Aqua.c1ub.net
*
  Sat 25/May/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เซ็ทตู้แบบเต็มเหนี่ยวไปเลยพี่  (อ่าน 14380 ครั้ง)
mookendo ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« เมื่อ: 18/07/10, [04:59:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับหลังจากเจอมรสุมตู้กุ้งยิ่งกว่าสงครามชีวิตโอชินเลยตัดสินใจเซ็ทตู้ใหม่ครับ  งานนี้เลยขนคลังแสงที่เก็บ

หอมรอบริบไว้เอามาใช้แบบเต็มเหนี่ยวไปเลยพี่ ชมภาพคลังแสงก่อนครับ [on_007]

ตัดกลับมาที่ตู้ ผมหน้าด้านไปขออนุญาตลอกแบบพี่ท่านหนึ่งมา พี่เค้าก็ใจดีบอกว่าตามสบายเลย ต้องขอขอบคุณ
อีกครั้งครับ ตู้ที่ผมใช้เป็นตู้ไซส์ 48x20x16 แบ่งกั้นกระจก3ช่อง ทางด้านล่างสุดเว้นช่องว่างไว้1.5นิ้ว

ขั้นตอนแรกก็จัดการประกอบแผ่นกรองใต้กรวดก่อนครับผมใช้แผ่นกรองปูแค่แถวเดียวเพราะจุดประสงค์หลัก
แค่อยากให้น้ำทุกช่องโฟลว์หากัน แต่จุดประสงค์จริงๆคืองกครับ  emb01

จากนั้นทำการโรยชั้นล่างสุดด้วย bee max, bee 3, grey stoneผงของ benibachiครับ ผมไม่ได้รองด้วยพัมมิส
เนื่องจากคิดว่าการโรยผงแบคทีเรียในดินน่าจะเพียงพอ แต่เหตุผลจริงๆคือซื้อพัมมิสมาแล้วแต่ขี้เกียจล้าง [on_026]

ทำการโรยดินครับ โดยชั้นล่างสุดผมใช้ดิน ada amazonia I เม็ดปกติ ส่วนด้านบนใช้ ada amazonia I
powder เหตุผลที่ใช้powderด้านบนเพราะกลัวลูกกุ้งมุดดินเล่นแล้วไม่กลับขึ้นมาหายใจข้างบนครับ กลาย
เป็นพวกหวาดระแวงไปเลย ยืนทบทวนอยู่5นาทีว่าลืมอะไรรึเปล่า ก็ไม่นี่หว่าตูนี่เทพจริงๆเซ็ทตู้สุดแสนจะเพอร์เฟค

หลังจากนั้นเติมน้ำ เติมไปได้2นาทีเอะใจลืมอะไรไปแน่ๆ นั่นไงตูพลาดจนได้ ลืมโรยclear superครับ งานนี้
ได้กินน้ำเก๊กฮวยแน่ๆ แต่ก็ยังมีความพยายามครับ ปิดน้ำแล้วขุดดินลงไป โรยclear super แต่โรยได้นิดเดียว
เพราะดินชั้นล่างเต็มไปด้วยน้ำแล้ว  [on_003]

สุดท้ายเติมน้ำเสร็จก็ปักต้นไม้ไปเรื่อยเปื่อยแล้วรันกรองครับ ผ่านไป1คืนก็จะได้น้ำเก๊กฮวยแก้กระหายร้อนในอยู่ในตู้
หลังจากนั้นผมเปลี่ยนน้ำทุึกวัน80%เป็นเวลาึ7วันครับ วันที่8วัดค่าแอมโมเนียดูอยู่ที่ประมาณ1.5 ดูท่าต้อง
เซ็ทเป็นเดือน  คนอื่นอาจมีเคล็ดลับทำให้เซ็ทตู้ได้เร็วกว่านั้น แต่ผมไม่มีครับ เซ็ทแบบลูกทุ่งๆไปนั่นแหละ
หลังจากนั้นก็เปลี่ยนน้ำ40%ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนทุกวัน แต่กลายเป็นบางวันก็ไม่ว่าง บางวันก็ขี้เกียจ เลยกลาย
เป็นเปลี่ยนบ้างไม่เปลี่ยนบ้าง ผมเริ่มเติมแบคทีเรียลงตู้ และหาปลามาใส่เพื่อให้ระบบตู้เดินครับ ไม่กล้าใส่ปลา
ตั้งแต่วันแรก เดี๋ยวปลาเมาแอมโมเนียตาย

