Aqua.c1ub.net
*
  Tue 07/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปอมคับ2  (อ่าน 1720 ครั้ง)
Chlorine ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/03/08, [12:54:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมให้กินหนอนแดงแช่แข็งแล้ว มีบางส่วน(นิดเดียว) ตกค้างอยู่ตามไม้น้ำผมควรปล่อยให้เค้ากินหมดก่อน หรือให้ต่อได้เพราะส่วนที่ลอยอยู่ก็หมดแล้ว
อีกอย่างคับ ผมดูไม่ออกว่าตอนปอมท้องป่องเป็นยังไง เพราะผมเพิ่งเคยเลี้ยงครั้งแรก [เขิลลลล]

แถมหลบอยู่แต่มุมตู้ สีดูมืดขึ้นด้วยคับ ไม่รู้เป็นอะไรรึเปล่าจำได้ว่าตอนดูในร้านสวยกว่านี้เยอะ -*-

ตัวนี้พันธุ์อะไรเหรอคับ [งง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/08, [19:40:20] โดย co2 »
wat ค๊าบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/08, [11:22:26] »

ไม่ควรให้ตกค้าง  เพราะจะเน่าได้  และควรให้ทานให้หมดภายในระยะเวลาไม่เกิน 15 นาที่ ถ้าเหลือควรเอาออก    ผมว่าหนอนแดงจะ work กว่านะครับ โปรตีนสูงกินง่าย
ส่วนรูปล่าง มองภาพไม่เข้าใจเลยครับว่าปลาอยู่ตรงไหน [งง]
chocolate ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/08, [13:49:05] »

ไม่ควรให้ตกค้าง  เพราะจะเน่าได้  และควรให้ทานให้หมดภายในระยะเวลาไม่เกิน 15 นาที่ ถ้าเหลือควรเอาออก    ผมว่าหนอนแดงจะ work กว่านะครับ โปรตีนสูงกินง่าย
ส่วนรูปล่าง มองภาพไม่เข้าใจเลยครับว่าปลาอยู่ตรงไหน [งง]
ปลามันหลบอยู่ตรงระหว่างกระจกกับปั้มน้ำ ครับ ดำๆ ผมดูตอนแรกก็งง [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
พ่อน้องเข้ม ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/08, [14:22:15] »

ส่วนใหญ่ สาเหตุที่ปอมดำ เพราะเครียดครับ อาจจะเป็นเพราะปรับตัวอยู่ก็ได้ ต้องให้เวลาสักพักครับ พยายามอย่าทำให้ปอมตกใจบ่อยๆด้วยนะ ไม่งั้นจะแอบอย่างเดียว  ไม่ยอมออกมาครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

6tc12
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/08, [21:11:21] »

ที่บ้านปอมเปลี่ยนสีจากสีส้มเป็นสีดำเหมือนกันเลยค่ะ ซื้อมาตั้งแต่กุมพาแล้วค่ะ ยังไม่หายดำเลย ทำยังไงดีอ่าคะ??  surrender (รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเครียดนะคะ เพราะว่ามันจะเป็นตัวที่คอยแกล้งตัวอื่นอยู่ด้วย)
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/08, [21:32:00] »

ที่บ้านปอมเปลี่ยนสีจากสีส้มเป็นสีดำเหมือนกันเลยค่ะ ซื้อมาตั้งแต่กุมพาแล้วค่ะ ยังไม่หายดำเลย ทำยังไงดีอ่าคะ??  surrender (รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเครียดนะคะ เพราะว่ามันจะเป็นตัวที่คอยแกล้งตัวอื่นอยู่ด้วย)

ปอมส้มที่ ฝุ่นขึ้นจนกลายเป็นปอมดำเปล่าครับ
SKILLBOSS ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/08, [01:57:17] »

ผมให้กินหนอนแดงแช่แข็งแล้ว มีบางส่วน(นิดเดียว) ตกค้างอยู่ตามไม้น้ำผมควรปล่อยให้เค้ากินหมดก่อน หรือให้ต่อได้เพราะส่วนที่ลอยอยู่ก็หมดแล้ว
อีกอย่างคับ ผมดูไม่ออกว่าตอนปอมท้องป่องเป็นยังไง เพราะผมเพิ่งเคยเลี้ยงครั้งแรก [เขิลลลล]

แถมหลบอยู่แต่มุมตู้ สีดูมืดขึ้นด้วยคับ ไม่รู้เป็นอะไรรึเปล่าจำได้ว่าตอนดูในร้านสวยกว่านี้เยอะ -*-

ตัวนี้พันธุ์อะไรเหรอคับ [งง]

ผมว่า ลายงูแดง แต่สีมันดร๊อป มีกี่ตัวครับ ตอนผมมีตัวเดียวมันไม่ค่อยออกมาแต่พอมาอีกห้ามันก็ออกมาว่ายโชว์หน้าตู้ครับ lau02
6tc12 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/03/08, [22:46:15] »

ปอมส้มที่ ฝุ่นขึ้นจนกลายเป็นปอมดำเปล่าครับ

ฮืมมม เป็นไปได้ สงสัยคงต้องเอาไปอาบน้ำชำระฝุ่นซะแล้วซิ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

อ้อ มันเปลี่ยนสีอีกรอบแล้วหล่ะค่ะ คงเป็นเพราะหนอนแดง กลายเป็นดำอมแดง แล้วก้มีลายขึ้นด้วยหล่ะค่ะ
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/03/08, [22:50:47] »

ปอมฝุ่นก็เปลี่ยนน้ำบ่อยนะครับ เลี้ยงตู้ฉากขาวหรือใสนะครับ อย่าฉากมืดหรือสีทึบ แล้วก็อย่าโดนแดดด้วย ลองทำดูครับ เผื่อฝุ่นจะเบาบางลง พยายามทำให้ตู้ดูสว่างอ่ะครับ
6tc12 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/03/08, [23:49:15] »

อ่อ....ตอนแรกใส่ฉากดำเพราะกลัวปอมตื่นอ่ะค่ะ ตงต้องเอาออกซะแล้ว....ขอบคุณค่ะ
AMS ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/03/08, [14:58:16] »

แล้วเลี้ยวปอมรวมกับกุ้งเชอรีได้ไหมครับ มันจะกินเชอรี่ไหมอ่ะ  jealous
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/03/08, [23:41:39] »

แล้วเลี้ยวปอมรวมกับกุ้งเชอรีได้ไหมครับ มันจะกินเชอรี่ไหมอ่ะ  jealous

กิน ถ้ามันเล็กกว่าปาก Correct!
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์