Aqua.c1ub.net
*
  Mon 06/May/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดหวังผล : Eartheater เอ้อ...นะ...เออ [แก้ไขรูป + เพิ่มชนิดปลา]  (อ่าน 46452 ครั้ง)
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 07/03/11, [15:07:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใช่ ผมว่าอ่านง่าย เข้าใจง่าย สามารถยัดปลาได้เยอะ และน่าจะคุ้มค่าที่สุดเลยนะครับ

ป่ะ จัดเลย   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

ผมพึ่งไปถอย จีโอ ดิโครซอสเตอร์ (อ่านงี้ป่าว)  มาเหมือนกัน  2  หน่อเล็กๆ

+ เตรียมงอกตู้ 60 อีกใบ เอามาใส่ กินดิน โดยเฉพาะเลยนะเนี่ยะ  แต่ยังหาที่ลงไม่ได้  55555
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #31 เมื่อ: 08/03/11, [13:02:23] »

ความรู้เพียบเหมือนเดิม กำลังเลี้ยงอยู่พอดีครับ

สอบถามเพิ่ม หลอดไฟที่ใช้กับปลาพวกนี้ควรใช้หลอดอะไรถึงเหมาะสมที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #32 เมื่อ: 08/03/11, [13:24:38] »

มารอลุ้นให้ทำหนังสือด้วยครับ  รอคิวคนแลก แถมลายเซนต์ด้วย   ้hahaha ้hahaha
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #33 เมื่อ: 08/03/11, [15:20:40] »

กระทู้ คุณภาพ(สูง) เช่นเคยครับ

ไม่ถึงอย่างนั้นหรอกครับ

ขอยืมคำพี่ปิติมาบอกเล่าหน่อย "วงการปลา มีแค่รู้ กับไม่รู้ครับ"

พอผมรู้ก็เอามาเขียน และอยากให้รู้กันเยอะๆ วงการปลาบ้านเราจะได้ขยับขึ้นไปกว่านี้เสียที
(ย่ำอยู่กับที่มาช้านานเกินไปแล้ว)

ป่ะ จัดเลย   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

ผมพึ่งไปถอย จีโอ ดิโครซอสเตอร์ (อ่านงี้ป่าว)  มาเหมือนกัน  2  หน่อเล็กๆ

+ เตรียมงอกตู้ 60 อีกใบ เอามาใส่ กินดิน โดยเฉพาะเลยนะเนี่ยะ  แต่ยังหาที่ลงไม่ได้  55555

ผมก็ไม่เก่งภาษา(คน)นะครับ
คิดว่าน่าจะอ่านว่า ได-โคร-ซอส-เตอร์

Geophagus dicrozoster <<<ผมถอยมาแล้วเหมือนกัน 3 หน่วย ลองเชิง...

ความรู้เพียบเหมือนเดิม กำลังเลี้ยงอยู่พอดีครับ

สอบถามเพิ่ม หลอดไฟที่ใช้กับปลาพวกนี้ควรใช้หลอดอะไรถึงเหมาะสมที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

จากที่ลองมา ผมว่า ซิลวาเนีย อควาสตาร์ นี่แหละครับ
แสงกำลังสวย ไม่แดงมาก แต่สว่างดี ตั้ง 10000k

มารอลุ้นให้ทำหนังสือด้วยครับ  รอคิวคนแลก แถมลายเซนต์ด้วย   ้hahaha ้hahaha

้hahaha ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยแล้วกันครับ  ้hahaha
Napat Jarureuangsri (YOK) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 09/03/11, [13:40:11] »

รู้สึกว่าพี่บอยโพสบทความทีได้ถ้วยใบนึงนะครับ [เอ๊ะ!!!] ล้นแล้วนะถ้วยพี่อะ ได้ตั้ง6ใบแล้ว
เวลาเครียดก็เข้าไปอ่านบล๊อกพี่ครับ สนุกกว่าขายหัวเราะเยอะ ได้ความรู้ด้วย [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 10/03/11, [05:09:14] »

