Aqua.c1ub.net
*
  Wed 08/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: cory On Review: EHIEM 2217 กรองเทพๆ ราคา: 4490 บาท  (อ่าน 5315 ครั้ง)
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/07/12, [15:19:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* IMG_7981.jpg (58.01 KB, 392x307 - ดู 1353 ครั้ง.)

เอ้าละเข้าเรื่อง(อย่าลืมไปนะ) ทำไมผมจึงได้เจ้าตัวนี้มา เพราะ
1.ไปงานสัมนา ของอีฮามมา
2.งานนี้เเอร์เย็นๆ น่านอนจริงๆ
3.MR.deric พิธีกรคุยสนุกมากครับ ผมเด็กสุดในงานไง13ขวบ ในใบสอบงานสัมมายังไม่มีให้ติ๊กอายุขนาดผมเลย ต้องเขียนช่องใหม่ 5555
4.ของว่างอร่อยครับ สปาเก็ตตี้ สุดยอดดดดด

เอาวะ ไม่ต้องอะไรเเล้ว มาคุยเรื่องของกินพอ

เอ้า เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า(อีกรอบ) ตัวที่ผมได้มาเป็นราคาโปรนะครับ ตัวเครื่องเเถมมีเดีย รวมเป็น 4490ครับ ถูกมากๆ อย่าลืมไปอุดหนุนนะครับ

ได้กล่องมา เเบกเดินตั้งนาน เเบกไปร้านพี่กบ เเบกไปชั้นหก ลงมาอีก กินข้าว กินน้ำ ยกไปร้านกาเเฟ ขึ้นรถหลังเเทบหัก เหอๆ

ไม่ต้องอะไรมากครับ เเกะเลย ไม่ต้องพูดมาก ผมยิ่งซนๆอยู่ด้วย(ตอนเเกะใจร้อน ถึงบ้านเกือบเที่ยงคืนมานั่งยิงเเฟลสให้นะเออ)

ผมได้มาจากร้านเเอตเเลนติส พยายามมากนะครับกว่าจะได้มา(เเต่ก็ตังพ่อ รูดปรื้ด)

อุปกรณ์ที่ให้มามีดังนี้ครับ เยอะพอดูเลยครับ

มีรายการดังนี้ครับ
1.ตัวถังกรอง สีสันสวยงาม555
2.สายยางมี2ไซส์ครับ ใหญ่ต่อท่อด้านล่าง เล็กต่อท่อน้ำออก
3.IN-FLOW,OUT-FLOW สเปรย์บาร์
4.วาล์วน้ำ สองขนาดครับ ใช้คู่กับสายยาก เล็ก-เล็ก ใหญ่-ใหญ่ ถ้า ใหญ่-เล็ก อันนั้นเรียกมั่วครับ
5.จุ๊บยาง ทีเเรกให้มานึงว่าเป็นสเปรย์บาร์เเบบวางมุมตู้
6.ตระกร้าผ้า เเม่ให้พับ เยอะมากๆ ยังมีที่วางไว้บนโต๊ะอีกนะ

มาคุ้ยในกรองกันดีกว่า เเกนปั๊มไม่ต้องดูเนอะ รู้อยู่เเล้วว่าเป็นเซรามิค ขอเติมความรู้หน่อยละกันครับ ข้อดีข้อเสีย
เเบบเเกนอลูมีเนียม ธรรมดาๆบ้านๆ
  -เป็นสนิมได้ครับ อันนี้อันตราย
  -เเต่ มันตกไม่เเตกนะ
เเบบเเกนเซรามิค
  -ไม่มีสนิม อันนี้ตู้ทะเลชิวเลย
  -สีขาวสวยงามครับ มองเห็นง่าย ถ้าเราเพลอถอดไปล้างเเล้วทิ้งไว้ในถังขยะสีดำ(จะมีใครทำ เขียนเลอะเทอะ เนอะ)
  -เเต่มันตกเเรงๆเเตกนะเออ เเต่มีอะไหล่ให้เปลี่ยนตลอดๆล่ะ ไม่ต้องกลัว ประกันยาวๆด้วย ไม่ต่ำกว่าสองปี ในใบเขียน24เดือน

ตัวล็อคปั๊มเป็นเเบบอย่างที่เห็นนะครับ ไม่รู้ว่าอลูหรือสเเตนเลส มีอยู่5ตัว เเน่นหนาเเน่นอน เเต่ผมว่า ไม่ต้องมียังได้ เพราะว่าพอประกอบปั๊มเสร็จ เเน่นยังกะอะไร(อย่าคิดลึก [on_026])

ด้านในตัวถังกรองเเถมให้มาดังนี้ครับ เยอะนะครับ คุ้มล่ะผมว่า คุ้มมากๆ(ยุให้ซื้อ ผมจะได้ไม่มีกิเลสเยอะเพียงผู้เดียว)
เรียงจากล่างไปบนนะครับ ถ้าถามว่าทำไมไม่บนไปล่างละ ผมขอตอบว่า เอ่อ ไม่มีเหตุผลครับ(เเล้วจะเขียนทำไม)

1.    

