Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามค่ะ เกี่ยวกับปลาเสือสุมาตรา  (อ่าน 1510 ครั้ง)
ต้นไม้ใบน้ำ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/03/14, [21:50:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาเสือสุมาตราเลี้ยงแค่ 2 ตัวได้ไหมคะ? มันจะกัดกันไหม? ถ้าเลี้ยงได้ ต้องเพศเดียวกันหรือต่างเพศได้คะ?

ตอนนี้ที่บ้านมีปลาเสือสุมาตรา 1 ตัว มันดูเหงามากเลย เลยอยากหาเพื่อนเลี้ยงคู่กัน แต่ไม่รู้ว่าปลาแบบไหนที่เลี้ยง 2-2 ได้บ้าง ตัวพอๆกับปลาเสือฯได้ยิ่งดีค่ะ พื้นที่เลี้ยงมีจำกัดนิดหน่อย เลยใส่ตัวใหญ่ๆไม่ได้

ขอบคุณค่า
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/14, [15:58:32] »

ได้ครับ ไม่ตีกันถ้าพวกเดียวกันไม่ตีกันอยู่แล้ว แต่ผมว่าตัวเดียวนี่น่าจะอยู่สบายดีนะครับ 5555
ต้นไม้ใบน้ำ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/14, [16:17:28] »

วันๆมันว่ายอยู่กับที่ค่ะ ไม่ค่อยขยับตัวไปไหนเลย(แต่ไม่ได้ป่วย) เลยคิดว่ามันน่าจะเหงาหรืออะไรทำนองนั้นน่ะค่ะ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/14, [16:41:49] »

อ๋อ ก้ออาจขึ้นอยู่กับตู้เราอ่ะครับ มีที่โล่งว่างให้ไปรึเปล่า แต่หาเพื่อนก้อดีครับ เพราะมันเป็นปลาฟูงอ่ะนะ เสือสุมาตรา
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/03/14, [10:03:39] »

เลี้ยงได้ครับ ถ้าหากได้เป้นผู้เมียน่าจะไม่มีปัญหากัน ถ้าผู้เหมือนกันก็อาจจะมีไล่นิดหน่อย เหมือนแสดงจ่าฝูงอะไรประมาณนั้น

แต่ไม่ถึงกับหางขาดวิ่นอะไร ไม่กัดกันถึงขนาดเป็นแผล ชนๆกันนิดๆหน่อย ผมว่าไม่น่าเบื่อดี  สรุปเลี้ยงได้ครับ

ถ้าตู้ใหญ่หน่อยให้มันมีที่ว่ายไล่กันจะเป็นอะไรที่โคตรเพลิน  ้hahaha

ส่วนจะเอาอะไรมาใส่กับเสือสุมาตรขนาดต้องไม่แตกต่างกันมาก และหางไม่พริ้วๆ ดูว่องไวๆ แค่นั้น
kabanku ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/05/14, [13:49:37] »

มันตัวเล็กๆ นิครับ (รึเปล่า) เลี้ยงเป็นฝูงจะสวยครับ  มีสายพันธ์ใกล้เคียงกัน ก็โรซีบัฟ เสือเยอรมัน  อยู่ด้วยกันได้ครับแต่ โรซี่บัฟชอบกัดกินต้นไม้ด้วย [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์