Aqua.c1ub.net
*
  Wed 08/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ชุดแคลเชี้ยมของ BM เราต้องเชคค่าอะไรบ้างไม่ให้ตู้ล่มครับ  (อ่าน 481 ครั้ง)
chinnawat ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/04/15, [01:22:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใช้ชุดแคลเชี้ยมของ BM เราต้องเชคค่าอะไรบ้างไม่ให้ตู้ล่มครับ   ต้องคอยวัดแคลเซี่ยม  กับ PH ใช่ไหมครับ หรือต้องมีปัจจัยอื่นอีกครับที่ต้องควบคุม เห็นบางคนบอกใช้ชุดแคลเซี่ยม ทำให้ตู้ล่มง่าย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/04/15, [09:17:14] »

ใช่ แคลเซียมรีแอคเตอร์รึเปล่า
ถ้าใช่ก็ เวลาใช้มันจะมีการเอา CO2 มาร่วม เพื่่อให้เป็นกรดอ่อนๆละลายมีเดียในกระบอก
บางคนใช้ ph controller ร่วมด้วย เพื่อคอยดูเรื่องของ ph ในตู้ได้สะดวกครับ

หากปรับ CO2 ออกมามากเกินไป ก็จะมีผลให้ pH ในตู้ต่ำเกินไป CA KH ก็จะออกมาเยอะ-เร็วไป ก็มีผลกับก้นตู้

ดังนั้นการใช้งานแรกๆก็ต้องตรวจสอบ CA KH pH เดิมว่ามีเท่าไหร่ ปริมาณการใช้งาน/วันมากน้อยแค่ไหน แล้วก็ไปปรับที่ตัวรีแอคเตอร์เพื่อเช็คค่าทั้ง3เป็นระยะ ว่าสมดุล-พอเหมาะอยู่ที่ตรงไหนครับ
พอใช้งานไปซักระยะ ก็คอยตรวจสอบเป็นะระยะ เพราะปริมาณการใช้ CA ต่อวันไม่เท่าเดิมตลอดไป ขึ้นอยู่กับปริมาณ-ขนาดของก้นตู้ครับ

chinnawat ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/04/15, [14:38:29] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์