มาดูความปลื้มปิติในเดือนมิถุนายนของผมกัน ถ้าไม่มีโปรโมชั่นจากไวท์เครนผมคงไม่มีวันนี้  ผมใช้กรอง
ทั้งหมดประมาณ5ตัวครับ โดยช่องแรกใช้ eheim 2213 ช่อง2ใช้ eheim 2213+sub filter 2215 ช่อง
3 ใช้ 2213+sub filter 2215เช่นกันครับ ไส้กรองทั้งหมดเป็น power house soft type size m 12ลิตร
กว่าๆ ที่อุตส่าห์ทะนุถนอมนอนกอดมาครึ่งปี แต่ยังไงก็ต้องตามคอนเซ็ปท์ เต็มเหนี่ยวไปเลยพี่ กรองeheim
2215 ที่เหลือ2ตัวใช้รันตู้24x20x16 2ใบชั้นบนอยู่ครับ ดันตั้งตู้ก่อนโปรมาได้แค่นี้ก็หรูแล้ว
สังเกตสายยาง สายอ๊อก สายไฟครับ ระดับเทพจริงๆ ถ้างูเลื้อยเข้าไปคงโดนซักสายรัดคอตาย  [on_065]

สุดท้ายดูภาพตู้โดยรวมครับ สังเกตตู้บนน้ำจะใสกว่าตู้ล่างเป็นเพราะล่าสุดผมเปลี่ยนน้ำจากกรองคาร์บอนเป็นน้ำ
ROลงไปประมาณ30% ก็พอช่วยได้บ้างถึงจะไม่ใสปิ๊งcrystal clearแต่ก็ดูแล้วชื่นใจขึ้นเยอะครับ

ปัจจุบันวันที่18ก.ค.เซ็ทตู้มาแล้วประมาณ14วันครับ ไว้มีอะไรคืบหน้าจะมาอัพเดทครับ ใครมีอะไรแนะนำหรือ
จุดไหนมีข้อบกพร่องต้องขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับที่เข้ามาดูผมโพสต์อะไรเพ้อเจ้อกัน สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/10, [06:11:30] โดย mookendo »
RB king ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/07/10, [05:11:00] »

สุดยอดไปเลยครับพวกเรดบีคงอยู่กันสบายแน่ๆเยย [เจ๋ง] [on_018] [on_055]
M79 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/07/10, [08:31:06] »

อลังการงานสร้างมากเลยฮับ
KERORO~` ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/07/10, [08:35:14] »

อีฮาม เยอะมาก
oatto500 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/07/10, [09:15:16] »

[on_008]งานใหญ่อีกแย้ว
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/07/10, [09:28:39] »

ทุ่มทุนมากเลยครับ อีฮามเพียบเลย  ลงกุ้งแล้วต้องแจ๋มแน่ๆ รอดูอยู่นะครับ
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/07/10, [09:32:30] »

ผมว่าจริงๆแล้วน่าจะลงพัมมิสปูก่อนด้วยนะ เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียไปในตัวครับ  แต่น้ำไม่เหลืองเลยอ่ะพี่ ทำไงอ่ะครับ แค่เปลี่ยนน้ำอย่างเดียวเลยช่ะม่ะครับ [งง]
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/07/10, [10:26:35] »