รู้สึกว่าพี่บอยโพสบทความทีได้ถ้วยใบนึงนะครับ [เอ๊ะ!!!] ล้นแล้วนะถ้วยพี่อะ ได้ตั้ง6ใบแล้ว
เวลาเครียดก็เข้าไปอ่านบล๊อกพี่ครับ สนุกกว่าขายหัวเราะเยอะ ได้ความรู้ด้วย [เจ๋ง]

คนนี้เหรียญเยอะสุดในเวบแล้วมั้ง
 ้hahaha
« ตอบ #36 เมื่อ: 10/03/11, [10:16:16] »

อันนี้เป็นความกรุณาของเว็บมาสเตอร์ครับ
ถ้าผมกำหนดได้ คงมีเหรียญติดเป็นพวงเยอะกว่านี้มาก  ้hahaha

แต่ผมชอบมากเลยนะ ดูน่ารักดี ชื่อแต่ละเหรียญก็ตลก ขำขันดี
อยากได้เหรียญลองเขียนบทความซิครับ สนุกดี
ได้ทั้งความรู้ให้ตนเองและผู้อื่น อีกอย่างผมมาจากสายเขียนบทความด้วยแหละ
เขียนแบบอื่น ไม่ค่อยเป็น เช่นพวกรีวิวอุปกรณ์อะไรเทือกนี้

เรื่อง Blog ขอบคุณที่เข้าไปอ่านครับ ไว้จะอัพมาให้อ่านเรื่อยๆ ครับ
[เจ๋ง]

คนนี้เหรียญเยอะสุดในเวบแล้วมั้ง
 ้hahaha

แหม...เฮียอ๊อดลองเขียนแนะนำหมอแคระซิครับ
ผมว่าเหรียญต้องเยอะกว่าผมแน่ๆ ..
  [on_026]
Napat Jarureuangsri (YOK) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 10/03/11, [13:22:27] »

อยากให้เฮียบอยเขียนบทความปลาแมวอ่ะครับเอาแบบเน้นๆเนื้อๆมั่งอะครับ
« ตอบ #38 เมื่อ: 10/03/11, [14:05:55] »

อยากให้เฮียบอยเขียนบทความปลาแมวอ่ะครับเอาแบบเน้นๆเนื้อๆมั่งอะครับ

เอ... จริงๆ ผมเคยเขียนเรื่องปลาแมว(synodontis) แล้วนะครับ
ไม่ทราบว่าเคยอ่านรึยังเอ่ย

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=plaraberd&date=03-02-2009&group=3&gblog=23

ขอเปลี่ยนเป็น แคชฟิชตัวใหม่ที่ผมได้รับมาเลี้ยงได้ไหมครับ
เอาไว้สบโอกาส จะเขียนให้ได้อ่านกัน

ได้ปลามา 3-4 วันแล้ว ยังไม่กินอะไรเลย  ้hahaha
วันนี้จะลองกุ้งฝอย หวังว่าคงกินจนพุงกาง ให้ชื่นหัวจิต หัวใจสักหน่อย
« ตอบ #39 เมื่อ: 10/03/11, [16:39:23] »

เรื่องแมวนี้ไปหาเอาจากใน อควอ เล่มแมว ก้อมีนะ

ปล. คุณบอย บริคาดี้ ในบล๊อค กะ แหยงหินที่โพสเมื่อวานสวยพอกันเลยอ่ะ 55555  ้hahaha
« ตอบ #40 เมื่อ: 12/03/11, [08:53:21] »

เรื่องแมวนี้ไปหาเอาจากใน อควอ เล่มแมว ก้อมีนะ

ปล. คุณบอย บริคาดี้ ในบล๊อค กะ แหยงหินที่โพสเมื่อวานสวยพอกันเลยอ่ะ 55555  ้hahaha
[/quote]

ใช่ครับ ในหนังสือ Aqua ก็มีเขียนไว้เหมือนกัน ผมก็สูบๆ จากหนังสือนี่แหละ แล้วก็ในเว็บ http://www.planetcatfish.com/

ณ ตอนนี้ผมมองว่า แขยงหิน สวยกว่าจมเลยครับ  [on_026]
« ตอบ #41 เมื่อ: 12/03/11, [10:31:22] »

