Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลองใช้ ดิน Hydroclay บ้างครับ  (อ่าน 4108 ครั้ง)
! viviDzire ! ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/12/11, [21:04:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีวันนี้ไปเดินเล่นๆ ดันไปสะดุด  [mo_001] กับไอ้เจ้านี่มา แถมรูปลักษณะและราคามันเย้ายวนใจ เหลือเกิน
เม็ดขนาดเท่าดิน ada สีประมาณ malaya  มันโฆษณาว่า ph กลาง มีรูพรุน

ใครเคยมีประสบการณ์พวก ดินเหนียวเผา ลองมาแชร์กันหน่อย เค้าอยู่รู้เป็นข้อมูลอ่ะ ก่อนลงตู้  emb01
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/12/11, [22:27:26] »

ล่าสุด ลองลงใส่ถังน้ำ ตามคาด จมครึ่ง ไม่จมครึ่ง คล้ายๆ พิมมัส ลองเอามือแกว่งมันมีปลิว
คงเพราะยังไม่อิ่มน้ำเท่าไร ต้องรอให้มันอิ่มน้ำสักพัก ดูแล้วน่าจะใช้ปูพื้นได้ แต่ถ้าปลูกคงต้องรอดูอีกสักระยะ  ้hahaha
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/12/11, [22:35:04] »

รองพื้นดีมากครับ ต้นไม้โตเร็ว แต่เคยใช้ของยี่ห้ออื่นนะ
ล้างน้ำที่นึงซักพักก็จมหมดครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/12/11, [22:41:26] »

รองพื้นดีมากครับ ต้นไม้โตเร็ว แต่เคยใช้ของยี่ห้ออื่นนะ
ล้างน้ำที่นึงซักพักก็จมหมดครับ

เมื่อกี้ลองปักกับพวกพวกไม้ข้อ ละครับ ปักง่ายดี ความรู้สึกผมเองนะ ง่ายกว่า ada หรือ blackearth อีก

ปล.ลองกะถังน้ำ ยังไม่ได้ลงตู้ ตู้เต็ม ถ้าได้ผลคงต้องงอกตู้ ขายดินเก่าทิ้ง  [on_026]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/12/11, [23:04:07] »

เมื่อกี้ลองปักกับพวกพวกไม้ข้อ ละครับ ปักง่ายดี ความรู้สึกผมเองนะ ง่ายกว่า ada หรือ blackearth อีก

ปล.ลองกะถังน้ำ ยังไม่ได้ลงตู้ ตู้เต็ม ถ้าได้ผลคงต้องงอกตู้ ขายดินเก่าทิ้ง  [on_026]
แต่มันเบาครับปลิวง่าย
รองพื้น(หนาๆ)ดีที่สุดครับ ตามด้วยดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/12/11, [23:06:04] โดย noannnice »
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/12/11, [11:39:01] »

ผมหาราคา ไม่ได้เลย
ที่ว่ามันถูก อ่ะ เท่าได ครับผม
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/12/11, [16:12:11] »

ผมหาราคา ไม่ได้เลย
ที่ว่ามันถูก อ่ะ เท่าได ครับผม
4 โล 70 กว่าบาท ที่ homepro เป็นดินเหนียวเผา เม็ดคล้ายๆ ada  [on_003]

อ้อลืมอีกเรื่อง ไอ้ที่ เม็ด ที่คุณตามหานะ มันมีเม็ดใหญ่ด้วยนะเออ ขนาดน่าจะเท่าๆ กับที่คุณหา แต่เรื่องประสิทธิภาพ ต้องลองเอง  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/11, [16:15:28] โดย Vivid_Error »
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/12/11, [18:53:43] »

4 โล 70 กว่าบาท ที่ homepro เป็นดินเหนียวเผา เม็ดคล้ายๆ ada  [on_003]

อ้อลืมอีกเรื่อง ไอ้ที่ เม็ด ที่คุณตามหานะ มันมีเม็ดใหญ่ด้วยนะเออ ขนาดน่าจะเท่าๆ กับที่คุณหา แต่เรื่องประสิทธิภาพ ต้องลองเอง  [on_026]

คุณภาพ ไม่สนเท่าไดดอกพี่ เพราะปรับปรุงได้นะครับ
กรวดยังปลูกได้เลย กระไร ฤ กะดินถูกๆ น่าสนครับ
ว่าเเต่ มันไม่ละลาย เหรอครับ
ไปดูมาเเระ...เม็ดมันก็สีเดียวกะดินเหนียวเลย
แต่ทำไม ของพี่สีสวย จังหน่ะ