สุดๆไปเลยครับหมู ต้องแบบนี้สิเต็มที่ไปเลย [กู้ดครับ!]
okus14 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/07/10, [11:03:08] »

ตู้ใหญ่ดีจังเลย ของผมว่าจะตั้งแค่ตู้ 24 ยังไม่รู้ว่าจะรอดเลยหรือเปล่า ฮือๆๆ
Ebi club by aquamarts ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/07/10, [11:41:03] »

เต็มเหนี่ยวของแท้

เป็นกำลังใจให้ครับ

DISTRICT 99 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/07/10, [11:58:45] »

อุปกรณ์คุณหมูนี่อารมณ์ประกันชั้น 1 รองรับทุกปัญหาจริงๆ
เยี่ยมครับ อย่าลืมถ่ายผลผลิตมาให้ยลบ้างนะขอรับ  [on_066]
rabby ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/07/10, [13:58:51] »

เหมือนรายการนี้สนับสนุนโดย อ๊ฮาม  [on_008] [on_008]
แต่ดูไปดูมาสนับสนุนเขามากก่าละมังครับนี่อิอิ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
เลี้ยงในห้องแอหรอครับไม่เหนมีชิลเล่อ
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/07/10, [14:11:57] »

สุดยอดไปเลยครับพวกเรดบีคงอยู่กันสบายแน่ๆเยย [เจ๋ง] [on_018] [on_055]

สวัสดีครับ หวังอยู่ครับว่าเรดบีจะสบาย แต่ที่แน่ๆเต็มเหนี่ยวไปขนาดนี้ผมแย่ไปหลายปีเลยครับ [on_051]
อลังการงานสร้างมากเลยฮับ

สวัสดีครับ ไปดูเป็นต่อตอนเก่ามาครับ เห็นพี่ยมบอกให้เต็มเหนี่ยวไปเลยพี่ ก็เลยจัดไปครับ  [on_008]
อีฮาม เยอะมาก

สวัสดีครับ อีฮาร์มส่วนมากมาจากโปรตอนเืดือน6ครับ ไม่งั้นตู้นี้ผมกะใช้เยอะสุดก็ 2215 2ตัวครับ  [on_abe]

[on_008]งานใหญ่อีกแย้ว

สวัสดีครับ นอกจากงานจะใหญ่แล้วงานเข้าด้วยครับพี่  n032
สุดๆไปเลยครับหมู ต้องแบบนี้สิเต็มที่ไปเลย [กู้ดครับ!]

สวัสดีครับ งานนี้มีอะไรทุ่มหมดตัวครับพี่เอกแต่ไม่รู้จะรุ่งรึเปล่าครับ [on_007]
ผมว่าจริงๆแล้วน่าจะลงพัมมิสปูก่อนด้วยนะ เป็นที่อยู่ของแบคทีเรียไปในตัวครับ  แต่น้ำไม่เหลืองเลยอ่ะพี่ ทำไงอ่ะครับ แค่เปลี่ยนน้ำอย่างเดียวเลยช่ะม่ะครับ [งง]

สวัสดีครับ ขอบคุณมากเลยครับ จริงๆตอนแรกว่าจะปูพัมมิสด้วยครับแต่เวลามันกระชั้นพัมมิสก็ลืมล้างเลยปล่อย
เลยตามเลยครับ ตู้บนผมเปลี่ยนน้ำอย่างเดียวครับ ถ้าสังเกตภาพที่2 ภาพนั้นก่อนเปลี่ยนROครับ เหลืองอ๋อยเลย
แต่ตอนนี้สีก็ยังออกเหลืองจางๆนะครับ ไม่ได้ใสปิ๊งเลย [on_009]
ทุ่มทุนมากเลยครับ อีฮามเพียบเลย  ลงกุ้งแล้วต้องแจ๋มแน่ๆ รอดูอยู่นะครับ

