Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องหลอดไฟกับกรองนอก หน่อยครับ  (อ่าน 4560 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/12/13, [20:20:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวันก่อน ผมไปซื้อ โคมไฟสำหรับตู้ปลามาครับขนาด 30 นิ้ว
คนขายบอกว่า ถ้าเป็นปลาทั่วๆไป ควรใช้ไฟสีชมพู ถ้าใช้ไฟสีขาวตาปลาจะบอด นี่เกี่ยวรึปา่วครับ
เพราะปลาที่ผมเลี้ยงส่วนมามีแต่พวกปลาก้นตู้เช่น ปลาแพะ ปลาหมูโยโย่ ปลาแมว และก็พวกปลาตระกูลปลาหมอ แค่นี่ครับ
เพราะรู้สึกว่า หลอดไฟสีชมพู เวลาส่อง แล้วมันยังไงไม่รู้ครับ เหมือนมันหลอกตา เวลาถ่ายรูป(ผมค่อนข้างชอบถ่ายรูป)เหมือนสีปลามันอมชมพู

ส่วนเรื่องกรองครับ ผมใช้ กรองนอก เป็นกรองล่างของ ATmann3335 ใช้กับตู้ 30นิ้วพอไหมครับ
บรรยากาศของตู้ครัีบ

ไฟสีชมพูเวลาถ่ายปลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/12/13, [20:21:38] โดย game6327 »
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/12/13, [20:23:24] »

ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้โคมไฟสำหรับตู้ผมใช้แต่หลอดไฟแบบนี้ส่องมาตลอดเลยครับกำลังไฟขนาด 3watt
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/12/13, [20:38:29] »

คนขายบอกว่า ถ้าเป็นปลาทั่วๆไป ควรใช้ไฟสีชมพู ถ้าใช้ไฟสีขาวตาปลาจะบอด นี่เกี่ยวรึปา่วครับ

อ้าวฉิบหายและ   [surpeised]  เลี้ยงปลามาก็หลายสิบปี ใช้แต่ไฟสีขาว แสดงว่าปลาที่บ้านผมมันตาบอดกันหมดนะสิ

แนะนำให้กลับไปที่ร้านแล้วบอกคนขายว่า [olo]
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/13, [21:02:56] »

อ้าวฉิบหายและ   [surpeised]  เลี้ยงปลามาก็หลายสิบปี ใช้แต่ไฟสีขาว แสดงว่าปลาที่บ้านผมมันตาบอดกันหมดนะสิ

แนะนำให้กลับไปที่ร้านแล้วบอกคนขายว่า [olo]

นั้นอ่ะดิผมก็ยัง งงๆอยู่ แล้วเวลาไปซื้อหลอดไฟควรซื้อหลอดไฟ ชนิดและแบบไหนดีครับ แล้วค่า วัตต์ ควรเ้ท่าไหร่ หรอครับ
control ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/12/13, [05:25:47] »

้hahaha ตู้ไม้น้ำทั้งหลายไฟสีขาวเป็นร้อยวัตต์ ปลาคงตาบอดหมดละ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/12/13, [06:02:29] »

้hahaha ตู้ไม้น้ำทั้งหลายไฟสีขาวเป็นร้อยวัตต์ ปลาคงตาบอดหมดละ
ใช่เลยครับ...งั้นปลาในตู้ไม้นํ้าผมก็ต้องไปเรียนอักษรเบรลล์ละครับ ตาบอดหมด =.=  55555

นั้นอ่ะดิผมก็ยัง งงๆอยู่ แล้วเวลาไปซื้อหลอดไฟควรซื้อหลอดไฟ ชนิดและแบบไหนดีครับ แล้วค่า วัตต์ ควรเ้ท่าไหร่ หรอครับ

ถ้าใช้เพื่อส่องสว่างเท่านั้น ก็ไฟอะไรก็ได้ครับ เอาพวกLEDธรรมดา ก็ได้ ประหยัดไฟดีครับ หรือจะพวกPL ,T5 ก็ได้ครับ
ใช้ได้ทั้งนั้น เเละจะใช้โคมTop(โคมยาวคาดตู้) หรือจะเป็นโคมหนีบก็ได้ครับ เอาตามสะดวก เเต่ถ้าเลี้ยงต้นไม้ด้วย(เเบบตู้ไม้นํ้าที่มีทั้งco2 ปุ๋ย ฯลฯ) ค่อยว่ากันครับ ปล.อนูเบียสกอนั้น เลี้ยงไปเถอะครับ ไม่ต้องสนใจไฟมาก เพราะขอเเค่มีไฟ มันก็พอจะรอดได้ครับ หรือถ้าตายก็ซื้อใหม่ อิอิ  & เรื่องกรอง ก็พิมพ์ยี่ห้อเเละรุ่นกรองในกูเกิ้ล เเล้วดูเองว่าปริมาตรนํ้าในตู้ กับสเปคกรองมันเหมาะสมกันหรือไม่ครับ ปล.ไม่เคยใช้เเอทเเมนครับ(ไม่รู้ว่ารุ่นไหนสเปคประมาณไหนครับ) เเต่ถ้าอีฮาม ถามได้ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/12/13, [06:07:51] โดย ROMMY »
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/12/13, [17:11:13] »