ใช่ครับ ในหนังสือ Aqua ก็มีเขียนไว้เหมือนกัน ผมก็สูบๆ จากหนังสือนี่แหละ แล้วก็ในเว็บ http://www.planetcatfish.com/

เป็นเวบที่มีประโยชน์มากๆ
ผมชอบหาข้อมูลจากเวบนี้เหมือนกันครับ
 [on_018]
Nott_BK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 16/03/11, [17:53:36] »

ขอบคุงครับที่เอามาให้ชม emb01
fonn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 16/03/11, [19:25:12] »

พี่ไปเรียนภาษาละตินตั้งแต่เมื่อไรครับนี่
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 16/03/11, [20:23:22] »

พี่ไปเรียนภาษาละตินตั้งแต่เมื่อไรครับนี่

ลองเรียนดูบ้างใหม ครับ ผมลงไว้ คอร์สหนึ่งแล้ว

เอาคำัศัพท์ไปลองท่องดู ครับ  อย่าลืมคาราวะ อ. ผมด้วยครับ  [on_026]

http://www.ninekaow.com/wbs/?action=view&sub=05&id=0005526
« ตอบ #45 เมื่อ: 17/03/11, [06:26:48] »

ลองเรียนดูบ้างใหม ครับ ผมลงไว้ คอร์สหนึ่งแล้ว

เอาคำัศัพท์ไปลองท่องดู ครับ  อย่าลืมคาราวะ อ. ผมด้วยครับ  [on_026]

http://www.ninekaow.com/wbs/?action=view&sub=05&id=0005526

ลิงก์ที่ให้ มีสะกดชื่อผิดเพียบ  [on_065] [on_065] [on_065]

อย่าเอาไปใช้เลยครับ
อยากรู้ความหมายของชื่อไหน ก็หาข้อมูลเองเถอะ ง่ายและถูกต้องกว่าครับ
 [เจ๋ง]
« ตอบ #46 เมื่อ: 17/03/11, [08:22:11] »

เป็นเวบที่มีประโยชน์มากๆ
ผมชอบหาข้อมูลจากเวบนี้เหมือนกันครับ
 [on_018]

ปลาหมอน่าจะมีเว็บดีๆ แบบนี้บ้าง เอาแบบมีแถลงชื่อวิทย์ด้วย จะได้เลี้ยงปลาสนุกขึ้น เนอะ...

ขอบคุงครับที่เอามาให้ชม emb01

ดีใจที่ชอบครับ

หาเอาในเน็ตนี่แหละ ผิดถูกก็โทษฝรั่งเอาแล้วกันนะ   [on_026]

พี่ธุชนี่ เหมือนหนังสือปลาเดินได้นะครับ ลองไปเดินสวนแล้วคุยกับแกดู เหมือนเปิดหนังสือเลยจริงๆ

ลิงก์ที่ให้ มีสะกดชื่อผิดเพียบ  [on_065] [on_065] [on_065]

อย่าเอาไปใช้เลยครับ
อยากรู้ความหมายของชื่อไหน ก็หาข้อมูลเองเถอะ ง่ายและถูกต้องกว่าครับ
 [เจ๋ง]

สอนผมบ้างซิเฮีย... อยากเป็นบ้าง จะเอาไว้จีบสาวละติน
ชอบสาวเวเนซูเอลา ที่ซู๊ดดดดดดดดดดด
« ตอบ #47 เมื่อ: 17/03/11, [09:01:38] »

สอนผมบ้างซิเฮีย... อยากเป็นบ้าง จะเอาไว้จีบสาวละติน
ชอบสาวเวเนซูเอลา ที่ซู๊ดดดดดดดดดดด

ภาษาละติน เดี๋ยวนี้คงเหลือแต่วาติกันครับที่ยังใช้อยู่
เรียนเอาไปจีบบาทหลวงวาติกันไหม?
 ้hahaha ้hahaha

ตามที่อื่นๆ มันก็กลายพันธุ์ไปเป็นภาษาสเปน โปรตุเกส ฝรั่งเศส อิตาเลียน กันไปหมดแล้ว
« ตอบ #48 เมื่อ: 17/03/11, [09:08:43] »