สวัสดีครับ จริงๆยังไม่อยากทำตู้ใหม่ครับเพราะลงเงินไปเยอะครับ แต่ตู้เก่าผมดันเกิดปัญหาครับเลยตัดใจตั้งใหม่
ดีกว่าไม่งั้นเดี๋ยวกุ้งจะไม่รอดเอาครับ  [งอมพระราม]

ตู้ใหญ่ดีจังเลย ของผมว่าจะตั้งแค่ตู้ 24 ยังไม่รู้ว่าจะรอดเลยหรือเปล่า ฮือๆๆ

สวัสดีครับ ปกติผมจะมีแค่ตู้24ครับ แต่ตู้นี้อยากให้กรองทั้งหมดช่วยกันกรองน้ำทั้งตู้ครับเลยต้องทำตู้ใหญ่
ทีเดียวเลย ขอให้ตั้งตู้สำเร็จลุล่วงนะครับ พี่ๆหลายท่านในนี้เก่งและแนะนำการตั้งตู้ได้ดีมากๆเลยครับ รอดแน่ๆ
ครับ
เต็มเหนี่ยวของแท้

เป็นกำลังใจให้ครับ

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับคุณเกี๊ยว พักหลังถ้าสังเกตหน้าผมจะซีดเซียวลงทุกวันครับ เต็มเหนี่ยวมากไปหน่อย [ชิบหาย]
อุปกรณ์คุณหมูนี่อารมณ์ประกันชั้น 1 รองรับทุกปัญหาจริงๆ
เยี่ยมครับ อย่าลืมถ่ายผลผลิตมาให้ยลบ้างนะขอรับ  [on_066]

สวัสดีครับเอส ถอยประกันชั้น1ได้ เพราะโปรครับ นอกจากนั้นeheimมันประหยัดไฟช่วยชาติครับไหนๆผมก็เป็นหนึ่ง

ในตัวการใหญ่ทำโลกร้อน555  อีกอย่างคืออีฮาร์มมันถึกทนครับตัวเก่าผมที่เก็บไว้อายุร่วมๆ4ปี ตอนเรียนจบเอา

กลับมาใช้ยังใช้งานได้ปกติครับ ยี่ห้ออื่นของผม4ปีนี่ไปหมดเลยครับ สงสัยเก็บไม่ดี  อีกข้อไม้ตายสุดท้ายคือถ้า

เกิดซวยๆเลี้ยงแล้วไม่รุ่งว่าจะเอากรองมาขายเลี้ยงชีพครับ น่าจะยังพอมีมูลค่าอยู่  [on_052]

เหมือนรายการนี้สนับสนุนโดย อ๊ฮาม  [on_008] [on_008]
แต่ดูไปดูมาสนับสนุนเขามากก่าละมังครับนี่อิอิ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
เลี้ยงในห้องแอหรอครับไม่เหนมีชิลเล่อ

สวัสดีครับ งานนี้สนับสนุนโดยเจ้าของผลิตภัณฑ์ทุกท่านเลยครับ ส่วนมากก็รับมาจากร้านพี่ๆที่นับถือทั้งนั้นครับ beg1

เลี้ยงห้องแอร์ครับผม ว่างๆก็เข้าไปนั่งๆนอนๆในห้องครับ ต่อไปว่าจะหาเตียงผ้าใบไปนอนเลยครับ [กู้ดครับ!]

ขอบคุณมากๆเลยครับที่เข้ามาเยี่ยมชมกัน ใครมีอะไรตรงไหนที่คิดว่าผมทำผิดพลาดไปยังไงต้องขอคำชี้แนะ

ด้วยครับ ขอให้รวยๆกุ้งสวยกันนทุกคนครับ สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/10, [14:20:23] โดย mookendo »
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/07/10, [15:15:53] »

เต็มเหนี่ยวจิงๆค่ะ มีแต่ของดีๆทั้งนั้นเลยยยย

กำลังจะตั้งตู้ 48 กั้น3เหมือนกันค่ะ ได้ของทุกอย่างมาครบล่ะ แต่กำลังสงสัยว่าจะต่อยังไง
แต่ของไม่เต็มเหนื่ยวเท่าคุณหมูง่ะ อิอิ ยังใช้ chiller อยู่เลยค่ะ