ใช่เลยครับ...งั้นปลาในตู้ไม้นํ้าผมก็ต้องไปเรียนอักษรเบรลล์ละครับ ตาบอดหมด =.=  55555

ถ้าใช้เพื่อส่องสว่างเท่านั้น ก็ไฟอะไรก็ได้ครับ เอาพวกLEDธรรมดา ก็ได้ ประหยัดไฟดีครับ หรือจะพวกPL ,T5 ก็ได้ครับ
ใช้ได้ทั้งนั้น เเละจะใช้โคมTop(โคมยาวคาดตู้) หรือจะเป็นโคมหนีบก็ได้ครับ เอาตามสะดวก เเต่ถ้าเลี้ยงต้นไม้ด้วย(เเบบตู้ไม้นํ้าที่มีทั้งco2 ปุ๋ย ฯลฯ) ค่อยว่ากันครับ ปล.อนูเบียสกอนั้น เลี้ยงไปเถอะครับ ไม่ต้องสนใจไฟมาก เพราะขอเเค่มีไฟ มันก็พอจะรอดได้ครับ หรือถ้าตายก็ซื้อใหม่ อิอิ  & เรื่องกรอง ก็พิมพ์ยี่ห้อเเละรุ่นกรองในกูเกิ้ล เเล้วดูเองว่าปริมาตรนํ้าในตู้ กับสเปคกรองมันเหมาะสมกันหรือไม่ครับ ปล.ไม่เคยใช้เเอทเเมนครับ(ไม่รู้ว่ารุ่นไหนสเปคประมาณไหนครับ) เเต่ถ้าอีฮาม ถามได้ อิอิ

ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำ งั้นขอถามเรื่องกรองนะครับ อย่างตู้ของผม นี่ควรใช้กรองแบบไหนและขนาดไหนดี เพราะบางทีผมสังเกตุว่า ลอเอาไม้เขี่ยๆบนผิวทรายดู เหมือนพวกขี้ปลาจะรอยเต็มพอสมควร ผมเลยกลัวว่าถ้าปล่อยไว้นานๆ มันจะหมักหมม ไปมากกว่านี้เลยคิดว่ากรองอาจจะเล็กไป รึป่าว แค่นั้นเองครับ^__________^
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/12/13, [18:04:02] »

ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำ งั้นขอถามเรื่องกรองนะครับ อย่างตู้ของผม นี่ควรใช้กรองแบบไหนและขนาดไหนดี เพราะบางทีผมสังเกตุว่า ลอเอาไม้เขี่ยๆบนผิวทรายดู เหมือนพวกขี้ปลาจะรอยเต็มพอสมควร ผมเลยกลัวว่าถ้าปล่อยไว้นานๆ มันจะหมักหมม ไปมากกว่านี้เลยคิดว่ากรองอาจจะเล็กไป รึป่าว แค่นั้นเองครับ^__________^
" กรองนอก เป็นกรองล่างของ ATmann3335 ใช้กับตู้ 30นิ้วพอไหมครับ"
คุณเลี้ยงปลาอย่างเดียวใช้กรองนอกก็พอครับ ไอกรองเเบบนี้เรียกว่ากรองนอกนะครับ ไม่ใช่กรองล่าง
ถ้ากรองล่างจะหมายถึง มีตุ้อีกใบวางใต้ตู้ใบนี้เเละมีท่อoverflowเเบบตู้ทะเลครับ

ส่วนกรองนอกตัวนี้ของคุณมันพอมั้ย atman3335 คุณลองเช็คสเปคดูในกูเกิ้ลเลยครับ ว่ามันใช้กับตู้ได้ถึงกี่ลิตร
ถ้าเหมาะสมกันก็โอเคครับ ไม่มีปัญหาครับ ส่วนเรื่องตะกอนหน้าทราย ถ้าไม่ใช่ตู้ไม้นํ้า มันจะมีตะกอนอยู่เเล้วครับ(ตู้ไม้นํ้าก็มีตะกอนครับ เเต่จะดูดเเค่บริเวณที่ลงทราย  ส่วนบริเวณที่เป็นดินเเละปลูกไม้คลุมไว้ ไม่ต้องดูด) ต้องคอยดูดตะกอนครับ ใช้สายยางเล็กๆ เอาถังมาใบนึง ทำกาลักนํ้า ดูดตะกอนหน้าทราย ครับ เเล้วเติมนํ้าใหม่ไปครับ
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/01/14, [00:21:14] »

ที่บอกว่าเลี้ยงปลาเฉยๆใช้ไฟสีชมพู นั่นก็พอเข้าใจครับ พวกตู้ปลาทอง ปลาหมอสี มันจะดูสวยขึ้น

แต่ที่บอกไฟสีขาวตาบอดเนี่ย เอิ่ม.......  [on_026]

ใช้ PL แสงก็นวลสวยดีนะครับ เผื่ออยากพันมอสที่ขอน เพิ่มสีสันให้ตู้ครับ ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์