ไม่เอา ไม่อยากได้เมียเป็นบาทหลวง...   cryingrun

ตามที่อื่นๆ มันก็กลายพันธุ์ไปเป็นภาษาสเปน โปรตุเกส ฝรั่งเศส อิตาเลียน กันไปหมดแล้ว

ภาษากายแทนได้ไม๊ครับ  emb01 ผสมพันธุ์ลูกเดียว ไม่คง ไม่คุยด้วยหรอก [on_026]
« ตอบ #49 เมื่อ: 17/03/11, [09:56:58] »

ู^
^

ได้พันธ์ดีด้วยนะ  เลือดไม่ชิด   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 17/03/11, [10:50:29] »

ไม่เอา ไม่อยากได้เมียเป็นบาทหลวง...   cryingrun

ภาษากายแทนได้ไม๊ครับ  emb01 ผสมพันธุ์ลูกเดียว ไม่คง ไม่คุยด้วยหรอก [on_026]

ถามคนข้างกายก่อนนะครับ  เดียวจะไม่สบายกาย
A Poil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 20/03/11, [23:53:17] »

ขออนุญาตถามนิดนึงครับ พอดีที่บ้านมีสุรินัมอยู่ตัว ไม่รู้จะติดฮีทเตอร์ให้ตู้เขาดีไหม เลี้ยงน้ำประมาณกี่องศาน่ะครับ
« ตอบ #52 เมื่อ: 21/03/11, [00:49:26] »

ถ้าอากาศไม่เพี้ยนเหมือน 2 วันก่อน ไม่ต้องติดก็ได้ครับ

ปรกติเลี้ยงที่  27 - 28   ครับ  ปลากินอาหาร  อ้วน  โตวัย

ginsalod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 21/03/11, [07:10:02] »

สวยจัง
ken cowboy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #54 เมื่อ: 24/03/11, [14:20:42] »

ความรู้เพียบครับ
« ตอบ #55 เมื่อ: 24/03/11, [15:37:00] »

ู^
^

ได้พันธ์ดีด้วยนะ  เลือดไม่ชิด   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

อ่ะ เห็นด้วย มีลูกออกมาอาจหน้าตาดี ได้เป็นดารา [on_035]

ถามคนข้างกายก่อนนะครับ  เดียวจะไม่สบายกาย

ไม่เคยกลัวครับ   gossip  [on_008]

ขออนุญาตถามนิดนึงครับ พอดีที่บ้านมีสุรินัมอยู่ตัว ไม่รู้จะติดฮีทเตอร์ให้ตู้เขาดีไหม เลี้ยงน้ำประมาณกี่องศาน่ะครับ

ผมอาจเลี้ยงไม่เหมือนใครหน่อยตรงที่ผมไม่ค่อยชอบใช้ฮีทเตอร์นะครับ
เพราะแถวที่ผมอยู่นั้น อากาศค่อนข้างโอเค หนาวที่แล้วก็ไม่ได้ใช้

ถ้าปลาเป็นจุดขาว ผมก็แยกปลาออกมาใส่ยา Rof แค่นั้นจบ...

ถ้าอากาศไม่เพี้ยนเหมือน 2 วันก่อน ไม่ต้องติดก็ได้ครับ

ปรกติเลี้ยงที่  27 - 28   ครับ  ปลากินอาหาร  อ้วน  โตวัย

ผมก็ไม่ได้ใช้ อากาศเย็น เห็นปลากินเก่งเชียว... เปลี่ยนน้ำให้สักที แม๊...กระปลี้ กระเปล่าดีแท้

สวยจัง

ความรู้เพียบครับ

ขอบคุณครับ   emb01
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 26/03/11, [15:16:09] »

พี่บอยครับ ผมซื้อสุรินั่มมาลงตู้ปอมป่า อัลตั้ม ปลาแพะ 1 ตัว

แรกๆมาก็เงี่ยมๆ พอเลี้ยงไปซักพัก ไล่ปลาทุกตัวในตู้เลย มีวิธีแก้ไหมอะครับ

ผมชอบนะครับที่มันทำความสะอาดทรายดี แต่ไล่ปลาทุกตัวในตู้ก็ไม่ไหว

ขอบคุณครับ
« ตอบ #57 เมื่อ: 26/03/11, [15:33:58] »