คุณหมูมีคำแนะนำในการต่อกรองและเข้า chiller มั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/10, [15:29:30] โดย hanion »
buki ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/07/10, [15:26:10] »

น้ำคงจะสะอาดสุดๆแน่เลย   [เจ๋ง]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/07/10, [15:46:25] »

[mo_001] [mo_001] [mo_001]

เต็ม เหนี่ยวของจริง

036 036 036 036
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/07/10, [16:38:24] »

[mo_001] [mo_001] อลังการครับ กรองกี่ตัวอะนั้น  [เจ๋ง]
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/07/10, [16:41:01] »

สู้ๆ ต้องการให้ช่วยอะไรบอกได้ทุกเมื่อครับ เพื่อนกันยินดีช่วย  [on_026]
บวร redbee ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #18 เมื่อ: 18/07/10, [18:38:58] »

พี่ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ พี่บวร
« ตอบ #19 เมื่อ: 18/07/10, [20:46:24] »

เต็มเหนี่ยวจิงๆค่ะ มีแต่ของดีๆทั้งนั้นเลยยยย

กำลังจะตั้งตู้ 48 กั้น3เหมือนกันค่ะ ได้ของทุกอย่างมาครบล่ะ แต่กำลังสงสัยว่าจะต่อยังไง
แต่ของไม่เต็มเหนื่ยวเท่าคุณหมูง่ะ อิอิ ยังใช้ chiller อยู่เลยค่ะ

คุณหมูมีคำแนะนำในการต่อกรองและเข้า chiller มั้ยคะ

สวัสดีครับ ไม่ต้องถึงขนาดเต็มเหนี่ยวแบบผมแต่ตู้ก็สมบูรณ์แบบได้ครับ แบบตู้ของคุณตูนผมว่าสุดยอดเลยครับ
วกกรับมาที่ชิลเลอร์ผมว่าถ้ากั้นสามช่องก็คงต้องเว้นช่องว่างด้านล่างครับ แล้วใช้แผ่นกรองให้น้ำมันโฟลว์3ช่อง
ส่วนเรื่องต่อกรองนอกกับชิลเลอร์ ไม่แน่ใจว่าถ้าเกิดใช้เป็นข้อต่อตัว3หัวแล้วดูดน้ำจากช่องกั้น2ช่องด้วยกรองตัวเดียว

จากนั้นก็ต่อกรองกับชิลเลอร์แล้วต่อสายน้ำออกเข้าตู้ไม่รู้ว่าจะพอไหวรึเปล่าครับ แต่ถ้ามีตัวท่อแยกเป็นรูปตัว
กากบาทก็สบายเลยครับต่อสายยางดูดน้ำจาก3ช่องเข้ากรองตัวเดียวแล้วต่อชิลเลอร์จากนั้นก็ต่อท่อน้ำออกเป็น3
ทางลงตู้ แต่ผมว่าสายยางมันคงยุ่บยั่บวุ่นวายน่าดูครับ ต้องขอโทษด้วยครับผมยังไม่เคยใช้ชิลเลอร์กับตู้กั้นครับ
เลยไม่แน่ใจว่าต่อยังไงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ

น้ำคงจะสะอาดสุดๆแน่เลย   [เจ๋ง]

สวัสดีครับ หวังให้เป็นอย่างนั้นอยู่ครับเพราะกะจะย้ายกุ้งทั้งหมดมาลงตู้นี้เลยครับ เลยต้องเซ็ทแบบเว่อร์เทของ
หมดทุกอย่างเลยครับ ต้นแบบไปเห็นตู้36นิ้วในนิตยสารญี่ปุ่นครับ เค้าใช้2217 2ตัวต่อเข้าตู้เลย เต็มเหนี่ยวกว่า
ผมเยอะเลยครับ
[mo_001] [mo_001] [mo_001]

