Aqua.c1ub.net
*
  Tue 07/May/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ซื้อบ้านใหม่ กะตู้ 80 นิ้ว ค่าใช้จ่ายยยย  (อ่าน 8254 ครั้ง)
KaIaK118 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 20/05/12, [00:52:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผ่านมาครับ ตามความคิดผม โดยส่วนตัวจะซื้ออะไร ยิ่งของแพงๆ ยิ่งต้องคิดเยอะๆ หาความรู้เยอะ กันการเสียเวลาและความรู้สึก ทุกๆ วงการก็มีทั้งคนดี และไม่ดีปะปนกัน ไปเพราะฉะนั้นเราเลยต้องเข้าใจหลักการและพื้นฐานเบื้องต้นก่อนเพื่อไม่ให้ถูกหลอกจากคนที่ประสงค์แต่เงินของเราเท่านั้นครับ ฝากไว้รับพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณ

ปล. ผมไม่ได้เลี้ยงตู้ทะเล นะครับ  [on_026]
ไฮโซหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 22/05/12, [09:07:58] »

ตู้ใหญ่ เอาการเลยทีเดียว บิ้วอินอีกด้วย งานใหญ่ มามีคนเล่าให้ผมฟังถึงกระทู้นี้ มา เป็นอาทิตย์ล่ะ แต่ไม่ได้เข้ามาดูสักที วันนี้ว่างมาก เลยแวะมานิดหน่อย ถ้าเป็นผมน่ะ วางระบบเริ่มแรก ตั้งแต่ ตั้งตู้ เดินท่อหาความสะดวกเลย ท่อประปา ท่อน้ำทิ้งเปลี่ยนน้ำ วางชุดRO วางระบบคอล์ยไทเทเนียม ระบบไฟ แผงไฟ เดินสายไฟ ต่างๆ เริ่มแรกเลยนะ ตอนที่ ช่างจะมาทำก็เริ่ม ศึกษาเกี่ยวกับระบบไปใน ตัวตั้งแต่ ระบบการทำงานของอุปกรณ์ และสิ่งจำเป็นที่จะต้องใช้ในตู้ทะเลระบบปิด
ระบบเดินเสร็จเรียบร้อย รันน้ำ หาหิน ระบบใหญ่ๆ  2เดือนยาวๆ ถ้าใจถึงๆ 6 เดือน เปิดไฟ วันละ 4 ช.ม. ให้ ตะไคร่ จางลง ศึกษา จากเว็ป จากเพื่อนไปอีกเรื่อยเริ่มเข้าใจระบบ แล้ว คราวนี้ ก็ ค่อยๆ ลง ของ   
scrum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 22/05/12, [10:36:10] »

หามุมวางตู้ก่อนเรื่องแรก
เรื่องสอง ตั้งกระทู้ ห้องโชว์ตู้ทะเล เพื่อนๆพี่ ในนี้ ได้ไป เม้น กัน
อุปกรณ์พื้นฐาน น่าจะคำนวนจากปริมาณน้ำได้ มันก็คงมีไม่กี่อย่างหรอก แต่ ขนาด+ปริมาณมันจะมากขึ้น
รันน้ำ สัก 1 เดือน ( ไม่ใช่เพราะรอระบบนะครับ แต่เพื่อ ทำไปอ่านไป ทำแล้วมันจะเพลิน เหมือนต่อ โมเดล )
ตู้ทะเล มันจะเป็นงานอดิเรกอย่างหนึ่ง แต่ละตู้มันจะมีความจำเพาะของมัน เหมือนงาน ศิลปะ

ปล.  แล้วจะสนุกกับมันส์ ประสบการณ์ความเสียวมันจะต่างจากการ จ้างมาจัด  ้hahaha

บรั่นดี 2 ฝา ใส่ใน โซดา เย็นๆ 1 ขวด ช่วยแก้ปัญหาได้นะ  อ่ะ ชนแก้ว  [on_026]

ถ้าสองฝา ผมคงเมาก่อนแน่เลยครับ  n032
เสือ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 27/05/12, [04:09:33] »

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะครับบ

เดี๋ยวไว้ เริ่มตั้งตู้เมื่อไหร่  จะมา Review ให้ดูคับบบ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์