี้ยง ปลาเทวดา + ทอง อยู่ ปลาทองก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ มีแต่น้องดาเนี่ย [on_003]
ไม่ค่อยกินอาหารเม็ดเลยต้องเอาใจ ซื้อไรแดงให้กินสักหนอย พอให้ปุ๊บก็ซัดซะเยอะ

แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมซื้อมา 1 วัน ใส่ถัง เปิดอ๊อก ทิ้งไว้ พอตกดึก ก็อยู่ก้นถังหมดซะแล้ว  asspain

เลยอยากทราบว่า มีวิธีไหนที่ทำให้ ไรแดงอยู่นานๆบ้างครับ ยกเว้นแช่แข็งนะ พอดีผมเลี้ยงไว้ที่หออ่ะ  [on_052]

อ่านบทความหลายบท ก็ยังไม่ค่อยกระจ่าง เลยอยากได้วิธีจากผู้รู้ มากกว่า

รบกวนด้วยครับ
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/04/10, [09:35:05] »

ผมไม่ค่อยรู้นะครับ แต่ที่ผมทำคือ
ใส่กะละมัง น้ำไม่ต้องเยอะ เปิดอ๊อกแรงๆ
อยู่ได้ 3-4 วันเลย
ถ้าจาให้อยู่นานๆเหมือนว่าต้องมีอาหารของไรอะครับ
เคยไปถามคนขายไรมา
คิว คิว ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/04/10, [09:53:57] »

ผมให้แต่แช่แข็งวุ้ย xxx1 xxx2
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/04/10, [10:58:59] »

ล้างด้วยด่างทับทิมเเลวเเช่ไว้นานๆหน่อยพอตายผมก็เอาไปเเช่เเข็ง 036
FreedoMPluS ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/04/10, [14:46:02] »

ผมไม่ค่อยรู้นะครับ แต่ที่ผมทำคือ
ใส่กะละมัง น้ำไม่ต้องเยอะ เปิดอ๊อกแรงๆ
อยู่ได้ 3-4 วันเลย
ถ้าจาให้อยู่นานๆเหมือนว่าต้องมีอาหารของไรอะครับ
เคยไปถามคนขายไรมา
ทำไมของผมอยู่ได้วันเดียวหว่า  asspain
sgt.pepper ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/04/10, [21:22:01] »

คลอรีนจากน้ำประปาก็มีส่วนนะครับ และก็ถ้าร้อนไปก็น่าจะมีผล
Dolphin ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/04/10, [22:07:24] »

อย่าให้ไรแดงปลาทองน่ะครับ
ปรสิทขึ้นเลย T^T
ทางที่ดีให้หนอนแดงแช่แข็งจะดีกว่าครับ ไม่มีอันตรายต่อปลาดีด้วย
413 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/04/10, [22:34:20] »

อย่าให้ไรแดงปลาทองน่ะครับ
ปรสิทขึ้นเลย T^T
ทางที่ดีให้หนอนแดงแช่แข็งจะดีกว่าครับ ไม่มีอันตรายต่อปลาดีด้วย
ปรสิตของไรทะเลผมว่าน้อยกว่าหนอนเเดงอีก  หนอนเเดงก็มี่ตั้งหลายยี่ห้อ บางยี่ห้อก็ดีบางยี่ห้อก็สกปรก
ผมเคยอ่านเจอปลาติดโรค จากหนอนเเดงเเช่เเข็งเยอะจะตาย  ลองเอาเวลาไปหาอ่านมั่งนะครับ
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/04/10, [15:07:24] »

จขกท. ที่ไรอยู่ได้1วัน เป็นเพราะว่า ไรที่เอามาเป็นไรแดง หรือไรทะเล ครับ แล้วน้ำน่ะ ถ้าเป็นไรแดงก็น้ำจืด แต่ถ้าไรทะเล ก็ต้องใช้น้ำผสมเกลือนะครับ ไม่ใช่เอาน้ำประปาปกติมาใส่แล้วเปิดอ็อกแบบนี้ยังไงก็ตาย

แต่ผมว่าดีที่สุด มาถึง ล้างน้ำด่างทับทิมทีนึง แล้วก็ล้างน้ำประปาปกติ ถ้าเป็นไรทะเล ก็แช่ทิ้งสักพักแล้วล้างน้ำหลายรอบหน่อย ให้ความเค็มออกไปบ้าง แล้วก็ตักใส่ที่แช่น้ำแข็ง แช่ช่องฟรีซดีกว่า ถึงเวลาก็บิด โยนไปเด่วปลาก็มากิน [เจ๋ง]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/04/10, [16:08:49] »

ไรทะเลผมซื้อทุกวันวันละ 10 บาท กินกันทั้งตู้สบายใจ
Crayzy ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/04/10, [16:48:10] »

เอาใส่ไว้ในขวด ใส่แบบตะแคงนะครับ แล้ว นำไปแช่ในตู้เย็น อยู่หลายวันเลย
NuttaponM. ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/04/10, [02:46:20] »