เต็ม เหนี่ยวของจริง

036 036 036 036
สวัสดีครับ หมดตัวเลยครับคุณจิ๊บ เริ่มลังเลว่าเหนี่ยวมากไปรึเปล่า

[mo_001] [mo_001] อลังการครับ กรองกี่ตัวอะนั้น  [เจ๋ง]

สวัสดีครับ กรอง2213 3ตัวครับต่อตรง1ช่องต่อ1ตัวครับ  sub filter2215อีก2ตัว ต่อเข้าช่องกลางกับขวาสุด
ครับ จะต่อ2215ทุกช่องก็ใจไม่ด้านพอครับ เหลือเงินติดกระเป๋าทั้งเดือน3พันเหอๆๆ

สู้ๆ ต้องการให้ช่วยอะไรบอกได้ทุกเมื่อครับ เพื่อนกันยินดีช่วย  [on_026]

สวัสดีครับ เสี่ยเพชรยื่นมือช่วยแบบนี้ขอบคุณมากเลยครับ อยากได้เอบิเทนซัก2คู่ครับหาสปอนเซอร์อยู่ 555 

พี่ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ พี่บวร

สวัสดีครับพี่บวร ขอบคุณมากครับพี่ วันศุกร์ที่แล้ว เจอพี่บีกับพี่วิเชียรเล่าใ้ห้ฟังว่าได้คุยกับพี่บวร เสียดายครับ
ผมไปช้าเลยอดไปสวัสดีพี่บวรด้วยตัวเองเลยครับ

KEANG 84 ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 18/07/10, [21:19:57] »

ดูแล้วเต็มเหนี่ยวจริงๆ  รอดูน้องกุ้งต่อนะครับ
konno ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/07/10, [21:37:53] »

้hahaha เต็มอัตราศึก......งวดนี้ไม่มีพลาดแน่ รอชมลูกๆ นะไอ้น้อง
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/07/10, [22:08:19] »

เอบิเทนอาจจะทำให้ผมชะตาขาดได้  [on_065] ขอเอาไปซื้อเลนส์กับคอมใหม่ดีกว่า  [on_026]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/07/10, [12:42:56] »

คุณหมู -*-

เต็มเหนี่ยวจริงๆ กรองนี่เยอะมากๆอ่าาาา

สงสัยนิด ว่าทำไมไม่ทำกรองล่างเลยอ่ะค่ะ อาจจะคุ้มค่ากว่าเน่อ
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/07/10, [13:49:44] »

ดูแล้วเต็มเหนี่ยวจริงๆ  รอดูน้องกุ้งต่อนะครับ

สวัสดีครับ กุ้งผมยังมีน้อยครับ แต่ถ้ามีแล้วจะเอามาโพสต์นะครับ
้hahaha เต็มอัตราศึก......งวดนี้ไม่มีพลาดแน่ รอชมลูกๆ นะไอ้น้อง