เค้าใช้โรยหน้ากระถางต้นไม้ ป้องกันน้ำละเหย ไป
แต่หากเเช่น้ำมันไม่ละลายเหรอพี่....ผมซื้อมา 2 ลิตรๆ ละ 40
เอามาลองเเช่น้ำดู เอ....สักกี่วันหล่ะ ถึงจะรู้ผลว่าละลายหรือไม่ละลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/11, [19:02:36] โดย @^^cQQm^^@ »
golffing ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/12/11, [20:07:06] »

คุณภาพ ไม่สนเท่าไดดอกพี่ เพราะปรับปรุงได้นะครับ
กรวดยังปลูกได้เลย กระไร ฤ กะดินถูกๆ น่าสนครับ
ไปดูมาเเระ...เม็ดมันก็สีเดียวกะดินเหนียวเลย

เค้าใช้โรยหน้ากระถางต้นไม้ ป้องกันน้ำละเหย ไป
แต่หากเเช่น้ำมันไม่ละลายเหรอพี่....ผมซื้อมา 2 ลิตรๆ ละ 40
เอามาลองเเช่น้ำดู เอ....สักกี่วันหล่ะ ถึงจะรู้ผลว่าละลายหรือไม่ละลาย
ไม่ละลายหรอกครับ เพราะ ที่สีเหมือนดินเหนียว คือ POPPER ครับ แต่มันไม่จม น้ำ
4 โล 70 กว่าบาท ที่ homepro เป็นดินเหนียวเผา เม็ดคล้ายๆ ada  [on_003]

อ้อลืมอีกเรื่อง ไอ้ที่ เม็ด ที่คุณตามหานะ มันมีเม็ดใหญ่ด้วยนะเออ ขนาดน่าจะเท่าๆ กับที่คุณหา แต่เรื่องประสิทธิภาพ ต้องลองเอง  [on_026]
ไม่เคยเห็น ดินเผา ที่สีเหมือนของ ปัฐ เหมือนกัน ซื้อมาให้ สัก ถุง สิ
 emb01
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/12/11, [20:27:57] »

มันยังไม่ละลายนะ 1 วันเต็มละ แช่ถังน้ำ ตากแดด แถม ลงไม้ข้อ ไป 3-4 ต้น
ไม่ละลายหรอกครับ เพราะ ที่สีเหมือนดินเหนียว คือ POPPER ครับ แต่มันไม่จม น้ำไม่เคยเห็น ดินเผา ที่สีเหมือนของ ปัฐ เหมือนกัน ซื้อมาให้ สัก ถุง สิ
 emb01
สงสัย HomePro งามวงศ์วาน ไม่มีใช่ป่ะ  ้hahaha

แต่ที่ตั้งสมมุติฐานไว้น่าจะใช้ได้ดีที่สุดนะ คือ ลง ไอ้ดินนี่ก่อน แล้วตามด้วยกรวดอะไรก็ว่าไป ใครมีตุ้ว่างๆ ลงให้หน่อยดิ   ผมว่า เวิร์คคคคคคคค  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/12/11, [20:05:49] »

อยากได้ครับ เอิ้กๆ emb01
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/12/11, [16:35:25] »

มันยังไม่ละลายนะ 1 วันเต็มละ แช่ถังน้ำ ตากแดด แถม ลงไม้ข้อ ไป 3-4 ต้น สงสัย HomePro งามวงศ์วาน ไม่มีใช่ป่ะ  ้hahaha

แต่ที่ตั้งสมมุติฐานไว้น่าจะใช้ได้ดีที่สุดนะ คือ ลง ไอ้ดินนี่ก่อน แล้วตามด้วยกรวดอะไรก็ว่าไป ใครมีตุ้ว่างๆ ลงให้หน่อยดิ   ผมว่า เวิร์คคคคคคคค  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

สรุปว่า เเช่ 3 วันมัน ไม่จมน้ำ เอวังละประการเช่นนี้
หรือผมซื้อมาผิดแบบ อ่ะครับผม
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/12/11, [17:07:54] »

มันคือ Hydroton เม็ดเล็กใช่หรือเปล่าครับ ?
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/12/11, [18:40:59] »

ไม่รู้ homepro ต่างจว. จะมีขายรึป่าวนะ   [เอ๊ะ!!!]
aumaim sameseme ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/05/13, [16:25:18] »

ของเค้าดีจริงๆค่ะ อยากรู้ข้อมูเพิ่มเติม ดูได้ผ่านเว็บไซต์ค่ะ  http://www.siamese.co.th/product/hydroclay.php [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์