^
^
[on_066]   ง่ายมากครับ

ขายปอม (เห็นลงขายอยู่) ขายเทวดา  ขายแพะ ซะ  แค่นี้ก้อไม่มีปัญหาแล้ว   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

มันดุเพราะอยู่ตัวเดียวป่าวอ่ะ  ถ้ามีจำนวนอาการดุมันจะลดลงนะ เพราะมันจะเกรงๆกัน

เป็นผม ผมจะหา เซวลุ่ม ไซส์ใหญ่กว่ามันมาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/11, [15:35:48] โดย Buddha from Space »
« ตอบ #58 เมื่อ: 28/03/11, [08:32:06] »

พี่บอยครับ ผมซื้อสุรินั่มมาลงตู้ปอมป่า อัลตั้ม ปลาแพะ 1 ตัว

แรกๆมาก็เงี่ยมๆ พอเลี้ยงไปซักพัก ไล่ปลาทุกตัวในตู้เลย มีวิธีแก้ไหมอะครับ

ผมชอบนะครับที่มันทำความสะอาดทรายดี แต่ไล่ปลาทุกตัวในตู้ก็ไม่ไหว

ขอบคุณครับ

สุรินัมตัวขนาดไหนครับ ปอมตัวขนาดไหน

วิธีแก้ที่นึกออก... เอาสุรินัมมาใส่อีก 1 ตัว มันจะได้กัดกันเอง  ้hahaha

อีกวิธีคือ เปลี่ยนปลาใหม่ หรือ แยกออกมาครับ แล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่
ถ้าเปลี่ยนปลาใหม่ เอาที่ตัวเล็กๆ เลยครับ เอามาสักกลุ่มเล็กๆ ก็ได้

แต่ผมว่าสุรินัมพอเลี้ยงไปถึงช่วงนึงจะเป็นปลาที่โตเร็วมากๆ เลยนะครับ
กินเก่ง ชนแรงด้วย... จึงดูไม่ค่อยเหมาะกับปอมป่าและอัลตั้มสักเท่าไหร่

จริงๆ พวก Geophagus ส่วนใหญ่ไม่ดุ(มาก)นะครับ แต่ถ้าเอาปลาพวกนี้ไปอยู่ในตู้ที่มีปลาติ๋มๆ ล่ะก็...
พวกนี้ชอบข่ม เห็นหลายทีแล้ว

วันก่อนผมเอา ทาปาโจส มา 1 ตัว ก็ไปไล่แรมโบลิเวียตัวใหญ่เสียอย่างนั้น ไม่เข้าใจเหมือนกัน...
ทั้งๆ ที่ตอนซื้อมาก็อยู่ในตู้รวม ดูท่าทางนิสัยดี

แต่ก็อย่างว่า นิสัยปลาหมอ มันข่มใครได้ มันข่มหมดแหละครับ

^
^
[on_066]   ง่ายมากครับ

ขายปอม (เห็นลงขายอยู่) ขายเทวดา  ขายแพะ ซะ  แค่นี้ก้อไม่มีปัญหาแล้ว   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

มันดุเพราะอยู่ตัวเดียวป่าวอ่ะ  ถ้ามีจำนวนอาการดุมันจะลดลงนะ เพราะมันจะเกรงๆกัน

เป็นผม ผมจะหา เซวลุ่ม ไซส์ใหญ่กว่ามันมาลง

ผมกลัวเซวาลุ่มมันจะไปเล่นปอมเอาน่ะซิครับ ตัวกลมๆ เหมือนกัน พวกซัดตาเหลือกเลยนะ...
แต่ถ้าตัวเล็กๆ ก็น่าจะพอเลี้ยงได้เลยนะครับ

บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 28/03/11, [12:16:54] »

สุรินั่มผม 3 นิ้ว

ปอม 5 นิ้ว + ตัวอย่างใหญ่

อืมมม แล้วมีพันธุ์ไหนที่ไม่ดุ มั้งไหมอะครับ

หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์