สวัสดีเด้อพี่ งานนี้พลาดก็ไม่รู้จะพูดไงแล้วพี่ เอาPHไปกรองน้ำกินแทนเลย

คุณหมู -*-

เต็มเหนี่ยวจริงๆ กรองนี่เยอะมากๆอ่าาาา

สงสัยนิด ว่าทำไมไม่ทำกรองล่างเลยอ่ะค่ะ อาจจะคุ้มค่ากว่าเน่อ

สวัสดีครับคุณหยี่  ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะเต็มเหนี่ยวขนาดนี้  ที่ตั้งใจไว้อย่างมากก็กรองนอก2ตัวครับ พอดี
เกิดปัญหากับตู้เก่าซึ่งมูลค่ากุ้งที่เสียไปมันเยอะกว่าที่ตั้งตู้ใหม่นี่อีกครับ เลยเอาของที่เก็บเอาไว้ทั้งหมดมา
จัดประชดชีวิตไปเลย  ส่วนที่ไม่ใช้กรองล่างเป็นเพราะตอนแรกผมจะทำตู้24ตู้เล็ก4ตู้ครับ ซึ่งค่อนข้างเปลือง
พื้นที่ถ้าทำกรองล่างครับ บวกกับวิธีเลี้ยงแบบใหม่ที่คิดไว้คือจะใช้จำนวนกรองให้น้อยสุด แต่ก็ไม่เวิร์คครับ
พอดีกรองลดราคาด้วยเลยใส่กรองเยอะแบบที่เห็นครับ แต่อนาคตคงได้ตั้งตู้กรองล่าง+พัมมิสแน่นอนครับ
Atthawut_wut ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/07/10, [14:36:44] »

[on_026] [on_026] ชอบครับ บรรยาย ได้ ฮามาก [เจ๋ง]
« ตอบ #26 เมื่อ: 19/07/10, [15:02:49] »

เอบิเทนอาจจะทำให้ผมชะตาขาดได้  [on_065] ขอเอาไปซื้อเลนส์กับคอมใหม่ดีกว่า  [on_026]

555 ของผมเส้นชะตาหายไปจากมือแล้วครับ
[on_026] [on_026] ชอบครับ บรรยาย ได้ ฮามาก [เจ๋ง]

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม ช่วงที่เซ็ทตู้นี้ผมสติแตกไปแล้วครับ เซ็ทเสร็จกลับมาดู นี่มันบ้าแล้ว
นี่หว่า เอาของทั้งหมดมาใช้ใหม่คงเซ็ทตู้ได้อย่างน้อยๆ3ตู้ [on_007]
wewe ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 19/07/10, [15:06:17] »

อลังการงานสร้างในเชิง+มากเลย

เน้นสร้างความสุขให้กุ้งแท้ๆ [เจ๋ง]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/07/10, [18:09:54] »

สวัสดีครับคุณหยี่  ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะเต็มเหนี่ยวขนาดนี้  ที่ตั้งใจไว้อย่างมากก็กรองนอก2ตัวครับ พอดี
เกิดปัญหากับตู้เก่าซึ่งมูลค่ากุ้งที่เสียไปมันเยอะกว่าที่ตั้งตู้ใหม่นี่อีกครับ เลยเอาของที่เก็บเอาไว้ทั้งหมดมา
จัดประชดชีวิตไปเลย  ส่วนที่ไม่ใช้กรองล่างเป็นเพราะตอนแรกผมจะทำตู้24ตู้เล็ก4ตู้ครับ ซึ่งค่อนข้างเปลือง
พื้นที่ถ้าทำกรองล่างครับ บวกกับวิธีเลี้ยงแบบใหม่ที่คิดไว้คือจะใช้จำนวนกรองให้น้อยสุด แต่ก็ไม่เวิร์คครับ
พอดีกรองลดราคาด้วยเลยใส่กรองเยอะแบบที่เห็นครับ แต่อนาคตคงได้ตั้งตู้กรองล่าง+พัมมิสแน่นอนครับ

โอ้ว หลายๆเหตุผลปนเปกันไปเนาะ  ยังไงก็ลุยมาขนานี้แล้ว ก็สู้ต่อไปนะคะ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เป็นกำลังใจให้ค่าาาา
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/07/10, [18:48:01] »

หมูเอาจริงนี่หว่า  เป็นผมอ่ะตู้โล่งกรองฟองน้ำก็รอดแล้ว  ้hahaha ้hahaha ้hahaha  สุดยอดเลยหมูสีสันและความตื่นเต็นมันอยู่ตรงนี้เล่ะ  FULL SYSTEM  ถ้าเลี้ยงง่ายๆมันก็ไม่สนุกต้องมีของเล่นเยอะๆและเวลาซื้อก็แอบเมียซื้อ  ้hahaha ตื่นเต็นดี  [on_008]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์