จานกระจายน้ำครับ ให้มาสองอัน ความจริงเค้าให้เอาออกเเค่อันบนอันเดียว เเต่ผมอยากให้ผู้เลี้ยงรู้เพิ่มเติม(ความจริงขี้เกียจถ่ายรูปใหม่ เพลอเอาออกมา อิอิ)

2.

EHIEM mech ครับ มีประโยชน์ัดังนี้ครับ
  -ดักจับฝุ่นตะกอนชิ้นใหญ่ๆ
  -เป็นตัวกระจายน้ำที่ดีครับ กระจายให้ทั่วถึงก่อนเข้าส่วนของ ไนตริฟายอิ้ง

3.

EHIEM SUBSTRAT PRO
  -เป็นที่อยู่ของเเบคทีเรียครับ มีประโยชน์มากๆครับ
  -มีพื้นที่มากกว่า 450 ตารางเมตร/ลิตร
  -ไม่ทำให้PHเปลี่ยนเเปลงครับ

การวางวัสดุกรอง

ความจริงผมไม่ต้องบอกก็ได้นะ เพราข้างกล่องบอกอยู่เเล้ว เเต่คนมันอยากเขียน เลยเขียนให้อ่านเล่นๆครับ
   ถ้าเราไม่ได้เอาตระเเกรงออกก็เเสดงว่าเราไม่ได้เอาออก(เขียนให้งงครับ 555) เราก็เท EHIEM MECH ลงไปเลยครับ สองถุง เทให้หมด เเต่อย่าเทยกสูงๆนะครับ เสียงมันเหมือนกันเเตกยังไงไม่รุ

จากนั้นก็ตามด้วยฟองน้ำฟ้าๆ ที่เค้าให้มาครับ อย่าลืมเกลี่ย EHIEM MECH ให้พอได้ระนาบก่อนนะครับ

จากนั้นก็จัดเเจก ละเลง EHIEM SUBSTRAT PRO ลงไปเลยครับ ตอนเทมันจะมีฝุ่นติดนิดหน่อยนะครับ เเต่ไม่ต้องล้างก่อนครับ ใส่ไปเลย ตอนใช้น้ำจะไม่ขุ่นเลย(เเต่เทเสร็จ เเม่ผมตาดี บอกว่าฝุ่นอะไรอะ เช็ดด้วย!)

เเล้วก็ต่อมา ด้านบนสุดตอนที่เราเอาวัสดุกรองออกมาจากตัวถัง ด้านบนเค้าจะให้ใยเเก้วกับใยอะไรไม่รุสีดำๆมาให้ครับ
เเบบนี้ อย่าวางกลับด้ายนะครับ เพราะผมยังไม่รู้ว่ามันจะมีอะไรเกิดขึ้นรึปล่าว วางให้สีขาวอยู่ด้านบน อันสีขาวๆต้องเปลี่ยนด้วยนะครับ มันก็คือใยเเก้วนั้นล่ะ ส่วนสีดำ ใช้ไปนานๆเอาออกให้เหลือเเต่ใยเเก้วก็ได้ครับ เเต่ถ้าคุณมีความสามารถในการหมกของได้นาน ก็ใช้ได้ครับ

เเล้วก็ปิดตระเเกรงด้านบนครับ ตอนปิดให้ทำอย่างในรูปนะครับ เอาด้านเรียบๆวางทับครับ จะเป็นการกดวัสดุกรองให้เข้าที่

เเล้วก็วางปั๊มทับไปเลย เเล้วก็ปิดล็อคให้เหมือนเดิมครับ ตอนปิดล็อคอาจจะไม่เเน่ สะกิดก็หลุด เเต่ไม่เป็นไรครับ ใช้ไปสักคืนก็เเน่นปึกเเล้วครับ

เอาละ เข้าการต่อสายยางกันดีกว่านะครับ

มันเเต่ถ่ายรูป พวกสายยางกับวาวล์น้ำหลับหมดเเล้ว ปลุกก็ไม่ตื่น เอ๊ะ พูดอะไรบ้าๆ สายยางอะไรเดินได้ เนอะ^_^

เอาจากบนลงล่างนะครับ ถ้าถามว่าทำไม่ไม่ล่างขึ้นบน ขอตอบอย่างเดิมครับ(เเล้วจะเขียนให้มึนทำไม)

ต่อเเบบในรูปเลยนะครับ วาวล์มันจะตรงขนานกับสายยางนะครับ ตอนต่อสายยางก็เอาให้เเน่ใจด้วยว่าวาล์เปิดอยู่
ไม่ใช่ว่าต่อเสร็จเปิดมา อ่าว น้ำไม่ไหล พังป่าว ผมเพิ่งเป็นตอนต่อ เอน้ำไม่ไหลดูวาล์วอ่าว ตรูลืมเปิด [on_026]

ด้านล่างบ้าง อย่าลืมนะครับ ใหญ่-ใหญ่ เล็ก-เล็ก ถ้าเล็กคู่ใหญ่ก็.....ไปอ่านเอาด้านบน เขียนซ้ำ