เคยอ่านกระทู้ของพี่เบนอะครับ ใช้กรองชีวภาพไปเลยง่ายๆผมลองกะไรทะเลก็อยู่ได้เป็นอาทิตย์เลย แต่เสียอย่างคือมีตะกอนสกปรกเยอะมากเวลาให้ต้องมานั่งกรองเอา ทางที่ดีแช่ด่างทับทิมแล้วเอาเข้าตู้เย็นดีที่สุดครับ
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/04/10, [07:24:26] »

ไรแดง เป็นเหยื่อที่ใช้ "วันต่อวัน" ครับ

การจะเก็บไรแดงให้เป็นอยู่ได้นานๆ เป็นเรื่องยากครับ ถ้าทำน้ำเขียวที่เป็นอาหารของไรแดงได้ก็มีลุ้นครับ
TENTzz ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/04/10, [18:00:41] »

หือ ไรแดงให้แบบเป็นหรือตายครับถามหน่อย
413 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/04/10, [22:55:50] »

หือ ไรแดงให้แบบเป็นหรือตายครับถามหน่อย
แบบไหนปลาก็กินหมดเเหละครับ เอาที่คนเลี้ยงสะดวกดีกว่า
Dolphin ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/10/10, [19:45:40] »

ปรสิตของไรทะเลผมว่าน้อยกว่าหนอนเเดงอีก  หนอนเเดงก็มี่ตั้งหลายยี่ห้อ บางยี่ห้อก็ดีบางยี่ห้อก็สกปรก
ผมเคยอ่านเจอปลาติดโรค จากหนอนเเดงเเช่เเข็งเยอะจะตาย  ลองเอาเวลาไปหาอ่านมั่งนะครับ
ไรทะเลบางที่เขาก็เลี้ยงแบบสะอาดครับ แต่ว่าร้านปลาแถวบ้านเขาแนะนำว่าอย่าให้ปลากินอาหารสด
หนอนแดงแช่แข็งมันก็ตายแล้วอีกอย่างผ่าน UV แล้วด้วยผมเลยคิดว่ามันน่าจะอันตรายน้อยกว่า
ถ้าผมพูดอะไรไม่ถูกก็ขออภัยด้วยครับ
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/10/10, [19:50:59] »

ผมให้หนอนแดงแช่แข็ง [on_062]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/10/10, [01:22:50] »

"ไรแดง" ที่ว่า หมายถึงไรทะเลหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นไรทะเล ควรจะเก็บได้เป็นอาทิตย์ๆ เลยนะครับ วิธีตามนี้
1. ตอนซื้อ เลือกถุงที่แข็งแรงว่ายกันเร็ว ยังไม่ค่อยมีตาย
2. เอามาใส่กาละมังใหญ่ๆ ใส่น้ำเพิ่ม แต่ต้องเป็นน้ำเค็มนะครับ ของผมใช้เกลือประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 1 ลิตร
3. ใส่หัวทราย ให้ออกซิเจนค่อนข้างแรง
4. ดูดตัวตายที่ก้นกาละมังออกทุกวัน
5. ถ้ารู้สึกว่าน้ำเริ่มไม่ดีแล้ว ให้เปลี่ยนน้ำบ้าง น้ำใหม่ก็เป็นน้ำเค็มเหมือนเดิม

ไรทะเลบางที่เขาก็เลี้ยงแบบสะอาดครับ แต่ว่าร้านปลาแถวบ้านเขาแนะนำว่าอย่าให้ปลากินอาหารสด
หนอนแดงแช่แข็งมันก็ตายแล้วอีกอย่างผ่าน UV แล้วด้วยผมเลยคิดว่ามันน่าจะอันตรายน้อยกว่า
ถ้าผมพูดอะไรไม่ถูกก็ขออภัยด้วยครับ

ขอตอบจากที่อ่านๆมา และจากประสบการณ์ส่วนตัวในการเลี้ยงปลาหมอแคระ ซึ่งเป็นปลาที่ติดเชื้อง่ายมาก
ผมเชื่อว่าหนอนแดงที่ขายในบ้านเรา ไม่ว่าจะสดหรือแช่แข็ง ก็อันตรายกว่าไรทะเลเยอะครับ
 [on_018]
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/10/10, [01:47:47] »

ไรแดง ไรทะเล หนอนแดง ที่ยังเป็นๆ แนะนำถ้าสามารถให้ได้ ก็ให้เป้นวันต่อวันนะครับ อย่าพยายามไปเก็บมันเลย เพื่อนเสียที พักอัลตั้มรอดทุกปี แต่มาพลาดเพราะเอาไรทะเลเก่าให้กินนี่แหละ ถึงฆาตได้เน้อ เห็นบ่นทุกปีเลยเรื่องไรทะเลทำพิษ  [on_065]

เอาสดๆมาล้างสะอาดให้กินทุกวันดีกว่า ปลอดภัยสุด แต่สำหรับคนที่อยู่่ไกลแหล่งแนะนำ แช่แข็งดีกว่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์