ต่อมาก็ต่อสเปรย์บาร์ท่อน้ำเข้าให้เรียบร้อยครับ เเล้วก็เอาลงหม้อ ใส่พริกเเกง เติมไก่เเล้วก็มะเขือ ให้เรียบร้อย ตั้งสัก 10นาทีก็อร่อยครับ....... [on_026] [on_026]

เเรงน้ำที่ได้ขอบอกว่า เเรงได้ใจครับ ปลาๆค่อยได้ว่ายหน่อย ในตู้ปั๊มก็เอื่อยๆ ไม่ได้ตันนะ เเถมยังสร้างการไหลเวียนของผิวน้ำ ใช้ร่วมกับกรองข้าง น้ำเย็นลงนิดหน่อยครับ(ผมถ่ายตอนกลางคืนปลากำลังหลับอยู้ ถ่ายใช้เเฟลส พรึ้บๆๆๆ ปลาคิดในใจ ถ้าตรูมีมือเอามีดปากบาลไปนานเเล้ว 5555)

ก็ขอจบการรีวิวไว้เท่านี้ละกันครับ ใครอ่านเเล้วกิเลสมาก็ขอให้ไปปล่อยกิเลสตามวัดได้ เเต่วิธีทีั่ดีที่สุดก็คือ ซื้อซะเล้ย 55555

ให้เครดิตซะหน่อย เจ้าของเเบรนคู่โลกมาช้านาน ใครสนใจเชิญร้านไว้เครนที่ซันเดย์ได้เลยนะครับ ร้านเเอตเเลนติสก็มีนะครับ

ปล.ถ้าส่งสัยทำไม่รูปมันเอียงๆ บิดๆเเบนๆ ของตอบว่า ผมพลาดเอง ย่อรูปกดผิดไปเยอะ มันมึนๆ เหอๆ

สวัสดีครับ

ข้อมูลปั๊มครับ

EHIEM classic 2217
กำลังไฟ : 20w
เเรงน้ำ:1000L/hour
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/15, [19:29:11] โดย corydoras »
Dillinger ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/12, [20:46:16] »

สุดยอด [เอ๊ะ!!!]
warware ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/07/12, [00:49:14] »

แผ่นสีขาว ที่ห่อรอบในกรอง คืออะไรครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/07/12, [18:03:24] »

เป็นเหมือนเเผ่นพลาสติกอะครับ เวลาใช้จะได้ไม่เห็นวัสดุกรองภายใน เพื่อความเนี้ยบ เค้าให้มากับกรองด้วยครับ
warware ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/07/12, [00:10:42] »

น่าจะเป็นแผ่นกันรอย วัสดุกรองไปขีดช่วนภายในกรองเป็นรอย  [เจ๋ง]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/07/12, [02:27:40] »

ตอนยกกรองไปล้าง ระวังตัวล็อคมันจะหลุดหายนะเออ  n032
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/07/12, [17:41:36] »

ตอนยกกรองไปล้าง ระวังตัวล็อคมันจะหลุดหายนะเออ  n032

หลุดไปทีเเล้วครับ เเต่กลับมาได้ อิอิ 036
Lancelot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/07/12, [11:43:45] »

เป็นเหมือนเเผ่นพลาสติกอะครับ เวลาใช้จะได้ไม่เห็นวัสดุกรองภายใน เพื่อความเนี้ยบ เค้าให้มากับกรองด้วยครับ
ผมว่ามันเป็นกระดาษเคลือบผิวมันด้านเดียวนะครับ เอาไว้กันรอยน่ะใช่ แต่ตอนใช้ถ้าไม่เอาออกกระดาษยุ่ยคงดูไม่จืด    ปล.ลองฉีกดูแล้วครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/07/12, [20:15:21] »

ผมว่ามันเป็นกระดาษเคลือบผิวมันด้านเดียวนะครับ เอาไว้กันรอยน่ะใช่ แต่ตอนใช้ถ้าไม่เอาออกกระดาษยุ่ยคงดูไม่จืด    ปล.ลองฉีกดูแล้วครับ

เอ่อ ตามนั้นครับ ผมลองเเล้ว ลืมเอาออก ยุ่ยเลย
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/09/12, [08:45:03] »

เยี่ยมๆ  เพิ่งมาเห็น   [เจ๋ง]
C c h a n a R,, ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/09/12, [07:23:39] »

การติตตั้งรุ่นนี่เหมือนกันกับ 2213เลยใช่ไม๊ครับ พอดีซื้อมาแล้วยังไม่ได้ทำสักที
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/09/12, [12:13:12] »

น้องคนนี้ใช้ได้เลย  [เจ๋ง]
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/09/12, [14:16:44] »

การติตตั้งรุ่นนี่เหมือนกันกับ 2213เลยใช่ไม๊ครับ พอดีซื้อมาแล้วยังไม่ได้ทำสักที
ใช่ครับ รุ่น claasic เหมือนกันหมด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์